Đổi định dạng nhạc và phim miễn phí trên Mac OS

Duy Luân
5/8/2011 14:34Phản hồi: 45
Đổi định dạng nhạc và phim miễn phí trên Mac OS
Một trong những công việc ta thường làm khi dùng máy tính đó là chuyển đổi định dạng nhạc phim sao cho tương thích với các thiết bị của chúng ta hoặc để phục vụ cho một ứng dụng nào đó. Việc này khá dễ dàng với Windows (dùng ứng dụng Format Factory), với người dùng Mac thì lại cực hơn một chút khi nhiều ứng dụng tính phí nhưng không đáp ứng được nhu cầu. Vậy hãy cùng Tinh Tế điểm qua một số phương pháp đổi định dạng miễn phí nhưng rất có ích sau.

1. Sử dụng Automator

Trong Mac OS, một công cụ vô cùng hữu ích mà chúng ta có thể dùng vào rất nhiều việc, kể cả việc chuyển định dạng tập tin âm thanh và phim ảnh nữa. Lưu ý rằng những hướng dẫn trong phần Automator chỉ dùng được trên Mac OS 10.7 Lion mà thôi bởi vì chỉ hệ điều hành này mới được Apple tích hợp những action "xịn" như vậy. Nếu đang ở phiên bản hệ điều hành thấp hơn, bạn còn chần chừ gì nữa mà không nâng cấp lên Lion? Còn rất nhiều tính năng khác đang chờ bạn khám phá đó.

Mục tiêu của chúng ta sẽ là tạo một tính năng nhỏ mang tên "Chuyển định dạng media" và nó sẽ nằm trong menu chuột phải (gọi là context menu - trình đơn ngữ cảnh). Khi chúng ta nhấp chuột phải vào một tập tin nhạc hoặc âm thanh và chọn vào "Chuyển định dạng media", Lion sẽ hiện một hộp thoại cho phép ta chọn lựa chuyển đổi phim (độ phân giải 480p, 720p hay 1080p) hoặc âm thanh sang định dạng thường được dùng trên Lion đó là M4A (đối với tập tin âm thanh) và MP4 (với tập tin phim). Bạn cũng có thể chọn đường dẫn để lưu tập tin sau khi chuyển đổi và xoá đi tập tin nguồn.

Để thực hiện, trước tiên bạn hãy khởi chạy ứng dụng Automator. Trong hộp thoại xuất hiện, bạn chọn kiểu hoạt động là Service. Service sẽ cho phép ta tạo những ứng dụng con và nó tự động xuất hiện trong menu chuột phải. Các tập tin Service sẽ được đặt tại đường dẫn: ~/Library/Services. Nếu sau này bạn có muốn chỉnh sửa gì đó, hãy duyệt đến đường dẫn trên rồi chọn service muốn chỉnh sửa và mở nó bằng Automator.

Sau khi mở lên, bạn hãy nhìn vào phần Workflow của ứng dụng. Tại đây có mục "Service receives seleted", bạn chuyển nó thành Files or Folders. Phần "in", chọn ứng dụng Finder.

Kế đó, gõ vào ô tìm kiếm ở bảng bên trái của cửa sổ ứng dụng chữ "Encode Media". Khi action mang tên đó xuất hiện, thực hiện thao tác kéo thả nó sang phần Workflow bên cạnh. Các tuỳ chỉnh của aciton đó sẽ xuất hiện. Mặc định, Automator chỉ thực hiện theo cấu hình có sẵn mà chúng ta thiết lập khi tạo action mà thôi. Do đó, muốn hiển thị hộp thoại để chúng ta có thể tuỳ chỉnh trong quá trình sử dụng, bạn phải nhấn vào nút Options, chọn "Show this action when the workflow runs".

Khi đã chọn xong, bạn nhấn Save, nhập tên là "Chuyển định dạng media" rồi nhấn OK. Vậy là dịch vụ của chúng ta đã được thêm vào hệ thống. Bước tiếp theo ta cần làm là thêm nó vào menu chuột phải. Bạn hãy nhấn vào một nơi bất kì trên Desktop, nhìn lên phần menu phía trên cùng của màn hình rồi chọn Services > Services Preferences.

Quảng cáo

Trong cửa sổ mới mở ra, duyệt tìm mục "Chuyển định dạng media" rồi chọn vào nó rồi đóng cửa sổ lại. Vậy là đã xong rồi đấy. Bạn có thể chọn các tập tin để thử nghiệm việc chuyển đổi. Hãy nhớ chọn vào mục Audio Only (trong phần Settings của Service khi chúng ta chạy) nếu bạn chuyển đổi tập tin âm thanh nhé. Những tuỳ chọn còn lại dành cho video. Muốn xoá tập tin nguồn sau khi đã đổi định dạng, chọn vào ô "Delete source file after processing".

Video hướng dẫn nếu như bạn vẫn chưa làm được

Chú ý: Mac Lion đã có sẵn tính năng chuyển đổi định dạng, và nó cũng dùng Automator, tuy nhiên nếu chúng ta tự làm thì tính tuỳ biến sẽ cao hơn khi chúng ta chỉ cần đổi một loại tập tin xác định. Hãy tham khảo thêm bài viết về Automator mà mình đã đặt link ở trên để tăng sự tiện dụng cho bạn nhé.

2. Sử dụng iTunes

Quảng cáo

iTunes là một ứng dụng nghe nhạc mạnh mẽ, tuy nhiên nếu bạn thường dùng nó thì hãy tận dụng luôn để chuyển đổi các định dạng nhạc, phim. Bản thân iTunes có một bộ mã encode rất tốt, có khả năng tương thích với nhiều thiết bị di động hiện nay, chẳng hạn như các máy iOS, các máy Android và cả Blackberry nữa. Trước tiên, bạn cần thêm tập tin muốn chuyển định dạng vào iTunes, sau đó nhấp chuột phải và chọn "Create MP3 version". Lập tức tập tin định dạng lạ (WAV, AAC, nói chung là các định dạng iTunes có thể nhận ra) sẽ được chuyển thành một tập tin MP3.

Để xem tập tin MP3 mới nằm ở đâu, bạn hãy tìm trong thư viện của iTunes tên tập tin đó, nhấp phải chọn rồi chọn "Show in Finder". Cửa sổ Finder sẽ mở ra cho bạn, từ đó bạn có thể sao chép, cắt hay thậm chí.. xoá nó đi nếu muốn. Để đổi định dạng cho phim, bạn cũng thực hiện tương tự như trên.

3. Handbrake

Handbreak là một trong số ít các ứng dụng chuyển đổi định dạng phim miễn phí dành cho Mac OS (tội nghiệp người dùng Mac OS bởi vì Windows có nhiều phần mềm chuyển đổi hay lắm). Handbreak có tốc độ chuyển đổi bộ mã (encode) rất nhanh, được tối ưu hoá bởi sử dụng tăng tốc phần cứng. Bạn có thể tải về tại địa chỉ http://handbrake.fr/downloads.php, lưu ý hãy chọn đúng phiên bản Mac OS mình đang dùng (64bit hay 32bit) nhé. Handbreak cũng có nhiều phiên bản cho các hệ điều hành khác nếu bạn muốn sử dụng.

Khi vừa chạy lên, Handbreak sẽ hỏi bạn muốn chọn tập tin nào để chuyển đổi định dạng. Hơi tiếc một chút khi bạn chỉ có thể chọn một tập tin video trong một lần chuyển đổi mà thôi. Tuy nhiên bạn vẫn có thể mã hoá một lúc nhiều tập tin bằng cách chọn một đoạn phim rồi nhấn nút Add to Queue. Để xem những tập tin đang được "lên danh sách", nhấn vào nút Show Queue kế bên. Ứng dụng hộ trợ hai định dạng chuyển đổi là MP4 và MKV, quá đủ cho nhu cầu chia sẻ qua mạng, xem phim HD hay sử dụng trên các thiết bị số tiên tiến hiện nay.

Các định dạng mà Handbreak hỗ trợ việc chuyển đổi qua lại đều nằm trong bảng bên tay phải (các preset). Các định dạng tương thích với hầu hết các thiết bị của Apple cũng như nhiều thiết bị khác. Mỗi lần bạn chọn vào một "preset" thì thông số về video sẽ thay đổi trong giao diện chính, chẳng hạn như chất lượng, codec của phim, mức FPS,… Hãy chọn sao cho tương thích với thiết bị mà đang dự định chuyển đổi.

Ngoài ra, bạn còn có thể chỉnh sửa kích thuớc dài rộng của video bằng cách nhấn vào nút Picture Settings. Một hộp thoại nhỏ hiện ra cho phép bạn tuỳ chỉnh các thông số trong thẻ Size (width, height, chọn vào ô Keep aspect ratio để giữ nguyên tỉ lệ như video gốc, bạn chỉ cần chuyển một trong hai thông số dài và rộng mà thôi) và các hiệu ứng như chuyển đổi sang sắc độ xám, khử răng cưa (decomb), khử nhiễu (denoise),…

Sau khi đã cấu hình xong, bạn nhấn vào nút Start trên giao diện chính để bắt đầu việc chuyển đổi nhé.

4. Adapter

Nếu những phương pháp trên chưa đủ đáp ứng nhu cầu chuyển đổi của bạn, hãy tham khảo qua ứng dụng Adapter nhé. Adapter hỗ trợ 4 tính năng chính: chuyển đổi định dạng video, âm thanh, hình ảnh và tải về video Flash. Hiện tại, Adapter đang cung cấp cho người dùng phiên bản Beta và sẽ sớm nâng cấp lên bản chính thức. Về video và âm thanh, Adapter hỗ trợ chuyển đổi qua lại giữa các định dạng thông dụng như avi, mp4, mpg, flv, swf, mp3, wma, aac, m4a, ogg,... Về mặt hình ảnh, ứng dụng hỗ trợ định dạng PNG, JPG, GIF, TIFF, ICO, CUR, XBM,... Bạn hãy tải Adapter về tại http://www.macroplant.com/adapter/

Adapter khá dễ dùng. Đầu tiên, bạn cần chọn tập tin để chuyển đổi định dạng bằng cách nhấn nút Add ở mục Source File(s). Bạn cũng có thể nhập một địa chỉ web hoặc thực hiện thao tác kéo thả để thêm nhiều tập tin cùng lúc.

Sang phần thứ hai, bạn có thể xem lại video của mình để kiểm tra xem nó đã đạt yêu cầu trước khi đổi định dạng hay chưa. Nút Export Image cho phép bạn chụp ảnh lại khung hình đang dừng của video, tuy nhiên tính năng này hơi… vô dụng vì chỉ lưu thành tập tin có kích thước rất nhỏ, chủ yếu là coi cho vui thôi chứ khó mà dùng được vào việc gì.

Kế đó, chúng ta hãy chuyển sang phần cấu hình cho việc chuyển đổi. Bạn có thể chọn tập tin sau khi chuyển đổi sẽ được đặt cùng vị trí với tập tin nguồn (Use the source files directory), xuất thẳng vào iTunes (Direct to iTunes) hay vào iPhone (Direct to iPhone) hoặc xuất sang thư mục tuỳ chọn. Đừng quên chỉnh lại định dạng xuất ở mục Output Format. Adapter cho phép chúng ta chuyển đổi sang định dạng phù hợp cho nhiều thiết bị khác nhau. Bạn hãy chọn ra thiết bị phù hợp với mình nhất.

Nếu những phần preset chưa thoả mãn nhu cầu, bạn hãy nhấn vào nút Advanced ở cạnh dưới của màn hình. Thêm thông tin sẽ hiện ra về độ phân giải (Resolution), số khung hình trong một giây (Frame Rate), Bit Rate, bộ mã để chuyển (encoder). Bạn cũng có thể chỉnh những thông số khác về chất lượng âm thanh của clip.

Sau khi đã hài lòng với cấu hình cho việc chuyển đổi, bạn nhấn vào nút Start Conversion! để bắt đầu quá trình thực hiện. Theo cảm nhận của mình, ứng dụng có tốc độ khá tốt so với một ứng dụng miễn phí, đáp ứng được nhu cầu thông dụng của chúng ta. Thao tác chuyển đổi tập tin âm thanh bạn tiến hành tương tự như trên.

5. Video Monkey

Video Monkey cũng là một trong những ứng dụng chuyển đổi định dạng phim được nhiều người ưa thích. Về cách sử dụng hết sức đơn giản. Nếu như Adapter, chúng ta đi từng bước từ trái sang phải thì với Video Monkey, mình sẽ đi từ trên xuống dưới. Trước hết, bạn hãy kéo thả những tập tin cần chuyển định dạng vào danh sách màu trắng. Sau đó, chọn định dạng chuyển đổi trong ô Convert To:. Ứng dụng này hỗ trợ bạn chuyển qua lại giữa các định dạng phổ biến như AVI, MP4, QuickTime, WMV, Flash, Flash, MPEG và DV. Hãy kéo thanh trượt Quality sang phải để có chất lượng tốt hơn (đồng nghĩa với việc dung lượng tập tin xuất cũng cao hơn). Xong xuôi hết rồi thì nhấn nút Start màu xanh ở cạnh trên của cửa sổ là xong. Tải về Video Monkey tại http://videomonkey.org/downloads/.

Hi vọng những ứng dụng trên sẽ giúp bạn nhiều trong công việc cũng như giải trí mà không phải tốn nhiều tiền vào các ứng dụng chuyển đổi định dạng, đặc biệt là những ai chỉ mới làm quen với Mac. Đừng nghĩ rằng Mac khó dùng nhé! Chúc anh chị em vui, khoẻ và hạnh phúc.
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang chuẩn bị đao kiếm làm thử :furious:

Ý mà có bác nào biết chương trình nào chạy trên Mac (chơi được Lossless) chơi file .cue được không.
Em down cả Album nhạc chỉ có 1 file .wav, 1 file .cue và mấy cái ảnh bìa. Bình thường trên Windows thì quăng vào Foobar2000 là nó chia bài theo định hướng của file .cue
Còn trên Mac thì hiện tại chưa tìm thấy chương trình nào, toàn quăng 1 cục vào nghe dần 😢
mình hay nghe nhạc và thất vọng khi nghe trên mac lắm. cơ mà mới phát hiện ra phần mềm nghe nhạc cực đỉnh trên mac bác vào coi rồi mua về sài nhé 😁 nó chỉ 1000$ thôi
http://www.sonicstudio.com/amarra/amarraplayer.html
nếu muốn free thì pm mình hehehe
oggign
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác dùng thử Max nhé (http://sbooth.org/Max/), đọc đc .cue và convert dc hầu hết các format nhạc 😁
Mình có tìm phần mềm về cái này, toàn convert về 320kb nhưng vẫn ko hài lòng vì 320kb nghe vẫn ko sướng bằng wav. Sau thì kiếm ra soft xACT, bạn thử tìm down về xài thử nha. Vì nó ngoài vụ cắt file .wav ra thì còn convert được về định dạng .AIFF nữa, theo mình xài định dạng AIFF này dễ hơn vì chất lượng file AIFF tương đương thậm chí cao hơn cả file .FLAC nữa, chỉ thấp hơn .wav chút xíu xiu thôi. Và quan trọng hơn là file .AIFF khi bỏ vô Itunes có thể vô tư chèn artwork được, không như file wav bỏ vô chỉ nghe được chứ ko lưu lyric, bìa album được 😁 bạn thử cài và xài đi ko biết thì pm mình ^^
JDung
TÍCH CỰC
13 năm
Mac có Songbird, bạn thử xem. giao diện giống itunes
Trả lời phần bôi đậm bên trên: VLC bạn ạ, chương trình theo mình là thông dụng và đầy đủ chức năng.
Handbrake xài rất tốt. 😁
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
sài win mấy kái này thì dễ dàng hơn nhiều.
Win k tích hợp sẵn phần mềm tốt như vậy đâu bạn! Cái này tích hợp vô Mac luôn mà bác! Nhầm rồi nhe! Giống mình hùi sáng!
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
nhầm thui làm j dzữ zậy pác.
Cho em hỏi, down cái Automator ở đâu vậy ạ
Automator có sẵn tromg Mac bạn nhé
Xài Windows có cả rồi! Hihi....
Vậy àh? Mình cứ tưởng phần mềm cài thêm. Mình k xài Mac nên k biết! Tks nha.
bác chủ thớt ỏi cái vidieo k coi đc bác kiểm tra lại dùm e nhé thanks bác
😕MAC Os phức tạp quá nhỉ ?
Khác gì Win? Win cũng phải tìm phần mềm, cài, rồi xài. MacOS cũng vậy thôi... Nhìn lại thì thấy MacOS nó có những công cụ có sắng khỏi phải cài thêm từ hãng thứ 3 nữa 😁
ufdb
CAO CẤP
13 năm
Mình hay xài cái Miro Converter thấy rất tốt, còn muốn sự đơn giản bạn có thể down SmartConverter từ AppStore, nhưng theo ý kiến cá nhân thì chất lượng convert của cái này ko tốt cho lắm
Thanks vì bài viết rất có ích, mình thích tận dụng cái gì mà máy có sẵn như tận dụng Automator và iTunes 😃
@ufdb Bạn cắt nhạc làm nhạc chuông cho iphone trên itunes được không vậy,mình lam hoài mà không được.
Cho mình hỏi có loại nào có thể add sub .srt khi convert film không?
Có iSubtitle add sub và add được nhiều ngôn ngữ có thể On/Off chọn lựa chuyển đổi giữa các sub khi xem phim.
alexzai
TÍCH CỰC
13 năm
Mac OS có cái Total Video Convert rất nổi tiếng bên Win đó thôi
lukeme
ĐẠI BÀNG
13 năm
hay quá! đúng bài mình đang cần
mình đang dùng allok mp4 bên win. hông biết dùng các phần mềm trên, tốc độ cái nào nhanh hơn ae nhỉ
Thanks
bên mac mình hay conver sang mp3 bằng alltomp3 chỉ việc kéo thả cực nhanh gọn luôn, conver từ lossless sang 320 bài nào cũng 13-15mb ko à
michi24
ĐẠI BÀNG
13 năm
Định nhấn nút "thanks" nhưng thấy bái viết hay và rất hữu ích nên đánh vài dòng ủng hộ bác hết mình.

Tks a lot.
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Quá tuyệt, nhất là dùng những cái sẵn có của Mac như Automator và iTunes để làm. Cám ơn bác chủ thớt nhiều
hiphopboy
TÍCH CỰC
13 năm

Đoạn này chỉ thấy Creat AAC Version
Vào Preferences của iTunes > thẻ General > kế phần Insert CD có nút Import Settings > chọn MP3 Encoder.
Có vẻ chất lượng phần mềm bên Mac vẫn còn kém xa bên win nhỉ
Automator ! :eek:
Trên appstore có smartcovert, down free, xài rất ok
Re0
CAO CẤP
10 năm
@yoh0909 đang chuyển sang app của bạn coi sao 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM