Đội ngũ phát triển camera của iPhone có 800 người, cụm camera có 200 thành phần, thử nghiệm phức tạp

Didu
21/12/2015 2:38Phản hồi: 181
Đội ngũ phát triển camera của iPhone có 800 người, cụm camera có 200 thành phần, thử nghiệm phức tạp
Trong một cuộc phỏng vấn với CBS News, Tim Cook và đội ngũ của ông đã hé lộ nhiều điều về thiết kế của các sản phẩm Apple mà chúng ta chưa từng biết trước đây. Một trong số đó là về cụm camera trên iPhone, dù nhìn rất đơn giản nhưng trong đó chứa đựng hơn 200 thành phần riêng biệt và có 800 người làm việc trên đó. Apple cũng hé lộ về quá trình thử nghiệm camera ở nhiều điều kiện ánh sáng khác nhau nhằm cho ra một bức ảnh trung thực nhất.

Chụp ảnh là một trong những tính năng được dùng nhiều nhất trên iPhone, không chỉ có vậy, đây còn là chiếc camera phổ biến nhất ở trên trang chia sẻ hình ảnh Flickr trong nhiều năm. Cùng với sự phát triển của iPhone thì chiếc camera của nó cũng rất được Apple chú trọng vào sự đơn giản và chất lượng ảnh. Apple cho biết đội ngũ phát triển camera của iPhone có khoảng 800 người. Đội ngũ các kỹ sư và chuyên gia này được dẫn dắt bởi Graham Townsend.

Townsend cho biết cụm camera của iPhone có khoảng 200 thành phần khác nhau cấu tạo nên. Không chỉ phức tạp về thiết kế, Apple còn cho biết quá trình thử nghiệm chất lượng camera bên trong phòng thí nghiệm cũng rất công phu. Apple giả lập rất nhiều hoàn cảnh ánh sáng khác nhau để thử hiệu năng cho camera iPhone, ví dụ khi trời nắng hoặc ánh đèn trong nhà. "Chúng tôi có thể giả lập tất cả mọi trường hợp trong phòng này", Townsend cho biết.

Nói về chiến lược ra đời sản phẩm mới, Phil Schiller - phó chủ tịch phụ trách marketing toàn cầu - có chia sẻ đôi điều về việc một hạng mục sản phẩm mới ra đời sẽ lấy mất thị phần của sản phẩm cũ trong cùng công ty. Ông cho biết điều đó không nguy hiểm và phần lớn là do thiết kế. "Mỗi sản phẩm này đều phải cạnh tranh với nhau để được bạn sử dụng. iPhone sẽ phải thật tuyệt vời để bạn không có lý do gì cần một iPad. iPad sẽ phải thật tuyệt vời để bạn không có lý do gì cần một máy tính xách tay. MTXT sẽ phải thật tuyệt vời để bạn không có lý do gì cần một máy tính để bàn. Mỗi sản phẩm sẽ đều phải cạnh tranh với nhau".

Nguồn: The Verge
Hình ảnh: CBS News
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Camera apple trên ip khá là ổn. Dễ dùng. Thế hệ sau mong apple trang bị cảm biến 1/2" với 20mpx
tubao
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trai_rong_kaka ý bạn là 1/2" hả, chứ nhỏ vậy chụp cái gì, mình k xài Iphone, nhưng thấy Iphone chụp ổn đấy, Sony, Lumia phần cứng ngon nhưng Auto kém quá
Long kengg
TÍCH CỰC
8 năm
@Trai_rong_kaka Vậy là cảm biến con kiến à ?
@tubao Phần cứng là nền tảng, phần mềm là ứng dụng 😃.
Nếu coi phần mềm phát triển giúp người ta trải nghiệm cuộc đời tươi sáng hơn
Thì phần cứng phát triển giúp chúng ta bước đi lên một thời đại hoàn toàn mới với những tầm suy nghĩ mới.

Nói chung là thiếu 1 trong 2 đều ko ổn.
@tubao bằng cảm biến 808 đó bạn nhưng chỉ 20mpx thay vì 40mpx trên 808
camera sau của iphone hay ipad tốt, nhg camera trước cần cải thiện
đầu tư mạnh vậy vẫn nhập cảm biến của sony
risky99
CAO CẤP
8 năm
@tommy_trant20 nên tìm hiểu "phân công lao động" & "Lợi thế so sánh"
ides
CAO CẤP
8 năm
@deobiet_1996 cá nhân mình nghĩ khác bạn ơi, quan trọng là chỉnh tay 😁
@tommy_trant20 Có chiến thuật cả bác ah 😁 Cũng như Apple có những cái mà Sony ko có đấy thôi, chưa có cái j thì nhập trước, dần dần mình tự làm đc thì ko nhập nữa. Nếu brand nào cũng có hết mọi thứ thì bá chủ rồi, cần gì cạnh tranh nữa
800 người tạo ra camera lồi là sao?
@df ht tt Chắc là vẫn chưa đủ người nên mới lồi như thế, có thể 1000 người thì camera phẳng cho bạn vui.
quyit84
TÍCH CỰC
8 năm
@df ht tt Muốn máy mỏng mà ko mún camara lồi. Nhìn qua Samsung kìa, lồi xấu kinh dị hợm
@quyit84
quyit84
TÍCH CỰC
8 năm
@df ht tt Sony "mỏng" quá xá mỏng há
Mình thì ko làm chủ được ánh sáng nên camera giơ chụp như iPhone thấy tốt nhất.
tam3000
ĐẠI BÀNG
8 năm
chụp ban ngày thì ok chứ ban đêm thì ẹ quá!!
Porsche_Ngo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tam3000 DSLR chụp đêm còn mệt thấy má...đi nói cam của điện thoại =))
Hihi, đụng tới bất kỳ chi tiết nào của Apple cũng có những bài siêu nguy hiểm kiểu trái đất sắp nổ may có Apple giải cứu trong 10 giây cuối cùng. Bài này y chang style bài phân tích siêu nguy hiểm về cái vàng 18 kara của Apple Watch.
Bạn ít thấy TVC của Apple vậy tiền quảng cáo nó chạy đi đâu nếu không phải là cho mấy bài kiểu này, rồi mấy trang khác cứ thế mà dịch lại.
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/doi-song-so/nhung-diem-nhan-trong-phien-toa-ty-do-giua-samsung-va-apple-2961873.html

Với mức độ nguy hiểm như này thì mình nghĩ LG với Samsung phải tập trung tới 8,000 người để làm camera cho Note 5 với G4, V10...
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Quân Mã Thế bạn muốn nói đến vấn đề gì nào ? Tại bạn cứ lái sang cloud, usb, rồi máy in với chất lượng giấy đấy chứ ^^
NNTtruymong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duaIshock Hay nhỉ, lại biết được mình nghĩ đến thằng nào cơ à, lại còn thích nữa chứ, cách nghĩ "đơn thuần" gớm
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
@NNTtruymong Cần gì phải tài giỏi mới biết ? Tự xác nhận rồi, ai chả rõ ^^
@Quân Mã Mình thấy bạn đúng là có vấn đề đọc hiểu thật mà. Bạn phải xem ng ta đang Quote bài của ai và câu chuyện nói về cái gì chứ.
hymie
TÍCH CỰC
8 năm
nhảm
k300123
TÍCH CỰC
8 năm
xách dép cho G4, V10 hay lumia 950XL 😁
@k300123 3 con này cộng lại xách dép cho iPhone về số lượng bán ra :D
k300123
TÍCH CỰC
8 năm
@Giàng A Lúa Chỉ đang nói về cái camera,( doanh số IP cao chủ yếu do nó có store ngon vì là người tiên phong đi trước, giống như MS bá đạo mảng PC do nó là người đi đầu), nuôi 800 mạng mà làm cái cam ko bằng người ta còn đi tự hào cái gì :D
NNTtruymong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Giàng A Lúa Người từ trên núi té xuống giếng, đang nói cam lại tổ lái qua số lượng
khanhsilicon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Giàng A Lúa để ý thấy bác này trùm cuồn táo nè. nhìn cái hình thấy bóng bựa vãi. :D
@NNTtruymong Cha nội Giàng A Lúa ifan mà bạn bài nào tung hô Apple hay mấy hãng khác có sản phẩm gì là vào khen Apple r cmt dìm hãng mấy hãng khác tùm lum. Hay like mấy cmt của ifan khác nữa
Tư bản đầu tư kinh thật ! 800 người, lương khoảng 5-10K $ , eo ơi tốn ghê.
DN Việt chắc chỉ 10-20 kỹ sư là đã cảm thấy "lãng phí" lắm rồi 😃
Khiếp thật, 800 người cho cái cam, Iphone có cam dễ dùng, nhanh và chất lượng khá tốt.
Dùng nhiều người vậy những tính năng camera về cơ bản lại kém, kém nhất là chụp vào ban đêm, bệch màu và noise thấy rỏ, sao lạ vậy @@. Không có ý anti nhưng số người phát triển tới 800 người nội cái tiền trả 800 nhân công đó cũng đủ thấy nhiều rồi
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
@eochanghynt tiền nó dư mà bác 😔
@eochanghynt Khi nào cái cảm biến to bằng cái iPad Pro thì lúc đấy mới mong không bệt màu và noise khi chụp đêm nhé. Tìm cho mình xem con nào chụp đêm ko bệt màu và noise cái, kể cả DSLR luôn nhé.
@htevn Cái vấn đề ở đây là Noise nặng hay nhẹ 😁, đến khổ bác, với một siêu phẩm như Iphone, camera ở mức 13, nhưng ngoài khả năng chụp ban ngày tốt, thì gần về chiều hiện màu rất kém 😆, và nếu chụp ảnh về đêm luôn thì khả năng kém hơn các khẩu độ máy cùng bằng giá, hoặc có khi kém hơn giá 1 tí. Nên nhớ bài trong này đang nói về camera nhé mình ko nói vấn đề về cấu hình hay hệ điều hành đâu. Ví dụ tốt nhất là camera 1020, về độ chi tiết hay kể cả vấn đề chụp đêm con này khá tốt, có thể ko bằng một máy cơ. Nhưng mình đang đặt vấn đề 800 nhân viên thiết kế sao lại có camera kém phần hơn với các hãng khác về phần thể hiện chi tiết ảnh thế thôi :D
bantayden
TÍCH CỰC
8 năm
800 người vô dụng hihi
Gạch đá đâu cho em xin về xây chuồng nào 😁
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
hóng tinhte cho ra bài đội ngũ phát triển camera của samsung 😁
cho ae so sánh gạch đá lung tung nào
vieted
TÍCH CỰC
8 năm
B*phone có camera xịn hơn!
Tôi có thắc mắc là 800 người của Apple mà không ai nghĩ ra được ý tưởng bắt chước mắt của con cú mèo cho hệ thống camera máy ảnh trên điện thoại được là sao ạ ?? Mắt của cú mèo ngoài là nguồn phát triển camera hồng ngoại tốt nhất khi chúng săn được con chuột trong đêm tối cách chúng hàng trăm mét mà tôi nghĩ mắt con cú mèo còn có nguyên lý "Thiên nhãn thông" giống như vô số vị Phật đã đắc đạo mà có khả năng này bởi vì chúng biết được chính xác người nào sắp chết một cách thần kỳ như đoán biết được quá khứ, tương lai của vị Phật đó đấy !!!
Vậy tôi xin kính chúc các nhà khoa học của hãng Apple sức khỏe dồi dào để cống hiến tốt hơn cho nhân loại chúng ta được tốt hơn nữa nhé !!!
Xin cảm ơn !!!!
Mình sài 6 lus chụp ngon cả 6s fai chăng 800 người cải tiến tụt hậu
Cần gì nhiều người vậy? Cần vài thím chuyên bình ảnh trong này là đủ rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019