Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đồng hồ Thụy Sỹ tiếp tục sụt giảm doanh số do ảnh hưởng từ đồng hồ thông minh

Didu
21/10/2015 4:46Phản hồi: 115
Đồng hồ Thụy Sỹ tiếp tục sụt giảm doanh số do ảnh hưởng từ đồng hồ thông minh
Báo cáo từ hiệp hội ngành công nghiệp đồng hồ Thụy Sỹ cho thấy tháng 9 vừa rồi là tháng thứ 3 (sau tháng 5 và tháng 7) chứng kiến sự sụt giảm về lượng đồng hồ xuất khẩu từ quốc gia vốn rất mạnh về đồng hồ đeo tay. Doanh số sụt giảm thậm chí bao phủ cả ở những thị trường trọng điểm trước đây như Hong Kong, Trung Quốc, Singapore, Đài Loan, Hàn Quốc, các nước Ả Rập.

Doanh số của các đồng hồ gắn mác Thụy Sỹ đã giảm 9,9% về doanh số trong tháng 9 vừa qua, đóng góp vào mức giảm tổng 8,5% cho cả quý. Châu Á là thị trường trọng điểm của các nhãn hiệu đồng hồ Thụy Sỹ nhưng trong tháng vừa rồi cũng chứng kiến sụt giảm về doanh số. Tình hình kinh doanh trong quý 3 được cho là suy giảm nhiều nhất kể từ 2009.

Các báo cáo chỉ ra sự sụt giảm này xảy ra ở mọi phân khúc đồng hồ nhưng phân khúc chịu ảnh hưởng nặng nề nhất là đồng hồ ở tầm giá 200-500 USD, mức giảm là 14,5%. Đây cũng là tầm giá phổ biến của các đồng hồ thông minh hiện nay, nổi bật nhất là Apple Watch. Chính đồng hồ thông minh được cho là yếu tố ảnh hưởng tới doanh số của đồng hồ truyền thống. Chính người đồng sáng lập ra Swatch đã từng cảnh báo rằng Apple Watch có thể sẽ tác động tiêu cực tới ngành công nghiệp đồng hồ truyền thống Thụy Sỹ.

Nguồn: Apple Insider
115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cá nhân mình cũng muốn sở hữu 1 chiếc đồng hồ thông minh. Nhưng còn đang phân vân giữa AW (Apple Watch) và AW (Android Wear). Cái nào cũng thích nên chả biết chọn AW hay AW 😁
@busloverocky Bạn nên chọn Apple watch nếu bạn đang dùng thêm điện thoại Iphone.. Chắc chắn bạn sẽ ko hối hận..
@busloverocky Theo mình thì nên chọn AW
@busloverocky Nếu bác đang sở hữu iPhone thì AW ổn nhất dù ko đẹp bằng moto 360. Nó là gà nhà nên đc tích hợp sâu và ổn địh. Ngoài ra thì nó cũg thời trang ko kém gì g-shock hay thể thao khi mặc phối đúng vs quần áo ổn
Đọc topic hiểu nội dung nói về ai =))
mrford105
TÍCH CỰC
8 năm
cá nhân mình sở hữu đồng hồ thụy sĩ và cả đồng hồ thông minh nhưng sau đó dùng con casio gshock thần thánh chả phải nghĩ ngợi, đi tắm đi bơi khỏi tháo mất công. Đã thế có cả tính năng báo thức cực kì tiện, 1 con tissot và 1 con misfit vứt trong hộc bàn cả năm ko rờ. Chắc tại thói quen ko đeo đồng hồ cứ thấy thiếu thiếu.
@mrford105 Mitsfit làm smartwatch từ hồi nào vậy?!
@Hurricane Black Mình đã từng mua 1 G-Shock cho thằng boy nhà mình, nên có chút ít kinh nghiệm chia sẻ cùng bạn:

Nếu bạn ở HCM, thì bạn nên đến xem trực tiếp và tư vấn sản phẩm tại trung tâm bảo hành, đường LÝ THÁI TỔ, Q10 (bên cạnh phở Tàu Bay, gần bệnh viện nhi đồng). Sau khi ưng ý và chọn sản phẩm nào đó, bạn nên nhớ giá và mã số sản phẩm.

Sau đó, bạn vào đây:

http://www.donghohieu.com/lien-he_AoCohob.html

Và điện thoại đặt hàng, công ty sẽ giao hàng đến cho bạn và được -10% 😃

Good luck
@Hurricane Black KKhyên bạn ko nên chơi dòng bluetooth của g-shock
@mrford105 Có con Orient made in japan automatic, cứ quá 40 giờ không đeo là nó chết, phải lắc lắc. Do công việc nên mình không đeo đồng hồ được. Con Gshock của mình có chức năng coi thuỷ triều khá hay, bữa nào triều cường là biết ngay nên phù hợp với ai làm bất động sản mà con này mình mua bên Nhật có 9000 yên.
duythanh90
TÍCH CỰC
8 năm
Mình đang dùng smartwatch thấy rất tiện, nhưng có lẽ đồng hồ Thuỵ sỹ chỉ giảm doanh số thôi chứ nó vẫn có "chất" riêng mà SWatch ko bao giờ có được 😁
mrford105
TÍCH CỰC
8 năm
@duythanh90 kiểu như pc ko bao giờ chết, chỉ có giảm thị phần thôi :D đồng hồ swiss made nó nâng lên tầm trang sức rồi chứ chả phải để coi giờ nữa
chipheo979
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrford105 chuẩn! phong độ chỉ là nhất thời, đẳng cấp mới là mãi mãi.
@mrford105 Đừng bao giờ nói rằng Không thể. Cái gì cũng có thể. Apple watch cũng đang dần nâng cấp lên trang sức chứ chẳng chơi đâu
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
đáng lẽ từ hồi manh nhanh iwatch (sau này là applewatch) thì mấy hãng đó nên có sự đầu tư chuyển mình thì giờ đâu đến nỗi....cứ cái đà này đồng hồ thông minh sẽ chiếm phần kha khá của mảng đồng hồ đấy chứ chả đùa đâu:rolleyes::rolleyes:
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
@O.R.A.N.G.E Bạn cứ chống mắt lên mà xem...tầm 10 năm nữa thôi
@kungfu9 cũng mong là như vậy ;)
ultimatevn
TÍCH CỰC
8 năm
@kungfu9 Đã mang cái mạch điện tử vào rồi thì nó không bao giờ có giá trị được như đồng hồ cơ, mẫi mãi không bao giờ đạt được cái đẳng cấp đó dù chỉ là cái vỏ. Nó là một sản phẩm điện tử và sẽ lỗi thời sau vài năm sử dụng
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@kungfu9 cái này tùy góc độ mỗi người thôi. cá nhân mình dùng 1 con sw chọc chọc là ko vui rồi, :d
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
cá nhân mình thích các cảm biến hỗ trợ theo dõi sức khoẻ. Đồng hồ thông minh khá hợp lý cho cả gia đình
đồng hồ thuỵ sĩ khá mặn, trừ dòng swatch thì mẫu mã lại ko đẹp, ko rẻ cũng tầm 500$, nhưng mà ai phải biết chút về bộ máy của nó thì nên quẩy, còn lại cứ quarzt Casio với OP mà chơi 😁
Đồng hồ thông minh chỉ thoáng qua vui chơi qua đường còn đồng hồ Thụy Sĩ vẫn sẽ là dấu ấn của thời gian ^^
giapnv272
TÍCH CỰC
8 năm
@hsdhnh hồi xưa người sở hữu máy nghe nhạc MP3, máy chụp ảnh du lịch, máy ghi âm, máy quay du lịch, đài nghe FM, máy tính bỏ túi, báo giấy, thư giấy, bản đồ giấy... cũng bảo smartphone chỉ là thoáng qua vui chơi qua đường, dùng cái gì chuyên cái đó vẫn hơn, nhưng kết quả bây giờ thì bạn thấy sao? mấy cái chuyên nghiệp đó chết hết cả lũ vì cái smartphone vớ vẩn đó rồi. Xã hội không ngừng vận động để tiến đến những văn minh mới và đào thải cái cũ đã lỗi thời. Ai không bắt kịp được xu thế thì sẽ bị đào thải sớm thôi, nhìn gương Nokia, Moto, và Blackberry mà làm gương đó.
Khi đồng hồ Thụy Sĩ liên tục giảm doanh số nhiều năm liên tiếp thì sẽ dẫn tới thua lỗ triền miên, khi đó mới hiểu tại sao mình chết thì đã quá muộn.
springC
ĐẠI BÀNG
8 năm
Gshock vẫn là sự lựa chọn hợp lý. ko ngại va đập, nước và thời gian ^^
Mấy con ghẻ có ở trong số này không nhể :rolleyes:
Jul3rd
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cá nhân mình thì thích đồng hồ cơ hơn, vẫn có 1 chút gì đấy sang sang + khác biệt so với SW
BOT LOC
CAO CẤP
8 năm
Giảm giá mạnh vào mình sẽ làm một em
Paul40
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BOT LOC Like cho bạn 10 vote luôn. Phải cho đồng hồ Thụy Sỹ nó xuống nữa để mua được nhiều cái đeo cho đã con mắt, chứ giờ còn đăt quá. Tầm 500$ trở lên mới có còn đen ra hồn.
Đang có 4 con cỏ Thụy Sỹ đang tính rước thêm vài e.
nadbestvn
TÍCH CỰC
8 năm
Ngày trước vẫn đam mê đồng hồ Thụy Sĩ vì thiết kế, chất liệu. Nhưng dòng AW này thì ko có được tính nổi bật.
Cứ nói smartwatch không ai mua chứ dân đen ai đủ tiền mua đồng hồ Thụy Sĩ. Chỉ cần 90$ là sắm được con Pebble trắng đen. Còn mấy chiếc Omega có rẻ cũng vài ngàn đô, đắt thì vài trăm chai. Tiền đâu mà mua.
vubang
TÍCH CỰC
8 năm
@benchimto Rẻ hơn có hàng Nhật cũng ngon và bền. Casio là lựa chọn tốt.
@benchimto dong ho thuy si co mot so dong re chu dau mac ban ???
@benchimto Hiện nay vẫn còn nhiều người nghèo... Ý Xin lỗi!! dùng đồng hồ không phải là nghèo... Móc đt ra coi cho lành kk
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
8 năm
Dù tụt nhưng vẫn thích đeo mấy con Thụy sĩ ngàn đô hơn là smartwatch.
ropedat
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bài nhảm. ko có số liệu Đồng hồ thông mình mà phá bừa.
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
8 năm
@ropedat Cx coi cái nguồn của bài viết là biết đang PR cho hãng nào 😆
Trong thời đại công nghệ phát triển nhanh ntn thì đồng hồ truyền thống bị smart watch chiếm thị phần cũng là điều dễ hiểu nhưng sự tinh tế và đẳng cấp trong thiết kế , tính lịch sử của một thương hiệu đồng hồ thì smart watch ko bao giờ cạnh tranh nổi với đồng hồ truyền thống của Thụy sỹ
Mình vẫn chỉ có thích đồng hồ truyền thống ,đang phấn đấu 1 em Omega Deville vào collection 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019