Dòng ống kính cao cấp XP của Samyang bị dừng phân phối tại Thuỵ Điển do nhái thiết kế của Zeiss

Đậu Hoa
28/5/2018 22:25Phản hồi: 55
Dòng ống kính cao cấp XP của Samyang bị dừng phân phối tại Thuỵ Điển do nhái thiết kế của Zeiss
Nghi ngờ Samyang sao chép nguyên mẫu của ống kính Zeiss, nhà phân phối lớn Focus Nordic tại Thuỵ Điển đã yêu cầu tất cả các đại lý, cũng như những cửa hàng bán lẻ của họ ngừng tiêu thụ ống kính Samyang XP, đồng thời giao trả lại tất cả số hàng tồn kho hiện tại cho mình với lý do về bản quyền thiết kế.

XP là dòng ống kính mới nhất của Samyang Premium, đến từ Hàn Quốc có ngàm EF dành cho Canon. Các thiết kế bên ngoài của ống kính này bị Focus Nordic nghi ngờ đã sao chép lại nguyên mẫu từ hãng ống kính tên tuổi Zeiss, Đức.

Cụ thể những sản phẩm bị ngừng bán và thu hồi gồm có : Samyang Premium XP 50mm f / 1.2 và Premium XP 85mm f / 1.2.

Có sao chép không? Đây vẫn là câu hỏi cốt lõi mà Samyang chưa đưa ra câu trả lời về các thiết kế trên dòng XP của mình. Nhưng những thông báo của Focus Nordic thì đang có hiệu lực, theo đó tất các các đại lý cũng như cửa hàng bán lẻ của nhà phân phối này ngay lập tức phải ngừng bán các sản phẩm Samyang Premium XP 50mm f / 1.2 và Premium XP 85mm f / 1.2, đồng thời thu hồi lại các sản phẩm thuộc hai mẫu trên còn lưu kho.

Nguồn: photosidan
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao lại theo chân Sám sùng thế
@Sfvnthanh lôi lung tung vào làm gì ... loãng hết cả ???
@Sfvnthanh Sámsung 1 mình 1 thiết kế, Apple phải chạy dài, sao chép ở đâu?
longaya
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ống ngon. Tranh thủ mua dc thì phê nhể
gacon14182
TÍCH CỰC
6 năm
@@nh Phú Có nhiều bác rất sai lầm khi tự cho rằng tăng saturn hoặc blend mầu là sẽ bù đắp thậm chí làm ảnh đẹp hơn .. em đã xem rất nhiều ảnh của các bác làm ảnh dịch vụ hoặc studio , trừ những bác cao thủ chuyên salon beauty ra con lại blend mầu rất nhức mắt ( hoặc chạy theo chào lưu ) ..nhìn bức ảnh rất mệt mỏi .. Chất màu của lens là cái không thay đổi và là dấu hiệu quyết định hãng ống kính này với hãng ống kính kia ..Thế mới có các thương hiệu CZ, leica
taducanh
TÍCH CỰC
6 năm
@gacon14182 Ghớm CZ ngoài 3D pop thì màu cũng ko phải là đẹp đâu. Nó chỉ đẹp khi chụp bầu trời xanh đặc trưng màu của nó. Samyang công nhận màu hơi nhạt nên phải hậu kỳ nhìn mới ok. Mình vẫn khoái màu đậm đà của Nikon N.
gacon14182
TÍCH CỰC
6 năm
@taducanh sau khi chót "cảm" màu leica thì em cũng chỉ giữ lại vài con distagon tiêu cự đặc biệt mà nếu chơi leica thì hoặc là ko tốt bằng hoặc cực chát ( như 28f2 zf2 , 18f4 cy )
@gacon14182 Tuyệt vời, 10 điểm bác ơi.
Có lẽ Samyang đang đe dọa Zeiss chăng...???? Nên zeiss đánh phủ đầu. Gì chứ samyang cao cấp chỉ cần chất lượng 8/10 so với zeiss mà giá chỉ 2/3 là nhiều ng chọn rồi ấy

Trước đây Rokinon cũng copy nhẹ zeiss loxia có thấy kiện tụng gì đâu
hoan999999
TÍCH CỰC
6 năm
@tran.thai.hoang Rokinon, Samyang, Bower, Vivitar, ProOptic là một bác nhé...
@hoan999999 Vì nó là 1 nên mình mới bảo trước đây nó cũng dống dống zeiss loxia mà ko bị kiện, giờ lại bị. Chắc vì kỳ trước nó chưa phải mối lo ngại nê chưa kiện
nghia3d
CAO CẤP
6 năm
Nhà phân phối thôi mà mạnh mẽ dữ,thằng này về VN chắc nó dẹp tiệm sớm vì toàn đồ nhái đồ fake 1,2,3 các kiểu 😁:D:D
Cùng ý tưởng nhưng khác thời điểm đó mà 😃
vietn
ĐẠI BÀNG
6 năm
nó ra thế... giá thơm thì ai mua zeiss batis nữa 😆))))
Nhà phân phối người ta đã có ý thức về bản quyền như vậy. Còn ở VN mất tiền gửi phải chờ toà xử nhá, huống chi vấn đề chưa rõ ràng này!
okimdull
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenly2016 :| 2 ví dụ không liên quan gì tới nhau
asukaa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenly2016 Lại tay nhanh hơn não , thế có cái điện thoại ss nào được những người có ý thức thu lại không hay kiện tụng nhau cả mấy năm trời mà vẫn bán hàng triệu con
@nguyenly2016 Nghe bảo qua hải quan sân bay thụy sĩ mà đeo đồng hồ fake thụy sĩ là bị phạt, ko biết đúng ko?!?
zcmgyu
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenly2016 Ê, hồi nhỏ đi học cúp tiết bài So sánh à
@zcmgyu Nói ra để thấy ý thức của một số người VN. Chứ 2 vấn đề không liên quan. Nhưng rõ ràng ý thức không bằng người ta
fly07
TÍCH CỰC
6 năm
Samyang giờ quá chất lượng. Con 135f2 so với zeiss 135f2 ngang ngửa luôn.
Mà Samyang nó có công nghệ của tụi Schneider Kreuznach thì ngán gì Zeiss, mà giá lại rẻ hơn.
Cái này chắc Zeiss lo sợ nên phủ đầu trước đây. 1 thằng mf, 1 thằng af mà nói nhái được thì cũng tài :rolleyes::rolleyes:
roneto_86
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fly07 Ngang ngửa thật ý hả bác. Mà zeiss 135 f2 bác nói đến là con nào đây ạ
fly07
TÍCH CỰC
6 năm
@Dong_ho_the_ky_com Không lẽ ống kính phải hình vuông mới gọi là không copy? 1 thằng trơn nhẵn, 1 vòng lấy nét. Còn thằng Samyang có vòng khẩu thế kia mà bảo nháy. Ông chắc không phải dân chụp ảnh rồi.
fly07
TÍCH CỰC
6 năm
@ntnguyen4 Đợt mình đọc được 1 bài báo nước ngoài, cách đây 3, 4 năm gì đó giờ không nhớ link. Đại loại là Samyang có hợp tác với Schneider về quang học.
ntnguyen4
TÍCH CỰC
6 năm
@fly07 Uhm, mình kiếm vẫn chưa thấy thông tin đấy, để kiếm thêm xem sao. Dạo này Schneider ít thông tin quá, vẫn toàn tập trung vào mấy anh cỡ đại không 😕
Còn tay Dong_ho thì ko phải dân chụp ảnh gì cả đâu, bác khỏi rep chi cho tốn calo, hắn chỉ đơn giản anti cái gì giống giống chữ samsung thôi o_O
đổi thiết kế là xong. Mình chưa chọn 1 ống kính nào vì nó đẹp cả. Mà ống samyang chất lượng vẫn luôn cực kỳ tốt với giá khá rẻ. Tới h vẫn chưa tìm đc ống nào hợp lý hơn sy 14mm để chụp milkyway cả
H ms nghe đến hãng này
@Nguyễn Đăng Khắc Vậy thì bác mới bước vào nhiếp ảnh rồii.
mrqd
TÍCH CỰC
6 năm
Đến lúc nào đó, í tưởng về thiết kế sẽ đến ngưỡng giới hạn, ngay từ lúc này, những nhà làm luật không phát triển những điều luật về bản quyền mang tính cải cách thì e rằng trong tương lai gần, mọi í tưởng sẽ bị gán vào sao chép, nhái... Và con người bị lôi vào kiện cáo thay vì phát minh, sáng chế.
Capat
ĐẠI BÀNG
6 năm
lúc mới nhìn qua bài lần trước mình cũng nghĩ là ống zeiss
datltq
ĐẠI BÀNG
6 năm
chẳng quan tâm lắm vỏ bên ngoài, dù sao người mua ống kính cả nghìn cũng ko ngu tới mức không phân biệt được cái nào là SY cái nào là Zeiss. Quan trọng là SY có đạo được chất lượng của Zeiss không, được thì quá ngon 😁
@datltq Kk con nào ko bít chứ con sy 85 1.2 ăn chắc con batis 85 đó bác ^^ cơ mà nó mf nên hơi khó chơi vs ai ko quen quay tay
@westlifeplaywar SY 85 1.2 nội lấy nét vào mắt không thôi đã là một cực hình. Batis vừa có AF vừa có OSS, sướng hơn nhiều.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
6 năm
Ko biết bài gốc có giống vậy ko, chứ mình nghĩa chữ thiết kế ở đây là "thiết kế ống kính" tức là copy cách thiết kế, sắp xếp bên trong của ống kính, chứ còn bên ngoài nhái hay ko thì đã có kết luận liền rồi chứ đợi thằng nhái trả lời làm qué gì ?

Chưa kể thiết kế bên ngoài như vầy thì khó có thể bảo là nhái Zeiss đx, trước đây có mấy con Tamron SP thì ngoại hình cực kì giống như Sigma art mà còn chả vấn đề gì (vì bên trong nó ko liên quan gì sigma cả)
@-[L]C[K]- tamron đi clone sigma art chỗ nào vậy bạn, chứng minh xem nào ?
đừng tỏ ra hiểu biết ... quá nguy hiểm
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
6 năm
@StickyChannel Tamron Sp 45, là cái vỏ, là cái vỏ, cái vỏ ỏ ỏ .... pls đọc hiểu, pls. Còn thằng nào nói con Sp đó ko giống Art mà nói con này giống batis thì đi khám não là đẹp. Nhé. Toy chỉ nói nó giống cái mã ngoài, và toy cũng deek quan tâm đến cái việc nó có nhái hay ko, bởi vì toy đếk quan tâm dòng SP, ez
Bản chất hội Hàn là chuyên sao chép copy mà. Giống hệt thế cãi sao dc nữa
XBlue
CAO CẤP
6 năm
Trường hợp này thì người dùng ủng hộ vì có lợi cho họ hí hí
Zeiss + SONY thành tuyệt phẩm
Samyang + canon thành hàng nhái
nhục chửa
@daotruong94 Mình cũng xài Sony nhưng Sony có fan cuồng như bạn thì xấu mặt cộng đồng quá. Canon nhái cái gì, của ai bạn?
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
thấy giống

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019