Dòng pin mới dành cho đồng hồ thông minh đang được phát triển, hứa hẹn thời lượng tốt hơn rất nhiều

Hassler
3/10/2018 2:16Phản hồi: 102
Dòng pin mới dành cho đồng hồ thông minh đang được phát triển, hứa hẹn thời lượng tốt hơn rất nhiều
Các nhà nghiên cứu tại trường đại học Fraunhofer, Đức đã phát triển 1 cách nén pin mới được coi là dành riêng cho đồng hồ thông minh bởi khả năng nén cực cao vào 1 mảnh hoặc dải pin nhỏ và đủ linh hoạt để chỉnh theo ý muốn. Ngoài tiềm năng áp dụng cho các thiết bị kiểu đồng hồ thông minh hiện có thì nhóm nghiên cứu cũng đề cao khả năng áp dụng dạng pin mới này vào các thiết bị y tế nhỏ chuyên theo dõi các chỉ số của bệnh nhân.

Vấn đề lớn nhất của tất cả các dạng đồng hồ thông minh cho đến thời điểm này vẫn luôn là pin chứ không phải là việc có tích hợp hay không các công nghệ như đo nhịp tim, EKG hay fall detection này nọ. Tất nhiên mình không tính đến các dạng smartwatch nửa mùa như kiểu chỉ đo bước chân và không hoặc có 1 phần hiển thị nhỏ ở trên mặt đồng hồ với thời lượng pin có thể kéo dài hơn rất nhiều so với các loại hiển thị full màn vốn chỉ có thể lưu được pin trong vòng 1 hoặc 2 ngày là căng. Trong quá trình thử nghiệm nhóm đã tạo 1 mẫu thiết bị đeo tay có khả năng lưu được 300 mA và 1.1W mà độ thất thoát trong 1 lần sạc chỉ là 3% trong 1 năm. Theo như nhóm nghiên cứu thì khi hoàn thành thì đây sẽ là công nghệ giúp thay đổi hoàn toàn thị trường smartwatch cũng như các thiết bị y tế nhỏ.

Mình cũng mong nghiên cứu này sẽ sớm thành công để có con smartwatch pin lâu xài cho tiện, chứ giờ đi đâu qua ngày cứ phải cầm sạc đồng hồ theo oải quá 😃.

Tham khảo Fraunhofer
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đọc các bài viết kiểu này rất nhiều từ nhiều năm, nhưng đến nay vẫn chẳng thấy đâu.
hungbya
TÍCH CỰC
6 năm
@Delicate14 Ông này có vấn đề về cách nói chuyện hay sao mà đi đâu cũng thấy comment chửi người ta ngu vậy. Bộ ông giáo sư tiến sĩ rồi vô đây comment làm gì vậy.
Delicate14
TÍCH CỰC
6 năm
@hungbya Có vẻ cay cú vì bị vạch mặt ở đâu à, t nói k đúng à, SW thì nên tập chung vào công nghệ tính năng, pin 1,2 ngày là ổn rồi, còn muốn pin tốt thì khối dòng pin cả tháng mà vẫn đếm bước đi và thông báo sms, cuộc gọi đc. Pin tốt là điều mà bất cứ ai cũng muốn là k bàn cãi, nhưng SW hay smartPhone thì pin k phải quan trọng nhất như ông mod này nói nhé. Ông cũng gà chả kém, hay acc ảo của mod đấy
hungbya
TÍCH CỰC
6 năm
@Delicate14 Vạch ở đâu đâu, chỉ thấy có người có vấn đề về đọc hiểu mà đi đâu cũng cứ thích đi chửi người ta ngu. Mod nói pin là vấn đề lớn nhất, chứ mod có nói pin là thứ quan trọng nhất à. Lol 😆
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
@bud's Đang... nghiên cứu!
w810i
CAO CẤP
6 năm
Như đeo vòng hỏa luân vào tay, thôi sợ lắm 😁
apple watch s2 m xài tận hơn 2 ngày cơ...:rolleyes:
@nhocsandwich Dùng vào mỗi việc nhận thông báo thì e rằng hơi lãng phí o_O
@kehuydietngo bạn nói ai :v
5 năm nữa sẽ có smartwatch pin 6 tháng, 10 năm nữa pin sẽ 3 năm bằng em casio ngày xưa luôn 😆)
@Hunglong96 2 năm nữa thôi, chờ apple,
@vule123 Thôi ông riêng về pin apple là cùi của cùi 😆) hóng lg, sony, samsung và các hãng Khựa
nén cho lắm vào có ngày như n7 😆))))))
@Syter Bác đạo đức quá thể 😁 em sống thực tế lắm, đến tên lửa Nasa phóng còn phát nổ kia mà. Trong các môn học em học lỏm được trên mạng có một môn gọi là risk management (quản trị rủi ro) đại khái rủi ro là cái luôn cố tránh nhưng sẽ có xác suất xảy ra. Em nhìn dưới góc độ doanh nghiệp thôi ai chả mong muốn hoàn hảo, nhưng đời không như là mơ
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@Hunglong96 Bạn đứng dưới góc độ doanh nghiệp sao bạn không nghĩ rủi ro và thất thoát, một doanh nghiệp thì điều gì phải ưu tiên hàng đầu bạn biết không? Điều gì tạo cảm hứng cho một doanh nghiệp tiếp tục phát triển?
Ở đây chẳng ai nói về đạo đức cả, mà là giữ vững vị trí và lòng tin của người dùng. Lấy ví dụ trong bài, mấy nhà khoa học đó thông báo đã phát triển được pin mới nhằm thu hút nhà đầu tư, nhưng lại nói tao thiếu kinh nghiệm nên cứ phát hành đã, chờ feedback về rồi sửa sau hả? Bạn biết để khởi động một quy trình đó tốn kém biết bao nhiêu, xong phải thu hồi về rồi làm lại từ đầu?

NASA là một lĩnh vực hoàn toàn khác, nó không bắn vào mặt bạn, không đe dọa tính mạng bạn mà là ngược lại, sứ mệnh và nhiệm vụ của nó vượt xa cái tầm của smartphone, còn bị giới hạn công nghệ hiện tại, cơ mà mỗi lần nổ là dân chửi đó bạn có biết hông, NASA có tiền à ))

Về Risk Management, bạn hiểu sai vđ. Nó là một dự án tính toán và kiểm soát rủi ro, khi một rủi ro nào xảy ra, thì chi phí bỏ vào RM phải thấp hơn mức độ tổn thất khi không sử dụng RM. Cái bạn nói có lẽ là Murphy Law: Bất kì điều gì nếu có khả năng xảy ra, nó sẽ xảy ra.

Đời không như mơ và tiền cũng không phải lá mít bạn ơi.
@Syter Nói vậy vẫn không thể hiểu được ý như thì chịu thua bác, dừng cãi nhau ở đây ạ 😆)
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@Hunglong96 Tại bạn cứ thích lấy ví dụ không liên quan vào làm nó lạc đề nên mới dài dòng vậy thôi
hóng các smartwatch hãng khác dùng trước xong apple dùng sau và tái định nghĩa về thời lượng sử dụng pin của smartwatch
@Hunglong96 pin hình chữ L, cuộn sạc không dây hình chữ O, ăng ten sắp xếp theo hình chữ N ... 😁
@sskkb =))) hẳn là ceo apple biết tiếng Việt luôn
NoSheeple
TÍCH CỰC
6 năm
@sskkb cái đó gọi là thiết kế như LON ấy hả =)))
@NoSheeple thâm 😆)
Bugati1990
ĐẠI BÀNG
6 năm
Năm nào cũng vài chục tin phát triển pin này nọ. Chắc chỉ công bố vậy gọi vốn chứ còn lâu mới thương mại hóa. Lâu ở đây có thể là khi nào mình mờ mắt rồi mới có. Ba chấm
mà sao bọn smartwatch không phối hợp với citizen để nghiên cứu tích hợp công nghệ eco-drive vào thiết bị nhỉ, dùng chán chê không sợ hết pin.

Toàn bộ cơ cấu nạp năng lượng chỉ dày 1mm, còn tha hồ chỗ cho smartwatch
http://bezelandbarrel.com/citizen-eco-drive-one-super-titanium-super-thin-super-light-wonder/
@sskkb Cái eco drive chỉ ra đc năng lượng chạy cái kim thôi.
Bác cứ xem mấy con smw ko màn hiển thị xem nó trụ đc bao lâu là biết ngay.
Cái chính là chức năng càng nhiều thì càng tốn. Hiện đại thì hại điện.
@xaxkilloxax citizen vẫn có mấy cái đồng hồ nhiều chức năng. Năng lượng từ eco-drive được nạp vào 1 viên pin nên không lo có đủ năng lượng để chạy các chức năng vào 1 thời điểm nhất định. Chỉ là thời gian để sạc pin bằng cái eco là bao lâu thôi. Với khí hậu từ miền Trung vn trở vào nhiều nắng thì anh em đi ngoài đường nhiều pin sẽ được sạc liên tục ấy mà.
@sskkb Mấy cái đồng hồ kim đó tốn năng lượng rất ít, 1 viên pin nhỏ còn dùng được mấy năm.
@sskkb Chức năng của mấy e citizen có nhiều thì cũng loanh quanh có hacking stop, bấm giờ, may ra thì thêm cái báo thức, bấm chỉnh múi giờ chứ có cái cảm biến gì đâu.
Trg khi cảm biến và màn hình hiển thị là những cái tốn pin nhất.
@sskkb Chíp, màn hình... nó ngốn pin như uống xăng, chứ dăm ba cái chức năng đếm giờ thì tốn pà bao
Bao giờ màn hình smartwatch kiêm luôn pin năng lượng ánh sáng như kiểu mấy cái máy tính casio nhỉ, lúc đó pin cũng tự trụ thêm đc kha khá :p
@kehuydietngo ý tuonwgr của bác hay đấy, nhưng cuối cùng vẫn phải là 'lưu" năng lượng" vào viên pin. Hy vọng là sẽ có đột phá trong thời gian tới,
mà thôi, mang theo cục pin dự phòng 10ooo mAh thì lo gì
@vule123 Rất bất tiện bác ạ, đt thì vừa dùng vừa sạc chứ đồng hồ thì k ổn
@kehuydietngo Em thấy mấy cái pin năng lượng ánh sáng casio bác nói vẫn phải thay pin bác ạ =)))
@Hunglong96 Bác dùng thế nào, hay mua máy fake ấy chứ, e dùng ở văn phòng cái máy to đùng ấy, 3-4 năm nay nào biết thay pin là gì. Pin nhiều còn chả có nút off cơ. Toàn để 1 lúc tự tắt 😁
@kehuydietngo Xưa bác em bán hàng tầm 3 năm hơn là thay, em thấy cái năng lượng mặt trời ấy làm cảnh thôi 😆)
năm nào cũng đọc mấy bài thế này
@daotruong94 và năm nào cũng hy vọng là có đột phá vè pin để khỏi lo sạc
@vule123 chuẩn luôn mình nghe tin pin 10 năm mới phải sạc chắc phải 5 năm trước rồi mà tơi giờ ngày nào cũng phải sạc nè
@vule123 chuẩn luôn mình nghe tin pin 10 năm mới phải sạc chắc phải 5 năm trước rồi mà tơi giờ ngày nào cũng phải sạc nè
Delicate14
TÍCH CỰC
6 năm
Chất lượng tinhte đi xuống vì có mod như ông này, SW mà ông nói tích hợp công nghệ k quan trọng bằng pin, một sản phẩm công nghê được bàn trên diễn đàn công nghệ mà các công nghệ k quan trọng bằng pin, pin dù chưa phát triển nhưng đc thêm công nghệ mà vẫn dùng đc 2ngày thì cũng khá ổn còn gì
Trình độ như ông sam k thu nhận về dùng hơi phí, mà hình như có gì đấy hơi sai sai, AW cbi đc bán ra phải k các bác
@Delicate14 Ổng nói đúng rồi còn đéo gì, cao thủ thử nói xem thế giờ có công nghệ nào ngon cho Smartwatch nào. Em mạnh dạn đề xuất ra công nghệ thôi miên, kích hoạt phát gái nghe lời và xxx luôn. Ai phát biểu thì dưới góc nhìn của người đó, kinh nghiệm người đó. Với ông 2 ngày ổn, với tôi ít nhất phải một tháng mới ổn thì làm gì nhau. Tranh luận trên luận điểm, đừng mở mồm ra đã miệt thị người khác, nó chỉ chứng tỏ đầu ông cũng một đống sh** thôi
@Hunglong96 Hạ hỏa hạ hỏa 😃
hungbya
TÍCH CỰC
6 năm
@Hunglong96 Bình tĩnh đi bạn, mình đi dạo Tinh Tế thấy ông delicate14 này suốt ngày chỉ đi comment chửi người khác ngu thôi. Thể loại này không đáng quote đâu.
Delicate14
TÍCH CỰC
6 năm
@Hunglong96 Vậy ông tư vấn con nào pin 1 tháng theo đúng nhu cầu của ông ạ, mod nói k chơi mấy dòng nửa mùa chỉ đếm số bước chân nhé, ng v l, toàn thể loại hungbya và hunglong96, tên hơi hơi giống nhau vào cãi ng.
hungbya
TÍCH CỰC
6 năm
@Delicate14 Lol, luận điểm từ cả tuổi tác đến tên luôn, cao siêu ghê 😆
đeo cái amazfit chỉ để xem giờ và đo bước chân, cả tháng chưa hết pin 😁
Delicate14
TÍCH CỰC
6 năm
@vule123 Mod nói k tính thể loại nửa mùa bạn nhé
@Delicate14 đúng là cái đó nửa mùa thật 😁
Delicate14
TÍCH CỰC
6 năm
@vule123 Nhưng mod lại nói quan trọng nhất là pin ạ, thế là thế nào nhỉ
.acu.
TÍCH CỰC
6 năm
nổ banh cổ tay - lìa =.=!
@Acuteboy yên tâm ko nổ đâu, pin nhỏ mà, bác lo xa thế
Penn
TÍCH CỰC
6 năm
Pin có những giới hạn khó vượt qua cả về vật lý và hóa học, nên khó có thể đòi hỏi được nhiều hơn với cùng vật liệu Li-ion hiện nay, tốt nhất không nên hi vọng quá 😆
@Penn sẽ phải có công nghệ nén đột phá gì đó, một viên pin nhỏ bằng móng tay cho thời lượng sử dụng 1 tháng. Chắc năm sau là có, bác có tin em đi
Mình thắc mắc là sao không có 2 pin nhỉ, 1 pin là năng lượng điện nạp đầy, 1 pin là năng lượng từ hoạt động cổ tay, hết pin này chuyển sang pin kia 😁:D
corazones
ĐẠI BÀNG
6 năm
ĐANG được phát triển 😆
@corazones chán từ ĐANG nhỉ, hy vọng là đã mới hay
Công nghệ pin tới giới hạn rồi 😁 hóng vật liệu mới =))
@narutoxboy chắc chắn là phải có vật liệu mới, em tin là như vậy
Bây giờ pin thấp nổ thì mất tay, sau pin mạnh gấp 10 lần, 30.000 mAh chẳng hạn thì nổ chắc bay đầu =)).
@DoremonSSJ3 Yên tâm lúc đó sẽ ra mắt ốp lưng áo giáp làm từ vật liệu nano, nếu nổ chỉ mất tay chứ không mất đầu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019