Đồng tiền Libra của Facebook: ước mơ chuyển tiền cũng dễ như gửi tin nhắn

Duy Luân
18/6/2019 9:34Phản hồi: 195
195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có khi lại bị mấy ông ở VN gây khó dễ như bitcoin.
k300123
TÍCH CỰC
5 năm
Mod xem lại đi, đồng Libra của FB dự tính là neo vào một rổ tiền tệ gồm các đồng tiền mạnh để ổn định giá trị và đảm bảo tính năng thanh toán. Điều mà các đồng tiền mật mã như bitcoin không làm dc. Nên về bản chất đồng Libra khác xa những đồng tiền mật mã (tôi không dùng từ tiền ảo vì nó ko đúng bản chất). Nó (Libra) thực chất là 1 rổ tiền tệ đc chia ra thành đơn vị libra để lưu thông thôi. Tuy nhiên nhiều nước có luật hạn chế đầu tư ra nc ngoài hoặc chuyển tiền ra nc ngoài như VN thì chắc chắn không ủng hộ FB.
@k300123 đọc white paper của libra nhé
https://developers.libra.org/docs/the-libra-blockchain-paper
@k300123 Mình hiểu ý bạn rồi nhưng chưa hiểu là cần xem lại khúc nào?
k300123
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Ý mình là coi Libra là 1 đồng tiền ảo thì không chính xác lắm, nó là 1 giải pháp thanh toán chi phí thấp của FB và liên minh họ lập ra thì đúng hơn. Vì mỗi đồng Libra phát hành ra thì liên minh phát hành này phải mua vào 1 lượng tương ứng tài sản cơ sở mà đồng Libra neo vào. Nó cũng giống như chứng chỉ quỹ mở đầu tư trên 1 rổ chứng khoán vậy. Gọi Libra là stable coin thì cũng đúng, tuy nhiên mấy khái niệm về coin thì chưa được chính thức một tổ chức tài chính nào định nghĩa cả.
@k300123 Như cách giải thích của bạn nói cái đoạn mua tiền thật hoặc tài sản thật rồi phát hành tiền ảo là nghe không ra sao rồi. Chém chuối ko chuẩn
Reah
TÍCH CỰC
5 năm
Các bác có ai có đầu óc hoạch định chiến lược xem liệu có làm ăn xơ múi gì với đồng Libra này ko. Giống kiểu làm ăn với Bit coin á =))))))
dhaonline
TÍCH CỰC
5 năm
@Reah có hack nick face có đồng này rồi chuyển tiền về ví mình tiêu 😁
hoặc lấy ID của người khác vay đồng L này rồi tiêu :D
jing
CAO CẤP
5 năm
@dhaonline Hack làm sao? Trừ khi bạn có siêu máy tinh để đoán private key

Hack dc nick fb thì nó chỉ là fb. Còn ví tiền thì cần private key hay seeds
Chiennd1810
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình hơi quan ngại về tính bảo mật và khả năng bảo vệ tài sản người dùng của Facebook như hiện tại.
Tài khoản bất kỳ ai cũng quá dễ bị tấn công khiến tài khoản bị khóa, câu trả lời của đội hỗ trợ thì luôn mập mờ, ko rõ ràng chính xác. Facebook ads thì càng ngày càng "nát" và khó hiểu. Ko biết đồng tiền ảo này xuất hiện, những hệ lụy gì sẽ xảy ra nữa.
jing
CAO CẤP
5 năm
@Chiennd1810 Libra sẽ phât triển vượt bậc vì mang lại khả năng thanh toán dễ dàng, có thể tích hợp vào nhiều ứng dụng.

Còn fb ? Fb sẽ vẫn là fb
Ho0ver
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này để mấy anh trai trả tiền vé coi live stream cho mấy em chat sex nè. Tôi ko đồng ý đồng tiền ảo đó. Vếu trên fb là của chung. AE hãy lên tiếng
philong.ktnn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ho0ver 😁:D:D
Tiền đi liền khúc ruột, tao không ngu thả gà ra đuổi 😁
jing
CAO CẤP
5 năm
@Khẩu trang xanh Chả sao cả. Tất cả mọi ng xung quanh bạn sẽ dùng nó và bạn buộc phải dùng nó để nhận/gửi tiền

Đó là tương lai
toolkit
CAO CẤP
5 năm
@jing Tương lai nằm trong tay Fb đấy hả ? Ko nước nào vui để Fb in tiền thay mình
khanhtx
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tầu nó làm cả thập kỷ trước rồi và đc toàn bộ XH sử dụng. Tỷ người dùng chứ ko hề nhỏ
_Kael_
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanhtx bản chất 2 loại tiền tệ này là khác nhau, không phải tự dưng công nghệ blockchain được áp dụng
@khanhtx game nó cũng có tiền riêng từ lâu rồi. Mà không xài blockchain và không được mấy công ty lớn ủng hộ nên cũng như không à
khanhtx
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Nó cần dân nó ủng hộ là đủ rồi 😃

Đến ăn xin giờ cũng dùng alipay với wepay. Ra đường kiếm tiền mặt khó phết
tiền số của facebook là loại tiền tệ tập trung, tập quyền của facebook. nó thuộc sỡ hữu của facebook. Cơ chế của nó khác hoàn toàn với cơ chế phi tập trung trên mạng lưới tiền tệ trên Blockchain ( hàng triệu triệu máy tính ) cho nên khả năng facebook khi ra tiền tệ này bị hack là điều rất dễ dàng. Hack 1 mình facebook dễ hơn là hack toàn bộ mạng lưới blockchain của Bitcoin hay ethereum vì 2 loại tiền mã hoá này phi tập trung , muốn hack nó là phải hack cả triệu máy tính. mà trong khi đó cả triệu máy tính có sự đồng thuận với nhau thì hacker khó mà tấn công cả mạng lưới dc. cho nên 10 năm qua Bitcoin blockchain chưa bao giờ bị hack.
Ai thắc mắc về tiền tệ số cứ hỏi tui. ( Người đến từ Tương lai : Vitalik Buterin ).
@Đặng Vi Phú Bạn không đọc bài rồi, nó không thuộc sở hữu của facebook, mà của Hiệp hội Libra, và vẫn mang tính distributed
@Đặng Vi Phú mình đồng ý vụ cơ chế khác nhau
@Đặng Vi Phú Bạn có bị lừa không ? Bitcoin bị hack suốt và cái ngân hàng chứa các bitcoin cũng bị hack suốt .

Mà thằng hack có khi lại là chủ của cái ngân hàng đó hoặc là cái thằng tạo ra cái coin ấy .
2 thằng này như 2 ông vua của thế giới tiền ảo .
Thế này thì quyền lực của fb sẽ là kinh khủng nếu đồng tiền phổ biến.
đi sau wechat rồi :p
jing
CAO CẤP
5 năm
@Lexuancuong95 Nhưng sắp vượt, và quan trong hơn là cả thế giới sài thay vì bó hẹp trong 1 quoc gia
@jing hên xui thôi bác ơi, chưa biết đc gì hết
Kelamtro
TÍCH CỰC
5 năm
nói chung đụng tới fb là bảo mật ko tin tưởng lắm, rồi còn bị theo dõi hành vi sử dụng để tính khoản vay nữa, à mà vn h có apple pay chưa nhỉ 😆
vsphere
TÍCH CỰC
5 năm
Vấn đề là VN chưa chấp nhận dùng tiền mã hóa (tiền ảo) để lưu thông thanh toán, vì vậy không biết như nào. Cá nhân mình cho rằng nếu nó hoạt động ở VN mà ko quản lý được thì dễ bị tiền chảy ra nước ngoài, ảnh hưởng đến nền kinh tế.
@ ict
TÍCH CỰC
5 năm
Nó cũng chỉ là công cụ thanh toán nhanh hơn thôi, muốn có đồng tiền đó thì phải mua, mua thì phải có tiền mặt do kho bạc các ngân hàng phát hành. Chứ bản thân thằng facebook không thể in ra đòng tiền đó mà các nước công nhận có giá trị đổi ngang hàng với tiền họ được.
Đi check hàng xong chỉ cần mở fb lên bấm chuyển tiền là xong nhể. Công an cũng chịu luôn 😁:D
DesignNomad
ĐẠI BÀNG
5 năm
chính phủ mỹ ko biết sau này có can thiệp ko nhỉ
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Rồi cũng sẽ bị nhiều nước cấm sử dụng thôi, dễ gì mà các nước để cho Fb thao túng tiền tệ rồi ko kiểm soát được dòng tiền, các hoạt động rửa tiền, trốn thuế, ảnh hưởng nặng đến hệ thống ngân hàng
VuongKhanq
TÍCH CỰC
5 năm
Thế sau này hối lộ cũng tiện hơn nhỉ. Lên fb chuyển vài đồng libra qua cho anh là xong, khỏi cần đút lót mẹ gì cho phiền😆
Hack fb thì ăn lol ak
Mẹ rồi lại như paypal hay amazon, thích là ban acc, hold tiền 6 tháng hoặc giữ luôn gift. Bảo sao chả giàu mau dc. Tụi mỹ nhiều khi cũng đểu quá 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019