Driver là gì, tại sao mọi chiếc máy tính lại cần đến và tại sao nó thường gây lỗi

bk9sw
13/8/2019 12:30Phản hồi: 138
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chóa cắn nhất driver cho card âm thanh rời rất dở hơi cám lợn .
phuochantien
ĐẠI BÀNG
5 năm
Còn nhờ hồi xưa đi cài máy tính cứ phải ôm khư khư cái đĩa driver. Quên coi như cụt chân, cụt tay 😁
1 vài trường hợp driver chính chủ không có vì không còn hỗ trợ (điển hình là driver cho Win 7 32bit, gần đây là 64bit).
Giải pháp là ra cửa hàng phần mềm mua đĩa driver all-in-one. Chưa cần biết có malware hay trục trặc gì nhưng trước tiên là nó đã giúp máy chạy được.
rất nhiều người chưa biết thank
mình cũng update driver qua windows 10, nhưng thật sự mình dò lại bằng phần mềm thì còn thiếu quá chừng
TheApple_Vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng Mac quên mất khái niệm này 😆)
Lâu lâu gặp mấy con máy in mới cần.
bb-no1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TheApple_Vn bác thử hackintosh để biêt cài kext nó cực thế nào, nếu mac mà nó đc cài tren máy dell dồi lenovo .. thì cũng vậy thôi bác.
@TheApple_Vn Vì Mac ko có gắn thêm cái gi hết, mác chỉ có 1 phần cứng, mac mà cài trên máy khác thì thua xa win cả ngàn lần.
Máy mình cài đủ hết rồi tạo bản ghos cỡ 15GB, lúc nào lỗi thì ghos lại mất 20 phút là ngon lành.
có những cái driver máy in cũ ko thể khoai hơn, toàn driver cho x86, x64 là tìm muốn điên luôn 😁:D:D
Mr Slim
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phần lớn driver thường được tích hợp trong windows dưới dạng tối ưu hoá nên nó không hẳn phải là driver mới nhất. VGA là một thành phần cực kỳ dễ xung đột với các phần mềm nếu không được tối ưu nhưng ngược lại driver mới nhất luôn đem đến hiệu năng cao.
Nguyên tắc của mình là trừ VGA tải về từ trang chủ còn lại cho update tự động trong windows hết.
Với các device không tự nhận thì soi bằng deviceid cũng dễ tìm được driver tương ứng. Nhưng thường thì các driver đó cũng không mấy khi bị xung đột.
Hạn chế cài đặt các bloatware có trên trang support của các hãng, trừ khi hiểu rõ việc bạn làm.
Apple đã giúp người dùng không cần quan tâm đến ba cái thứ tào lao này
bb-no1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Methylamine chịu kiến thức không có thì nên tìm hiểu dồi nói bạn ah
@bb-no1 show kiến thức của ông ra đây xem nào?
@Methylamine cắm máy cài win 10 bản quyền xem có cần lo đến driver ko?
@lanehacker7294 Cãi cùn thế, Windows của Apple à?
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
Driver hay quên nhất là mua laptop mới đét về phải cài driver của intel vào thì gpu ms bắt đầu chạy. Còn ko thì nó ko chạy
huutho2004
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy Mac nó vẫn có cài driver, mà sao nghe ae nói là mac chạy ổn định và ko bị xung đột driver như win. Ae nào biết thì cho mình xin ý kiến. Tks.
ductoanvt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huutho2004 Mac thì chỉ có mấy mẫu nên nó tích hợp trong bộ nguồn luôn rồi còn Win thì bao la bạt ngàn nên mới thế !
huutho2004
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ductoanvt Ah mình hiểu rồi. Cảm ơn @ductoanvt.
Vẫn cắm Easy Driver cài bình thường haha
Bài viết này hay, cung cấp thêm hiểu biết cho anh em.
lần trước t update river bằng phần mềm easy driver, up xong cài lại win lun.
Rất hay 😃
Wave alpha
TÍCH CỰC
5 năm
Ngày xưa toàn phải lưu tá lá bao nhiêu bộ cài, driver trong ổ cứng, giờ sẵn internet nên cứ google là xong!
yellowcard
TÍCH CỰC
5 năm
Hồi trước mình dùng cái phần mềm Driver Solution của Nga, rất tiện và nhanh, ko có driver nào mà nó ko tìm ra cả
Chris Edward
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trước máy mình bị dính vụ không có biểu tượng wifi để kết nối luôn. Dây athenet cũng không hiện và không kết nối được internet. Up & reset driver các thứ vẫn không hoạt động xong phải restore máy luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019