DRL RacerX - drone nhanh nhất thế giới, tốc độ tối đa 289 km/h

MinhTriND
26/7/2017 4:34Phản hồi: 37
DRL RacerX - drone nhanh nhất thế giới, tốc độ tối đa 289 km/h
Với trọng lượng chỉ 800 gram, vận hành nhờ viên pin 1.300 mAh, RacerX - một trong những ứng cử viên của giải đua drone sắp tới vừa lập kỷ lục Guinness với thành tích là chiếc drone có tốc độ nhanh nhất thế giới. 4 động cơ điện có thể đạt vận tốc cực đại lên đến 46.000 vòng/phút chính là một trong những lý do khiến cho DRL RacerX đạy được danh hiệu nói trên. Tốc độ tối đa của mẫu drone này trên thực tế lên đến 289 km/h, tuy nhiên để được công nhận bởi tổ chức Kỷ lục Guinness thế giới, RacerX phải hoàn thành một lộ trình khứ hồi trên đường đua được thiết lập sẵn có độ dài gần 100 mét.

Kết quả về vận tốc sẽ được tính trung bình từ tốc độ của cả 2 chặng. Sau cùng, kỷ lục mà drone lập được là 263 km/h. Trong đoạn video được tải lên Youtube, bạn có thể thấy RacerX đang hoàn thành chặng đầu của đường đua với tốc độ tối đa đạt được lên đến 233 km/h. Điều đó nghĩa là RacerX có tốc độ ngang ngửa với Ford Mustang hay Chevrolet Camaro và có thể dễ dàng vượt mặt bất kỳ chiếc sedan gia đình nào khác.

Năm nay, giải đua drone thế giới tiếp tục được phát sóng trên kênh ESPN và bạn hoàn toàn có thể theo dõi thông qua truyền hình cáp. Năm ngoái là mùa đầu tiên của giải đua này và chương trình đã thu hút được hơn 30 triệu khán giả. Để nâng cao phần kịch tính, những chiếc drone tham dự mùa giải 2017 sẽ bay nhanh hơn và khó bị phá hỏng hơn nhờ bộ khung nhựa polycarbonate. Được biết người chiến thắng đã giành được giải thưởng lên đến 75.000 USD nhưng danh tính vẫn chưa được tiết lộ nhằm đảm bảo sự hấp dẫn của chương trình.

Tham khảo: Gizmodo
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ghê ta
Mien Que
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nc ngta thường xuyên tổ chức mấy giải như này thì mới phát triển dc.. Còn nước mình có cái giải đua xe hay đá bóng thì cũng không ra cái hồn gì
@bnc246 kệ quê bạn chứ ngon thì trả lời đi =)))
bnc246
TÍCH CỰC
7 năm
@sang72 thớt nói về drone nc người ta thì lại tổ lái sang mấy cái giải của việt nam không ra j
cũng nhưng t nói bác ấy thì bác tổ lái sang chuyện chính trị công an
cũng giống như thỉnh thoảng bố bạn có đánh mẹ bạn
nếu có ai biết thì bạn lại tổ lái sang chuyện ông bạn đánh bà bạn ấy
chỉ là nhất thời cho vài phát đấm vỡ mồm thôi
đúng k
có thể bỏ qua đc
@sang72 đúng dồi . phải biến mất trong đấy để còn xác chứ vượt biên lênh đênh trên biển mất xác đó yellow dog 😆)
có mấy em này làm hoa tiêu khi mình đua xe thì sướng
😁 dubai có giải đua đờ rôn đấy
Nghe nó rít mà chim giựt giựt kkk
CáHaiSa
ĐẠI BÀNG
7 năm
việt Nam có hàng tchục hội chơi cái này trên toàn quốc nhé .
waxcitys
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dung la o Vietnam tu duy muon phat trien thi thang lon kiem chuyen tru dap, mot la chet ,hai la bo xu ma di ... haha...

Đúng là ở Vietnam tư duy muốn phát triển thì thằng lớn kiếm chuyện trù dập . một là chết , hai là bỏ xứ mà đi ... haha ... các bác tự suy gẫm !!!
CáHaiSa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@waxcitys không viết dc tiếng việt thì đừng có bình luận bạn ơi !
bnc246
TÍCH CỰC
7 năm
@waxcitys người như bạn nên đi là đúng
tiếng việt còn chưa x
bẩn đất
thienbuonho
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bạn không biết thôi chứ mỗi cái đại hội, kỷ niệm nho nhỏ ở huyện nó cũng ngốn ngân sách vài trăm triệu, cấp tỉnh tiền tỷ, mà toàn hát múa mấy cái tào lao. Ng làm khoa học thì bị coi rẻ, dự án khoa học hỗ trợ bèo nhèo.
Phải chi có một cuộc thi sáng chế toàn quốc, máy móc hay robot, tiền thưởng 1 tỷ, thêm vài tỷ PR, quảng cáo, chạy chương trình mỗi season là chắc thu hút biết bao nhân tài VN.
Chương trình tạo làn sóng biết bao nhà tài trợ quảng cáo thì khỏi cần ngân sách luôn. Ôi chỉ ước ao vậy thôi mà ko dc, trong khi hàng năm cả nước ngốn chục chục ngàn tỷ vào những thứ ko đâu.
Sumoqn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Viên pin bé xíu xịu thế k biết chạy đc bn lâu nhỉ
chongao2k5
TÍCH CỰC
7 năm
@Sumoqn Động cơ con RacerX dùng là T-Motor F80 2408 2500KV. Khi đạt tốc độ 100%, mỗi động cơ sẽ tốn 45A. 4 chiếc động cơ sẽ có tổng dòng là 180A. Với viên pin 1500 mAh hay 1.5 Ah thì sẽ nuôi được 4 động cơ chạy full speed trong thời gian là:
T (giây) = 1.5/180 * 3600 = 30 (giây)
Với tốc độ thực tế của RacerX là 289 km/h nên với 30 giây, nếu Drone này chỉ bay theo đường thẳng và bỏ qua các thể loại vật cản thì nó có thể bay được quãng đường là:
L (km) = (289/3600)*30 = 2.4 (km)
Còn nếu chơi theo kiểu Guiness là bắt bay vòng lại với tổng quãng đường 100m, thì với vận tốc trung bình 263 km/h, RacerX sẽ bay được gần 22 lượt.
kids0407
TÍCH CỰC
7 năm
@chongao2k5 lên thánh luôn bác ơy 😆 😃)
@chongao2k5 Năng lượng của viên pin ko phải chỉ để dành cho động cơ bác ạ
chongao2k5
TÍCH CỰC
7 năm
@Fan_phong_trào Đúng. Còn nhiều bộ phận điện tử khác nữa như ECS, camera, GPS..., nhưng mình bù trừ vào việc 4 motor chạy full speed bởi vì trên thực tế, 4 motor luôn có speed khác nhau chứ không phải lúc nào cũng chạy ở 100%. Với lại các phần điện tử ngoài động cơ ra thì tốn rất ít điện, mình cho rằng chỉ trên dưới 10%. Còn lại 4 động cơ là thằng hao năng lượng nhất.
onlylovelix
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em tính mua 1 chiếc rc car chơi loại on road nhưng vấn đề lo ngại là viên pin nó cở 5000 mah thì chơi không biết bao lâu. Chơi mà cở 10-15 phút hết pin thì hơi chán 1 xíu.
Mình cũng đang chơi trò này, gọi tắt là Fpv racing. Chơi dễ nghiện, linh kiện rất tốn kém, để có 1 bộ hoàn chỉnh và ngon thì cỡ cũng khoảng 20-35tr
trionah
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khủng bố mà mua tầm hàng chục hàng trăm con tấn công mục tiêu diện rộng thì khó mà đỡ nổi.
Denny_hoang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Toàn vô soi và chém nhau. Thật ra ý của cái bác Mien Que gì đó thực chất ra phán hơi bị ngắn gọn thôi. Nếu nói sâu xa thì sẽ liên quan đến các bác trên cao thì phiền phức lắm. Ở VN mình ghét nhất là khoa học kỹ thuật để phát triển chung toàn diện thì luôn luôn bị chặt chém, cắt xén nên không đủ chi phí. Có những điều ko nói thì ai cũng hiểu. Đó cũng là lý do vì sao những người đam mê nghiên cứu khoa học sẽ tìm ra nước ngoài để có cơ hội và chi phí để nghiên cứu. Nước VN mình ko nghèo, chỉ là ko muốn bỏ chi phí vô chuyện nghiên cứu để phát triển. Đến những phát minh nhằm tiết kiệm chi phí còn bị chém lên chém xuống là sai luật này nọ thì nói gì là khuyến khích nghiên với chả cứu.
Con người VN thông minh không thua bất cứ quốc gia nào, chỉ là sự đầu tư bị sai lệch nên cứ ì ạch không phát triển được. Mà cái này là vĩ mô, ko phải chuyện cho chúng ta làm đâu. Kekeke

1 số ngu ý.
Jaywalk
TÍCH CỰC
7 năm
gọi là kỹ thuật công nghệ mới luôn ở nước ngòai thử nghiệm hay áp dụng trước, còn mội trường VN thì cứ phải dò và nhìn xem họ chạy ok và áp dụng đại trà thì mới dám đưa vào áp dụng.
waxcitys
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không ngờ dlv cũng trà trộn trong này 😃
@waxcitys đất nc dân chủ mà . dlv 3tr hay 3 que 700usd trong này đủ cả 😃))))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019