Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dropbox - Dịch vụ lưu trữ trực tuyến tuyệt vời cho Windows, Mac, Linux

Nam Air
9/10/2010 9:13Phản hồi: 93
Dropbox - Dịch vụ lưu trữ trực tuyến tuyệt vời cho Windows, Mac, Linux
Chắc hẳn trong chúng hầu hết đều hàng ngày làm việc ở văn phòng trên hàng trăm file word, excel, pdf, cad, dwg... đó sau đó phải copy vào usb hay đâu đó để tối về nhà tiếp tục chỉnh sửa, ngày mai đem lên văn phòng làm tiếp đúng không ạ? Nếu mà lỡ có hôm nào đó quên copy thì có khi tối về nhà không có gì để làm luôn. Rồi lỡ có khi đang đi cafe, khách hàng yêu cầu gởi báo cáo nhưng bạn không đem máy tính theo, hoặc đang ngồi ở nhà nhưng cúp điện, laptop hết pin... mà cần chuyển tài liệu gấp thì quả thật là không có cái xui nào bằng cái xui nào.

Thực ra có rất nhiều cách giúp bạn khắc phục các vấn đề đó, có cái miễn phí, có cái mất phí. Mình sẽ lần lượt giới thiệu các dịch vụ lưu trữ trực tuyến, từ tốt cho đến vừa (theo quan điểm cá nhân) Dropbox là dịch vụ lưu trữ trực tuyến được giới thiệu đầu tiên, sau đó mình xin giới thiệu thêm về Skydrive và một số dịch vụ khác.

Dropbox cung cấp cho bạn 2GB miễn phí và một phần mềm cũng miễn phí để giúp bạn đồng bộ dữ liệu của mình. Phần mềm này chạy tốt trên Windows, Mac, Linux. Đồng thời bạn có thể sử dụng dropbox trên điện thoại như iPhone, Blackberry, Android, iPad...

Giải thích đơn giản như sau: bạn có 1 tài khoản Dropbox, bạn cài phần mềm Dropbox lên máy tính A ở văn phòng, sau khi cài, trong máy tính A có 1 thư mục tên là Dropbox, tất cả những gì trong thư mục đó sẽ được “đưa lên mây” (lưu trữ trên mạng). Ở nhà bạn có máy tính B ở phòng khách, máy tính C ở nhà bếp. Máy tính B và C cũng được cài phần mềm Dropbox và đăng nhập bằng tài khoản của bạn, như vậy thì tất cả những gì bạn lưu trữ, sửa đổi ở thư mục Dropbox ở máy tính A cũng tự động được cập nhật ở máy tính B và C.

Bạn hãy tưởng tượng việc ngồi soạn báo cáo ở văn phòng, sau đó bạn trở về nhà và tiếp tục soạn báo cáo bằng máy tính ở nhà mà không cần phải tốn công chép ra usb hay đĩa cd, không lo sợ hư hỏng dữ liệu... thật là tuyệt phải không bạn? 😃

Sau khi đăng ký tài khoản, cài và chạy thì bạn có một thư mục dropbox trên máy tính

Mọi thứ bạn để trong thư mục dropbox này sẽ được đưa lên mây và sẽ được đồng bộ với tất cả các máy tính có cài dropbox và đăng nhập bằng tài khoản của bạn

Thư mục nào có dấu tick là đã được đưa hết lên mạng, còn dấu tròn là đang được đồng bộ

Tất cả tài liệu của mình đã nằm trên mạng!
Mỗi lần bạn chỉnh sửa dropbox đều lưu lại, bạn có thể xem lại tất cả các lần chỉnh sửa của mình nên sẽ không bao giờ sợ mất dữ liệu!​
Nhấn phải chuột lên một file bất kỳ trong thư mục dropbox để chọn xem các phiên bản trước
Dropbox lưu trữ mọi lần bạn chỉnh sửa file của mình​
Bạn có thể truy cập dữ liệu của mình ở bất cứ đâu bằng cách truy cập dropbox bằng trình duyệt​
Tuyệt vời hơn là bạn có thể truy cập dropbox bằng điện thoại, mở file ra xem, email, chỉnh sửa file... Dropbox cung cấp phần mềm cho nhiều hệ máy khác nhau hoàn toàn miễn phí, dưới đây là phần giới thiệu dropbox cho iPhone​
Dropbox có thể cài mật khẩu để bảo vệ dữ liệu
Truy cập toàn bộ tài liệu của mình ở bất cứ đâu
Hỗ trợ hoàn toàn office và nhiều định dạng file khác nhau
Mở xem dễ dàng
Chỉnh sửa dễ dàng...
Điều tuyệt vời hơn là bạn có thể tăng dữ liệu lưu trữ của mình một cách miễn phí bằng cách mời bạn bè mình gia nhập cộng đồng dropbox, nếu bạn mời thành công 1 người bạn thì bạn sẽ có thêm 250MB dữ liệu và người bạn tham gia đó cũng có thêm 250MB dữ liệu, như vậy là hai bên đều có lợi đúng không bạn? 😃
Xin mời các bạn đăng ký sử dụng dropbox tại đây, bạn đăng ký bằng link này thì mình và bạn đều có thêm 250MB dữ liệu miễn phí, xin cám ơn bạn và chúc bạn sử dụng dropbox vui vẻ.​

Quảng cáo

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cứ tưởng icon của cydia
Tuyệt vời và rất thực tế.Nhưng không biết có an toàn không nhỉ
meoluoios
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dropbox này cũng có client dành cho Blackberry và android nữa.....
Mình có một số mẹo vặt sử dụng dropbox, ví dụ như giúp bạn tự động tải torrent từ xa, tự theo dõi máy tính từ xa... Mấy bạn chờ nhé😃
Mình lưu trữ toàn bộ tài liệu làm việc ở dropbox và vô cùng yên tâm😃
TuanHA@TT
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay quá, bác chỉ cho em với.

Em dùng Dropbox được mấy tháng rồi, công nhận là thích.
em thấy bên phanmemblackberry.com có giới thiệu PM này.rất cảm ơn bác...!
Lamvip379
TÍCH CỰC
13 năm
Cái này giống AsusWebstorage mình đang dùng trên lap và cả IP android (nhưng mình không chơi IP nên đành chờ hỗ trợ WM vây)..nhưng asus cho mình tới 1048.573MB lân..tốc độ up và down rất nhanh..(512k/s)
có thể mở tài liệu và save trực tiếp giống như mình dang làm việc trên ổ cứng laptop vậy..rất tiện...an toàn thì chưa rõ..vì không dám tin..nên mỗi tài liệu mình giửi lên nét đều chơi pass cho an toàn
Mình cũng dùng AsusWebstorage , dung lượng 1Tb , nhưng nó chỉ có 2 tháng thôi 😔 . Chán nhể ....!
Dropbox cho Blackberry có nhiều hạn chế, tôi không rõ Dropbox chạy trên Adroid và iOS thế nào chứ trên BB chỉ upload được file ảnh và việc download cũng rất hạn chế
Bản thân dịch vụ này là tiện lợi , hữu ích . Nhưng em vẫn chưa yên tâm vì nhỡ đâu 1 ngày nào đó hãng này ngừng cung cấp dịch vụ hoặc bắt trả phí thì sao ? Nhìn chung đồng bộ lưu trữ với 1 ổ cứng gắn ngoài nữa cho chắc ăn . Em bị 1 lần suýt đi lúc sắp làm báo cáo tốt nghiệp rồi . Nên lưu dữ liệu ở 3 nơi.
Sao mình cài rồi mà cứ bị lỗi không kết nối được nhỉ, dùng thẳng trên web thì ko vấn đề gì nhưng ko có thư mục trên máy PC. Với lại cho mình hỏi lun, sao trang tinh tế đọc bằng browser lại ko lổi font trong khi đọc bằng opera mini lại bị lỗi. Mình dùng BB 8820. thank!
tamtrangthu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ai vào ủng hộ em cái : http://www.dropbox.com/referrals/NTEyOTc4NjY0OQ.
Thank.
đang dùng và thấy rất hay 😃
Ngoài ra bạn cũng có thể dùng account MobileMe cũng rất tiện lợi

[MENTION=48597]blackwhite[/MENTION]: mobile me phải trả phí 1 năm cả trăm đô lận, sao mà sướng bằng xài miễn phí bạn 😃
trunghieu20
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình thì dùng livemesh, dropbox đôi khi gặp lỗi như conflict file
NTP
Trứng
13 năm
Rất chính xác, đặc biệt là trên windows, tình trạng conflict rất là phiền, trên Mac thì không thấy bị hiện tượng này.
tuanvaman
TÍCH CỰC
13 năm
quá tuyệt vời...e đang sử dụng...quá tốt...
kinhvan69
TÍCH CỰC
13 năm
thời buổi này 1 ng sở hữu vài cái laptop và ít nhất là 1 cái PC, ko có những chương trình sync thì tất cả đều vô nghĩa =]] đã và đang xài DropBox, tập trung ở việc share tài liệu, cho mâý người bạn dùng chung 1 tài khoản luôn :p rất tiện
rất hay , dùng rất tuyệt, mới oder 1 tháng , ngon thật
coolvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
ứng dụng quá tốt chạy trên nhiều nên tảng, nhưng free 2Gb hơi bèo
chơi adrive 50gb cho đã, chỉ iếc là có phí mới có clien
cái này upfile từ iphone chỉ up được hình và film thôi. ko up được nhưng file khác hả ta

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019