Dự án HydroICE phát triển động cơ đốt trong sử dụng năng lượng mặt trời

levuongthinh
26/11/2012 3:23Phản hồi: 70
Dự án HydroICE phát triển động cơ đốt trong sử dụng năng lượng mặt trời

Khi nói đến xe chạy bằng năng lượng mặt trời thì chắc chắn hầu hết mọi người sẽ nghĩ ngay đến một chiếc xe có những tấm pin nhiên liệu lớn ở trên mui. Nhưng hãy thôi nghĩ về hình ảnh đó vì hai nhà phát minh đến từ Missouri là Matt Bellue và Ben Cooper đang nghiên cứu một thứ khác biệt hơn rất nhiều. Họ muốn tạo ra một động cơ đốt trong, chạy bằng nước và dầu đốt nóng bằng năng lượng mặt trời thay cho xăng. Động cơ này sẽ được nối với một máy phát điện và từ đó sẽ tạo ra năng lượng sạch. Có thể nhiều người sẽ nghĩ đây là một trò điên rồ, nhưng hiện Bellue và Cooper đã tạo ra được một sản phẩm mẫu kích thước nhỏ.

Hai người đã đặt cho chiếc động cơ của họ cái tên HydroICE, viết tắt của cụm từ Hydro Internal Clean Engine. Dưới đây là nguyên tắc làm việc của động cơ này…

Để bắt đầu, các tấm pin nhiên liệu mặt trời hình chảo sẽ được dùng để làm nóng dầu lên mức nhiệt độ 204 đến 371 độ C. Dầu nóng sau đó được phun vào xi lanh của động cơ, tương tự như ở động cơ đốt trong thông thường. Một vài giọt nước rất nhỏ cũng được đưa vào xi lanh và nhanh chóng trở thành hơi nước khi tiếp túc với dầu nóng.

Quá trình chuyển đổi thành hơi nước một cách nhanh chóng sẽ tương tự như quá trình nổ của xăng trong buồng đốt, làm piston chạy lên xuống và quay trục truyền động. Khi piston về cuối kỳ thì hơi nước và dầu sẽ được đưa ra khỏi xi lanh, theo từng đường ống riêng biệt. Sau đó chúng sẽ tiếp tục lại quy trình tuần hoàn khép kín để duy trì hoạt động của động cơ.

Dầu nóng sẽ được phun vào xi lanh theo cửa A/Hình 1, tiếp theo các giọt nước nhỏ sẽ được đưa vào từ cửa B/Hình 2. Hơi nước sinh ra sẽ đẩy piston di chuyển xuống (hình 3).

Để kiểm nghiệm công nghệ này, Bellue và Cooper đã biến một động cơ 2 thì 31 phân khối trở thành động cơ HydroICE. Vẫn chưa rõ là họ đã làm cho động cơ này chạy được thật sự chưa nhưng họ đã hợp tác với trường đại học bang Missouri và trường đại học Khoa học và Công nghệ Missouri để phát triển các phụ tùng cần thiết (như bộ thu năng lượng mặt trời) và kiểm tra hiệu suất của động cơ này.

Hiệu suất của động cơ mới này được ước tính là ít nhất 15% - tương đương hiệu suất cao nhất của các tấm pin quang điện hiện tại. Công nghệ này rõ ràng là một bước tiến lớn, tuy nhiên cần phải quan tâm đến vấn đề giá cả. Nhưng theo 2 nhà phát minh thì chi phí của một động cơ HydroICE chỉ bằng 1/4 so với các hệ thống pin năng lượng mặt trời công suất tương đương.

Hiện tại Bellue và Cooper đang lập quỹ nghiên cứu và phát triển thông qua trang Indiegogo. Các bạn có thể xem qua và xem thêm video dưới đây để biết thêm chi tiết.

70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

leoxuu
TÍCH CỰC
11 năm
Đến bao giờ phát triển được động cơ chạy bằng hơi thở thì mới khiếp 😁 nhưng thế này cũng khủng lắm rồi
dotapro
TÍCH CỰC
11 năm
@leoxuu theo định luật bảo toàn năng lượng thì bạn phải "thở" ghê gớm lắm mới đủ năng lượng để làm hoạt động động cơ =))
các giáo sư, tiến sĩ của Việt nam với số lượng đông đảo vào loại bậc nhất khu vực chẳng bao giờ thấy CM gì ở đây nhỉ!!!
@bshuy2003 cái này dành cho nhà ở thôi mà anh ơi 😆 300 dộ là ổn rồi,
tuy nhiên theo e là ở bộ phận phun nước và phun nhiên liệu,
cần có thêm acquy trữ điện trong đêm hoặc đưa hệ thống làm nóng đầu vào hệt thống lò sưởi trong nhà dùng củi như bên bắc âu, trong những ngày rá rét không có mặt trời thì tuyệt, chạy cả đêm nữa
conchuot
TÍCH CỰC
11 năm
@Linhphamsaigon Các “bố” GS TS cùi bắp của VN đang bận làm lãnh đạo, có rảnh đâu mà ngâm cứu với lại còm-men trên tinhte.
@tienthanht919 Bạn nói bậy quá. Tôi là tiến sỹ y khoa, chủ nhiệm khoa tâm thần bệnh viện 103. Hàng ngày tôi phải khám mấy chục bệnh nhân, lại còn phải giảng dạy tại học viện quân y nữa. Tối về phải chăm con cái và phụ giúp vợ việc nhà, thời gian và tiền bạc ở đâu mà nhậu từ 16-23h mỗi ngày. Có nhiều người như tôi vào diễn đàn tinh tế ở các mục khác nhau, nhất là các vấn đề kho học, kỹ thuật. Có điều hoi không nhận mình là giáo sư, tiến sỹ đấy thôi. Tôi thấy các bạn coi thường tiến sỹ như tôi quá. Tôi tự cho mình là hiểu biết, ở tinhte.vn tôi cũng là chủ cả chục topic, nổi tiếng nhất là topic "một số rom tốt cho lu6200". Các bạn có thể kiểm chứng.

Sent from my LG-F160L using Tinhte.vn
@bshuy2003 Thay mặt bạn kia.xin lỗi anh
Hay
gx270
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hy vọng tương lai chúng ta sẽ có các đoạn đối thoại sau:
A: Em ơi đổ cho anh 5 lít Lavie
B: Em hết Lavie rồi, Anh đổ Vĩnh Hảo nhé.
@gx270 sao bác toàn chơi nước khoán không thế, phải là loại aquafina chứ bác ::p đổ nước khoáng hỏng hết động cơ...
Sẽ khó mà thành công, vì các ông trùm dầu mỏ chi phối thế giới, họ đâu muốn mất tiền cho 1 cái công nghệ "cướp" việc của họ
linhloco
ĐẠI BÀNG
11 năm
@killed Kết nhất còm men của bác =)), em hơi tưởng 1 tí, coi GUNDAM 00 là thấy tương lai rồi =))
chinh_cover
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này dành cho mây bác bên động lực nghiên cứu, tìm hiểu, tham khảo công nghệ, dân cơ điện tử như mình thì đọc như nước trôi đầu vịt.
truongtandl
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chinh_cover bác trôi đầu vịt thôi nhé. em cũng dân cơ điện tử. nhìn là muốn thử. nhưng điều kiện chưa cho phép. cũng dể làm mà 😃
Lại thêm 1 công nghệ mới trong ngành động cơ đốt trong
Áp dụng được ở VN ko???
cái video kêu gọi hỗ trợ mà thôi! chưa có kết quả khỉ mốc gì hết!
đã mặt trời lại còn đốt trong, mặt trời ở bên ngoài mà
chuotyeubb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@meocaphe49 mặt trời là nguồn cung cấp mức nhiệt cần thiết (tương tự đốt) cho bên trong chứ có cho bên ngoài đâu :| (chả nhẽ pin năng lượng mặt trời có mặt trời bên trong)
hamyty
CAO CẤP
11 năm
Động cơ hơi nước và động cơ nhiệt đốt ngoài có hiệu quả hơn mấy cái này nhiều ,đang mong chờ dòng xe chạy bằng khí nén của nga và ấn độ, lúc đó thì động cơ xăng sẻ phá sản hết B-)
Nếu trơi mưa thì sao ta, sao hai ông đó ko dùng than tổ ong đốt cho nhanh thay vì as mặt trời nhỉ. Thời tiết đâu phải lúc nào cũng như ơ Sahara.
Ring Mao
ĐẠI BÀNG
11 năm
Công nhận giống Gundam 00 thật, hôm trước còn có tin về orbital elevetor nữa 😃
hokhoaly
TÍCH CỰC
11 năm
có nhìu đìu nghịch lý trong đây. nói là dùng nhiệt để làm nước bốc hơi tức thời để sinh ra lực đẩy pittong. trong qua trình thì năng lượng để đốt nóng chỉ sinh ra 15% năng lượng của nhiệt lượng cấp vào. cứ cho la năng lượng đầu vào làm nóng cho dầu hao phi ko đáng kể thì thì tổng quá trình năng lượng vào và ra là bị âm. như vậy làm sao nó sinh công đây
down_load
TÍCH CỰC
11 năm
@hokhoaly Em chẳng hiểu bác nói j, hiệu suất 15% là động năng thu đc so với nhiệt lượng thu vào (từ mặt trời) chứ
dotapro
TÍCH CỰC
11 năm
@hokhoaly là sao bạn? mình ko hiểu ý bạn lắm?
theo mình hiểu thì 15% này chính là năng lượng làm dịch chuyển piston luôn chứ?
vd năng lượng mặt trời do máy hấp thụ là 1000jun thì máy sẽ phát ra năng lượng là 150jun đúng ko nhỉ? còn về "tổng quá trình năng lượng vào và ra là bị âm" là sao?
mình thật sự muốn học hỏi, ko phải gây war j đâu nha :p
ussh999
TÍCH CỰC
11 năm
Hay. Y tuong doc dao. giai phap hoan hao. Nhung chac cong kenh lam.
Cái này bảo vệ môi trường nè,,,hay quá xá đi chứ 😁
hiệu suất 15% cơ à , cũng khá bất ngờ đấy!o_O
hơi hơi ko khả thi 😁 . nhỡ đang đi trời nó âm u cái chết cha >.<
ussh999
TÍCH CỰC
11 năm
@giua_2_the_gioi Van de la hieu suat bao nhieu %. Dung thau kinh thi troi toi moi chet han khi no duoc xay dung quy mo lon.
hay nhỉ.nhưng đến bao h mới đem ra sử dụng dc. sao k tìm cách chế cái xe đạp nào đi nhanh như xe máy nhỉ.....😁
@phamloc_ct mà xe địa hình giờ cũng 50 ,60km/h rồi đó bạn , nhanh nữa thì cả xe máy cũng mấy khi đi đến mà :D
Ah trừ đường quốc lộ
@giua_2_the_gioi 50, 60km/h là đạp muốn ói cơm ra. mới dc vận tốc đấy..hihi
@phamloc_ct nếu bác trâu bò :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019