Dự án loa với công nghệ in 3d

HocMo
23/1/2019 4:24Phản hồi: 13
Dự án loa với công nghệ in 3d
Xin chào các bác! Em xin mạnh dạn đưa ra ý tưởng và quá trình tự chế cháo cho mình 1 đôi loa với mục đích thỏa đam mê. Thùng tự đóng lấy theo mẫu ở đây: http://www.frugal-horn.com/FH3.html và có tự ý dựng nó đứng vuông góc lên so với mặt đất, thay đổi vị trí khoét lỗ lắp loa để có thể lắp thêm loa treble:p:p:p:p.
Chả là em mới chế cháo xong chiếc máy in 3d, em muốn thực hiện dự án đầu tiên với máy in 3d là in ra đc 1 đôi loa có thể chấp nhận đc về chất lượng âm thanh chứ ko phải để em yêu khoa học như một số youtuber đã làm chỉ để nó phát ra âm thanh thôi 😁:D:D.
Và bước đầu em đã tạm gọi là thành công với loa bass nhỏ đường kính 12cm. Em đang cần sự góp ý và hỗ trợ tư vấn thêm của ae yêu môn âm thanh để tiếp tục hoàn thiện ý tưởng cho niềm đam mê của mình ạ! Mong các bác ủng hộ và đóng góp những lời nhận xét cũng như chỉ bảo thêm cho em với ạ!😃😃😃
Vài hình ảnh gửi các bác xem qua:

Clip em tranh thủ quay lại bằng điện thoại, phần thu âm ko đc tốt nên ko phản ánh đúng chất lượng âm thanh. Sau này em sẽ sử dụng mic phòng thu để thu lại gửi các bác vì giờ em lu bu quá chưa làm clip đàng hoàng đc ạ!

Em sẽ up tiếp nữa ạ! Thank các bác quan tâm!
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tranh thủ lôi cái mic thu âm mua từ lâu rồi ra để làm clip gửi các bác nghe thử nha!
Đẹp quá, chất âm sao bạn? Màng loa cũng in 3d luôn hả bạn? Riêng côn và cuộn dây bạn làm sao
Chúc mừng bạn
Cảm ơn bạn đã quan tâm.!!!
Về chất âm thì khách quan đc mọi người tới nghe thực tế đều cho là tuyệt vời, nhất là ai khoái nghe âm basse và âm lượng lớn, nhưng đối với cá nhân mình thì còn phần vocal (giọng hát) mình chưa ưng, mình thấy phần lời hát chưa gọn gàng. Nếu mở nhạc ko lời thì tuyệt. Mình đang tiếp tục cải thiện nhược điểm này. Mặc dù đường kính thực tế của màng loa (ko tính gân loa) chỉ có 9cm thôi nhưng nó phát ra âm thanh khá lớn, âm basse vượt trội (nghe như có loa siêu trầm giấu đâu đó) mọi người thường ko tin khi chỉ có đôi loa basse nhỏ xíu như thế mà lại ra đc âm basse uy lực như thế.
Về vật liệu bao gồm: Nhựa PLA cho máy in 3d in phần xương loa, màng loa, rốn loa. Gân mút và nhện đi mua, nam châm đất hiếm (neodymium hay mọi người quen gọi là là từ neo) mua nhiều viên nhỏ ghép lại, cốt sắt phi 25 thì mua loa tung cửa mới về rã ra chỉ lấy cái cốt và mặt bích để gắn nam châm đất hiếm vô thôi ạ! Coil loa (côn loa) tự quấn và đc tài trợ bởi vỏ các hãng bia lon:p:p:p:p:p hoặc phíp tận dụng lại từ coil loa xịn bị cháy thợ sửa loa vứt đi rồi em xin về tái sử dụng :p😁:p.
Các phương án phối màu cho loa
Bass này chưa bằng bass làm bằng nam châm Orifancol được bác ơi. Dòng nam châm đang làm loa âm trần DB đấy bác
@trinhquanganh12 Theo kiến thức còn hạn hẹp của mình thì loại nam châm này chưa có thật mà chỉ qua các quảng cáo của VN mình thôi, rằng do người VN sáng chế ra. Mình ko tìm thấy thông tin gì cụ thể như hình ảnh, lực từ là bao nhiêu? Ví dụ ở nam châm neodymium là khoảng từ N35-N52. Hình ảnh 1 trong những cái loa họ đưa ra đó là của tivi LG sử dụng nam châm Neodymium nha bạn.

Ghê thật! Người VN phát minh ra nam châm Orifancol ghê thật! Trong khi nguyên liệu đất hiếm thô múc lên bán hết cho TQ mấy năm nay rồi. Ghê thật!!!:p:p:p😁 Nếu mình ko nói quá thì đây là 1 sự lừa đảo ko hề nhẹ! Ka ka
Đang lên thiết kế thùng booksell để đóng thử. Mẫu thùng cho những ai thích sự nhỏ nhắn xinh xắn. :p😁:D:D
Tiếp theo là mẫu bự hơn 1 chút, hi vọng tăng cường âm basse với đường thông hơi dài hơn, thể tích thùng lớn hơn. Và đây là 2 mẫu thùng đứng cạnh nhau.
tL1.jpg tL2.jpg tL3.jpg tL4.jpg
Kết quả sơ bộ mẫu thùng kiểu 2 ống thông hơi so sánh với cùng mẫu loa kiểm âm YAMAHA. Giải đáp tần của 2 loa, mic đặt thẳng vị trí loa basse. Vạch màu vàng là vạch để so sánh còn vạch trắng là vạch đáp tần thời gian thực.

Tiếp tục hoàn thiện sản phẩm của niềm đam mê...hi hi!

update dự án loa in 3D năm 2020. Em đã thành công rực rỡ rồi các cụ ơi!

Clip test 2 cặp ngoài trời không gian rộng nhưng basse vẫn ko bị mất uy lực
Tham chiếu với "ông lớn" DynAudio

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019