Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Dự đoán] Apple có thể dùng BXL của AMD trong tương lai

Didu
17/4/2010 4:29Phản hồi: 67
[Dự đoán] Apple có thể dùng BXL của AMD trong tương lai

Theo thông tin tiết lộ từ trang AppleInsider, rất có thể quan chức cấp cao của cả AMDApple đang đàm phán với nhau để đưa BXL của AMD lên trên các sản phẩm của Apple. Apple với Intel giờ đây cũng không còn mối quan hệ tốt đẹp như trước, liệu sẽ có một ngày iMac, MacBook Pro... sẽ sử dụng chip xử lý của AMD.

Thông tin về việc Apple cho ra mắt thế hệ MacBook Pro sử dụng BXL mới đã được phát đi từ lâu nhưng mãi gần đây dòng MacBook Pro sử dụng BXL Intel Core i5 hoặc Core i7 mới chính thức được giới thiệu. Điều này một phần do nguồn cung từ phía Intel, họ không đảm bảo đủ số lượng BXL cung cấp cho Apple dẫn đến việc giới thiệu MacBook Pro thế hệ mới chậm hơn nhiều so với dự kiến.

Với một số vấn đề liên quan tới Intel, Apple không còn mặn mà với Intel và muốn một đối tác mới có thể cung cấp BXL ổn định cho họ, thêm vào đó là giá thành rẻ (BXL của AMD rẻ hơn so với Intel ở cùng một thế hệ chip). Thêm vào đó, AMD họ còn đang sở hữu nhãn hiệu chuyên cung cấp, thiết kế GPU và chipset đồ họa nổi tiếng ATI (cạnh tranh trực tiếp với NVIDIA), vì vậy giải pháp card đồ họa rời và tích hợp trên các dòng máy của Apple có thể chỉ cần một mình AMD lo liệu, thay vì cả Intel và Geforce (trước đây, một số dòng card đồ họa rời của Geforce trên MacBook Pro cũng gặp một số lỗi). Đây mới chỉ là những manh mối đầu tiên, chưa rõ liệu trong tương lai sẽ có các sản phẩm của Apple sử dụng BXL AMD, ATI đã được sử dụng trên một số iMac của Apple.

Theo: Gizmodo, BGR
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mong được như vậy cho giá rẻ hơn được 1 chút
mình đang xài AMD turion 64x2
:wub:
pípbang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao lại nhiều "chiến tranh lạnh" gần đây vậy nhỉ? Nào là Apple với HTC, rồi bây giờ lại có thể là Apple với Intel.
ufdb
CAO CẤP
14 năm
ko nên chút nào, chip của AMD rất nóng
điển hình như HP touchsmart đời trước bị than phiền là máy quá nóng dẫn đến màn hình & sóng wifi làm việc ko ổn định
ủng hộ ATI, còn AMD thì ko
Đấy là chuyện xưa rồi. Công nghệ ngày càng phát triển. AMD không dại gì đi theo lối mòn cũ. Và apple họ cũng tính toán chứ không đơn thuần là cái gì cũng cho vào đâu.
AMD và ATI là một
AMD Turion thì nóng nhưng cho bạn hay AMD Phenom và Athlon lại là trùm trong giới OC đó nha
Mình cũng có con Toshiba Satellite P205 chạy AMD Turion, khá nóng nhưng không tới độ mà Wlan, và màn hình bất ổn

Nếu Apple xài AMD thì mình sẽ mua MACBOOK ngay khi có thể, mình ghét Intel nhất, nóng, cùi, chậm hơn AMD quá nhiều.

---------- Post added at 02:25 PM ---------- Previous post was at 02:20 PM ----------

Mình tahy61 mấy tay gà suốt ngày cứ mở miệng là AMD nóng hoặc cùi hoặc này nọ nhưng thực chất mình thấy AMD lại tốt hơn Intel rất nhiều
vd: AMD Athlon 64 2800+ (1.8Ghz) RAM 512MB chạy nhanh hơn Intel Pentium 4 531 (3.0Ghz) RAM 1.5GB (tested)
Mình nói vậy thôi chứ không muốn gây chiến tranh giữa mem Intel và AMD.
AMd vào tay Apple thì sẽ khác mà mấy bác. Rẻ hơn là tốt roài 😆
jacktruong
ĐẠI BÀNG
14 năm
rất mong điều này vì giá AMD rẻ hơn intel mà tốc độ cũng ko thua j
Mình biết AMD giá rẻ và "tốc độ" có khi còn tốt hơn Intel, nhưng mình lại chẳng bao giờ quan tâm tới AMD. Nhưng vẫn phải cần nhiều những nhà sản xuất chíp như AMD để Intel không hợm mình "độc quyền" giá. Và tốc độ ra chíp mới ngày càng nhanh hơn. Cạnh tranh để tiến bộ mờ
hiphopboy
TÍCH CỰC
14 năm
😁 ! Hợp tác đi, nhiều người sẽ có lợi với doòng CPU AMD này :D
ở thời điểm hiện tại. AMD có còn nóng hơn Intel không nhỉ. Ai pro chỉ giáo với. Em nghe nói vấn đề nhiệt của AMD đã dc cải thiện nhìu rùi muh nhỉ.
Với công nghệ AMD Cool'n'Quiet™ Technology thế hệ thứ 3, Bộ xử lý của AMD chạy êm và rất mát, lại tiết kiệm điện rất nhiều.
Bạn có thể tham khảo thêm tại đây
Thực ra cái vụ AMD rất nóng là những bộ xử lý cũ từ những năm 199x. Từ khi có Cool'n'Quiet bộ xử lý của AMD luôn mát hơn Intel nhiều.
ultimate
TÍCH CỰC
14 năm
Nói thật chả biết hiệu năng tăng hay giảm như nào (nhưng chắc chắn là giảm, AMD sao có cửa với i5 và i7) ,nhưng có 1 điều chắc chắn máy sẽ có thể mang rán trứng được 😁. Giờ chạy mấy con chip intel mà duyệt 24h.com.vn hoặc chơi game tí còn lên 70-80 độ. AMD chắc hơn 100 độ quá . hehe
minh295
ĐẠI BÀNG
14 năm
vãi hà bạn này =)) chạy có mấy cái flash lởm mà 70-80 độ
/có thể apple mời amd vì cái này nữa http://voz.vn/2010/04/18/amd-chuan-bi-buoc-vao-san-xuat-chip-fusion-hang-loat-khong-dua-chu/ :x
ultimate
TÍCH CỰC
14 năm
Đồng chí ko tin à ? Qua mình cho xem con MAC 991 mình đang dùng . Nóng vãi lúa. Ko lên đến hơn 70 độ sau khi duyệt web 24h.com.vn liên tục mình đi đầu xuống đất. Chưa thèm kể chơi game . 😁
zero131
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn nên kiểm tra lại máy xem nhé, và sử dụng soft nào để đo nhiệt độ? Duyệt web là 1 trong những việc nhẹ nhàng nhất, vào 1 trang web mà máy đã nóng quá thì nên check lại máy,
cod_long111
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ông nội apple sao càng ngày càng căng thẳng với nhiều người thế, theo các bài viết of tinhte thì mối quan hệ giữa apple đã xấu đi với 3 đại gia: Google, Adobe, Intel .....
lilw
TÍCH CỰC
14 năm
AMD + ATI giống như MacOS + Mac, như vậy Apple ko có lý gì mà từ chối tăng thêm sự ổn định cho toàn hệ thống của mình. Có thể tương lai như chủ topic nói. AMD + Apple ...
virus404
ĐẠI BÀNG
14 năm
ủng hộ vì giá rẻ, và mình cũng thích AMD
demonvn
TÍCH CỰC
14 năm
cho em hỏi tí AMD vừa nóng vừa tốn điện phải ko các bác?
marcong
TÍCH CỰC
14 năm
Các sản phẩm máy tính xách tay của Apple luôn là hàng cao cấp(đối với dân mình), trung và cao cấp (đối với dân Tây). Với việc AMD đang bị Intel bỏ cách khá xa về mặt công nghệ thì Apple chưa dại gì mà chơi với AMD trên lĩnh vực CPU cho laptop đâu. Em thì lại nghĩ chơi với AMD để Apple phát triển mảng chip dành cho các thiết bị handset như iphone, itouch và ipad để không còn phụ thuộc vào ARM hay Qualcomm (rất hợp với style - hàng độc của Apple). Còn tại sao lại không mời ông Intel ư: đơn giản là họ đã nói toẹt móng heo là sẽ cùng phát triển Meego với Nokia còn gì.
iphone itouch ipad đã có chip à rồi còn đâu. Có lẽ họ chỉ dùng AMD cho máy Mac với Macbook thôi chứ dùng chip của máy bàn với lap top cho vào các thiết bị handheld như này có vẻ ko ổn 😃. Mà kể có dùng thì chắc cũng còn xa vì vừa mới ra macbook core i5 i7 xong 😃
marcong
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn nghe thấy con Antom của Intel dùng cho PocketPC chưa mà phán câu xanh rờn như vậy. Vấn đề là AMD chưa có chứ không phải là không có bạn à, Nvida đã có nền tảng Tega cho thiết bị di động thì AMD (đang sở hữu ATI) cũng không đứng ngoài được đâu.
risket
ĐẠI BÀNG
14 năm
em ủng hộ amd . vì khi xài amd giá thành rẻ hơn và hiệu suất cao hơn. AMD h cải tiến nhìu rồi. tại em theo chủ nghĩa thực dụng á. hy vọng apple sẽ hợp tác với amd.
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
14 năm
Intel bây giờ phát triển vượt trội lắm rồi, không biết AMD theo nổi không nữa 😔
icetakoo
ĐẠI BÀNG
14 năm
AMD bây giờ cũng đâu thua kém In tèo bao nhiêu mà giá thành lại rẻ hơn nhiều ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế