[Du lịch] Chọn cục sạc nhiều cổng, bạn đồng hành du lịch tuyệt vời

Duy Luân
14/1/2018 23:0Phản hồi: 153
[Du lịch] Chọn cục sạc nhiều cổng, bạn đồng hành du lịch tuyệt vời
Bình thường khi nghĩ đến việc sạc pin các thiết bị điện tử khi đi du lịch, chúng ta thường nghĩ tới việc phải mang nhiều cục sạc riêng lẻ. Laptop một cục, iPad một cục, điện thoại một cục, chưa kể máy ảnh, loa dự phòng và hàng tá những thứ khác nữa. Nhưng đây đã là năm 2018 rồi, chúng ta có một giải pháp hay hơn nhiều lần để giải quyết vấn đề luộm thuộm nói trên: cục sạc nhiều cổng. Hãy thử tưởng tượng 1 cục sạc duy nhất có thể sạc được cho điện thoại của bạn và bạn gái, sạc được cả iPad, pin dự phòng và cả laptop nữa thì có sướng không? Xin chia sẻ với anh em đôi chút về cục sạc nhiều cổng, cách nó giúp mình đi du lịch gọn gàng hơn và nếu cần mua thì nên lựa cục sạc theo tiêu chí gì.

Tinh tế có chuyên trang tinhte.vn/dulich, nơi anh em có thể thoải mái trao đổi, hỏi đáp về kinh nghiệm du lịch, địa điểm du lịch, các món đồ nên mang theo khi đi du lịch.

1. Vì sao lại là cục sạc nhiều cổng?

Vì nó có nhiều cổng! Tất nhiên rồi. Những cục sạc của Anker, Aukey, Energizer... đều có từ 2 đến 5 cổng, cá biệt có một vài cục đến 8 cổng hay thậm chí là 10 cổng. Những cục sạc này về cơ bản cũng lấy điện từ ổ cắm trên tường ra nên không khác gì so với những cục sạc bình thường mà nhà sản xuất bán kèm trên laptop, máy tính bảng hay điện thoại của bạn. Một cục sạc 5 cổng cũng sẽ nhỏ gọn và dễ mang vác hơn so với 5 cục riêng biệt cộng lại.

Một khi đã có cục sạc nhiều cổng trong ba lô, bạn không cần phải mang theo những cục sạc riêng lẻ kia nữa. Thứ bạn cần mang theo duy nhất chỉ còn là cáp mà thôi. Nếu cả gia đình hoặc hội bạn của bạn đều dùng iPhone hoặc đều dùng máy Android có cổng USB-C thì lại càng khỏe hơn, bạn có thể chia sẻ cáp sạc cho người khác.

Một lợi ích nữa của cục sạc nhiều cổng đó là nhiều model có hỗ trợ sạc nhanh hoặc sạc dòng cao nên điện thoại của bạn sẽ được sạc nhanh hơn bình thường. Các hãng có chip điều khiển dòng để biết khi nào máy gần đầy pin thì giảm tốc độ sạc lại để đảm bảo không ảnh hưởng gì đến máy, giống cách mà các nhà sản xuất làm sạc nhanh.

Nếu bạn đang dùng laptop có cổng USB-C thì lại càng tiện hơn vì cục sạc nhiều cổng có thể sạc được cho cả máy tính của bạn, không cần mang cục sạc rời vốn rất to và nặng. Mình sẽ chia sẻ kĩ hơn ở bên dưới.

2. Chọn cục sạc nhiều cổng như thế nào?

Số cổng bạn cần là bao nhiêu?

Tùy vào số lượng thiết bị của bạn (và bạn cùng phòng, bạn đồng hành) mà bạn có thể chọn số cổng cho phù hợp. Ví dụ với mình 2 tay hai súng, một iPhone một HTC U11 thì phải ít nhất 2 cổng rồi, thêm cái iPad, một cái điện thoại của bạn gái và MacBook nữa nên cục sạc 5 cổng là hợp lý.

Mà bạn lưu ý là càng nhiều cổng thì cục sạc càng to hơn (và cũng đắt hơn), nên không phải lúc nào mua nhiều cổng quá cũng là ý hay. Mua vừa đủ dùng thôi nhé. Có những thứ như pin dự phòng, loa di động chỉ cần sạc 1 lần là có thể dùng được nhiều ngày nên chúng ta cũng linh hoạt cho chúng sạc "ké" những khi không sạc điện thoại được, không cần phải có cổng riêng đâu.

Kích thước và độ bền

Quảng cáo

Kích thước càng nhỏ gọn càng tốt, nhưng nhất quyết phải bền. Không gì khó chịu bằng việc cục sạc hỏng và tất cả thiết bị của bạn chết sạch trong hành trình du lịch. Mình đã từng bị hỏng một cục Anker 5 cổng đời 2014, rất khó chịu. Sau này đổi sang dùng cục mới đời 2016 thì ngon, không bị gì nữa và vẫn sử dụng trâu bò đến tận bây giờ.

Để biết cục sạc đó có bền hay không, hãy lên Tinh tế, tìm bài viết về cục sạc đó và tham khảo comment của người khác. Bạn cũng có thể tham khảo phần bình luận trên các trang bán hàng online khi chuẩn bị mua cục sạc mà bạn mong muốn để có cái nhiều đa chiều.

Có sạc nhanh hay không?

Một số cục sạc được tích hợp công nghệ sạc nhanh QuickCharge 2.0 hoặc 3.0, nếu bạn có nhu cầu thì có thể lựa những cục này để giảm thời gian chờ sạc máy, phù hợp cho những chuyến đi ngắn và phải di chuyển nhiều, không có thời gian nghỉ dài tại khách sạn. Nhưng thường giá sẽ cao hơn.

Nếu bạn có thể nghỉ lại khách sạn qua đêm, mình không nghĩ QuickCharge là quá cần thiết, đặc biệt là khi đa số cục sạc nhiều cổng hiện nay có thể sạc với cường độ tối đa 2A, 2,4A hoặc cao hơn. Dòng sạc bình thường của các cục sạc điện thoại vào khoảng 1A đến 1,5A, sạc iPad là 2A, nên việc sạc những thiết bị cũng sẽ nhanh hơn một chút so với việc dùng sạc tiêu chuẩn. Do tất cả smartphone, tablet hiện nay cũng đều có cơ chế tự ngắt dòng khi đầy pin nên bạn cũng chẳng phải lo lắng gì, chưa kể các cục sạc cũng có chip điều khiển riêng của nó nữa, chip sẽ tự tăng giảm dòng cho phù hợp với từng máy, từng cổng.

Quảng cáo

Kinh nghiệm của mình cho thấy việc sạc bằng dòng 2A cho iPad thì tốc độ nhanh như khi dùng cục chính hãng, và khi sạc cho iPhone thì nhanh hơn bình thường. Tương tự, khi dùng cục Anker 5 cổng của mình để sạc cho HTC U11 thì pin đầy nhanh hơn so với một cục sạc 1A tiêu chuẩn.

Mua để sạc máy tính qua cổng USB-C thì cần chú ý gì?

Đầu tiên phải xem cổng đó có hỗ trợ USB Power Delivery hay không (USB PD). Đây là chuẩn sạc công suất lớn của USB-C và với các máy như Dell XPS, MacBook hay Asus ZenBook thì bạn cần phải dùng sạc PD mới chơi được nhé. Nếu cục sạc đó không in chữ PD hoặc không đề cập đến việc hỗ trợ PD, bạn không nên mua cho mục đích sạc máy tính.

Thứ 2, bạn phải có cáp hỗ trợ USB PD. Sợi cáp này có thể tận dụng lại cáp của nhà sản xuất bán kèm với máy, không cần phải mua mới chi cho tốn tiền. Sợi cáp đi kèm MacBook 2015 trở đi và MacBook Pro 2016 trở đi đã hỗ trợ PD.

Thứ 3, bạn nhớ để ý tới công suất dòng ra của cổng USB-C PD này. Thường những cục này có thể sạc được tối 45W hoặc 60W, và dòng này đủ để sạc cho cả MacBook Pro 15" (mình đang dùng một cục như thế). Tất nhiên tốc độ sạc sẽ không thể nào bằng với cục USB-C chính thức mà Apple cung cấp, nhưng nó vẫn đảm bảo thời gian sạc chấp nhận được (khoảng 2-2,5 tiếng để đầy pin) và trong suốt quá trình sử dụng bình thường không bị sụt nguồn hay lỗi lầm gì. Mình thậm chí còn gắm sạc liên tục từ cục USB-C PD thoải mái. Những cục sạc có dòng quá thấp có thể không đảm bảo đủ điện cho máy hoạt động.

Nếu anh em nào cần thì cục Anker 5 cổng mà mình đang dùng là cục này, mình mua trên Tiki, đợt đó có giảm giá chỉ 960.000 đồng. Giờ cục này đã hết hàng, bạn có thể mua một số sản phẩm thay thế, ví dụ như cục Anker này.cục ZeroLemon này cũng chiến lắm, sạc được tới 60W cho MacBook.
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nên có thêm cái chấu ổ cắm 220 V nựa nhưng nắp lại , khi cần mới mở ra
Owlvietsub
ĐẠI BÀNG
6 năm
Anker 8 cổng QC 3.0 và Qi
Tuy nhiên khi dùng smartphone có công nghệ sạc riêng như Oplus 5 (dash chagre) thì hơi tiếc không dùng được QC 3.0 cho nó
@Owlvietsub Mình cũng xài Oneplus công nhận dashcharge nhanh và mát hơn qc 3.0 tiếc là ko xài chung được dù phụ kiện với pin dự phòng toàn qc
@Owlvietsub Nhưng mà nó vẫn nhanh đó bạn, nên cũng được lắm
coolboy_198x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Với những máy có công nghệ sạc nhanh riêng như Huawei,Oppo thì QC 2,3 cũng chả có tác dụng j
Đang xài ZeroLemon. Ngoài chuyện nó nóng như điên thì ko có gì để chê 😆
Owlvietsub
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân PicsArt_01-30-10.02.29.jpg Honor View 10's Super Charge tech, OnePlus 5T's Dash Charge tech, Pixel 2 XL's USB Power Delivery Galaxy S8's Adaptive Fast Charging v Moto G5s Plus' Turbo Charging Mi 6's Quick Charge iPhone X's fast charge
Owlvietsub
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Tinhte mình thấy ae nhiều máy không thiếu bửa nào setup làm một cái test sạc nhanh thử xem
Seul Đức
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Owlvietsub bác thử tìm bài của vinh vv xem, mình hớ là có bài test tốc độ sạc nhanh rồi đấy
@Owlvietsub Tại mình không xài thôi, chứ trong công ty cũng có vài bạn chơi cái này
quangvu313
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đi du lịch cầm theo mỗi cái s7e + mấy bộ quần áo, dầu gội tắm các kiểu... Xong !!
Bởi vậy nên ko phải lăn tăn sạc xiết các kiểu gì cho mệt thằng người.kaka
Đạt Haha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangvu313 S7e cũng hết pin mà thím :|
bomy
CAO CẤP
6 năm
@quangvu313 Thế ông đi rồi sạc bằng gì? S7e pin lâu nhưng nó cũng phải hết pin thôi. Đừng nói là đi sạc ké nha :p
@quangvu313 Vì bạn chỉ đem có 1 máy 1 sạc thôi
Đang dùng cục sạc 2 cổng của anker có sạc nhanh cả 2 cổng. Mình ko sài laptop nên thế là ok.
Cái title thiếu chính tả cũng không check lại nữa. Haizzz
@Paizn_ Đã fix
Sensation
TÍCH CỰC
6 năm
Xài cục này, nhỏ gọn, nhiều cổng, nhiều đầu cắm
@Sensation Bạn mua ở đâu thế?
boyyeugirl
TÍCH CỰC
6 năm
@Sensation bạn mua giá bao nhiêu thế
ferr@ri
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ferr@ri Không được đâu bạn, phải có cáp hỗ trợ cái đó, xài cục usb c có power delivery mới được nha bạn
@Duy Luân USB C phức tạp thế nhỉ ? ko tương thích ngược hả Luân đẹp zai
@bomduc Mấy cái laptop cần có usb power delivery mới đủ tải. Cổng usb không hỗ trợ cấu hình PD thì không chơi được
onggia93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ferr@ri @Duy Luân cho hỏi cục sạc này cắm cổng Quick Charge cho Samsung Galaxy 8 sao không thấy báo sạc nhanh trên MH ?
ferr@ri
ĐẠI BÀNG
6 năm
@onggia93 Vẫn bình thường mà bạn
Tự nhiên nhớ lại cục sạc của mấy máy Hàn ngày trước. Toàn có 2 cổng ra. Giờ không thấy nữa nhỉ.
@Tony_HD Trước mình cũng khá bất ngờ, motorola cũng làm 2 cổng
@Duy Luân Để ý hồi xưa, cục sạc 2 cổng thì cổng còn lại sạc dock pin rời
Ngon ^^ mỗi tội mình ko nhiều thiết bị như thế 😆. 2 cổng là ổn rồi.
Ở nhà cũng dùng 1 cái 5 cổng có sạc nhanh 43w của anker cũng tiện phết.
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
anker 40w phía trên gánh nổi macbook pro 15 ko Luân?
@phungnquoc Nổi nếu sạc úp máy
Tạm ổn nếu xài bình thường, lướt web này nọ
Không nổi nếu render phim bằng premiere
MacBook Pro 15 dùng cục 60W render còn mệt :d
phungnquoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trung Dt Nghe theo bài viết mà mình quên là có thể dùng macbook sạc cho mấy thằng kia, sạc thêm 3 máy. Khỏi tốn tiền luôn
@phungnquoc Mình xài nó cho con 15 inch, thấy không vấn đề gì
nhatha
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ đang xài cục Anker 4 cổng usb và 1 cổng UsbC rất tiện lợi
Đi đâu xách theo xạc cho 3 Iphone của mình với vợ, 1 ipad và Mac pro
Thêm cái đầu chuyển chân cắm nữa. Chuẩn chân cắm của nhiều quốc gia khác với VN
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
Đi du lịch mà sao mang vác lắm thế nhỉ?
@anti-fan Bạn thế ko phải ai cũng thế. Thời buổi công nghệ 4.0 mà đi đâu vác mỗi cái thân đi chắc chỉ có bác
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@zeus8410 Công nghệ 4.0 lại càng phải vác ít đồ. Chứ nếu không thì đến 5.0, 6.0 đi đâu chắc cần phải một cái xe tải đồ công nghệ mất.
@anti-fan Ít đồ thì cục sạc 5 cổng đang giải quyết bớt 1 ít rồi đấy. Còn chuyện bác vác mỗi cái điện thoại đi thì thôi bàn làm gì. Có người mang Ipad, máy tính, 2 điện thoại, flycam, máy ảnh đi thì người ta cần. Vừa du lịch cũng có thể vừa làm việc, giải trí. Còn bác không có nhu cầu thì cái điện thoại nghe gọi là lành nhất. Mang 1 bộ quần áo mặc 1 tuần cũng được, chả chết đâu. Công nghệ sinh ra để phục vụ con người mà. Càng né nó thì càng mệt thôi.
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@zeus8410 Ừ, cũng tùy người. Mình là người hơi nửa mùa, yêu công nghệ nhưng ghét bọn fan cuồng. Theo mình con người dù có phát triển đến thế nào thì vẫn phải gắn bó với thiên nhiên, chứ không phải là mấy thứ thiết bị công nghệ vô tri vô giác vô hồn, tội đồ của stress. Vì vậy mình rất muốn cuộc sống là thế giới của tự nhiên, của con người với nhau chứ không phải là mấy cái thiết bị vô hồn. Bạn đồng ý với mình chứ?
U11 dùng sạc 1A?? Đùa mình à. Giờ chắc chỉ có hãng x và mấy cái máy dưới 2tr mới dùng 1a chứ
@If you dont mind Ý là cái cục 1A của mình, chứ U11 đi kèm sạc QuickCharge 3 bạn ơi
@Duy Luân Giờ tiêu chuẩn là phải 2a, 1a ko tiêu chuẩn được đâu bác ơi, em vứt đi hết rồi :p
@If you dont mind 1A là tiêu chuẩn của em khi sạc mấy cái tai nghe Bluetooth 😁
edios
TÍCH CỰC
6 năm
@If you dont mind dùng sạc dòng thấp (VD 1A) pin dùng có được lâu hơn dòng cao hoặc sạc nhanh ko các bác 😁
tiền nữa :p 1 cục tốt có sạc nhanh 5 cổng chả 600-1m tiền chứ ít gì đâu :p
Hàng anker Mẽo và anker Viet Nam có khác nhau về chất lượng ko các bác nhể? Mình thấy một vài người cứ phải ship anker từ Mẽo về mới chịu
bomy
CAO CẤP
6 năm
@gauto988 Tâm lý thôi. Thấy cũng y chang chả khác gì. Chính hãng vn lại còn đc bh đến 15 tháng, xài tẹt chưa thấy hư 😁
dangphi95
TÍCH CỰC
6 năm
@gauto988 như nhau, khác thì khác hộp thôi, chứ Anker VN vần nhập từ nhà máy về mà, mua trên amazon ship về giải tỏa đc khâu tâm lý, nhưng cứ nghĩ đến việc nó hư lại mất thời gian gửi về Mỹ để bảo hành thì oải lắm, có chính hãng thì mua chính hãng luôn, lâu lâu có deal ngon giảm 30% thì dứt là ngon nhất
@gauto988 Như nhau thôi haha
@gauto988 Mình có cục pin sạc dự phòng Anker 10.000 giờ sạc mau hết quá. Có cách nào kiểm tra xem dung lượng thực còn lại là bao nhiêu ko nhỉ ?
@gauto988 Chắc tâm lý sang chảnh thôi
haihuoc90
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko phải đi du lịch mới mua. Ở phòng khách mua con Hono 4 cổng để sạc cho cả iphone. Samsung .xiaomi và LG luôn. Cả nhà dùng
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@haihuoc90 Hoco chứ nhỉ?
haihuoc90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thien Quoc Uh. Hoco có cả cổng 1A và 2A luôn. Nhà đông người lên nhiều điện thoại. Nếu mỗi người cắm 1 bộ sạc thì kín tường

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019