Dữ liệu của bạn trên Facebook đang bị khai thác triệt để, không có cách nào chạy trốn

Duy Luân
22/3/2018 0:25Phản hồi: 233
233 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chủ FB bây giờ mơí xác nhận sai lầm... hơi đêủ
Zuckerberg cho biết công ty đã thay đổi vào năm 2014 để hạn chế số lượng các nhà phát triển ứng dụng dữ liệu có thể truy cập. Ông nói Facebook sẽ thực hiện các bước bổ sung, chẳng hạn như loại bỏ các nhà phát triển truy cập vào dữ liệu của bạn nếu bạn không sử dụng ứng dụng trong ba tháng và giảm số lượng thông tin cá nhân mà ứng dụng nhận được khi bạn đăng nhập Khác với thông qua các ứng dụng, Các tuyên bố của Zuckerbeg không đề cập đến việc quay lại số lượng dữ liệu thu thập được từ người dùng, hoặc cho phép người dùng kiểm soát thêm số lượng dữ liệu mà họ đầu hàng cho nền tảng.

Để giúp người dùng hiểu được ứng dụng của bên thứ ba nào có quyền truy cập vào dữ liệu của họ, Zuckerberg cho biết, "Trong tháng tới, chúng tôi sẽ hiển thị cho mọi người một công cụ ở đầu News Feed của bạn với các ứng dụng bạn đã sử dụng và một cách dễ thu hồi những quyền của ứng dụng đó đối với dữ liệu của bạn Chúng tôi đã có một công cụ để thực hiện điều này trong cài đặt bảo mật của bạn và bây giờ chúng tôi sẽ đặt công cụ này ở đầu News Feed của bạn để đảm bảo mọi người nhìn thấy nó.
Ui mệt rồi
Mấy năm nay tôi đã không cài facebook trên điện thoại. Thi thoảng có vào trên desktop nhưng không bao giờ comment hay like.

Thiết nghĩ chúng ta nên thực hiện phương châm NOLIKE NOCOMMENT trên facebook. Nếu được thì xóa facebook càng tốt.
Chấp nhận thôi vì trên đời này chẳng ai cho không bạn cái gì bao giờ!
lvq17cm
TÍCH CỰC
6 năm
Miếng Pho mát miễn phí chỉ có trên bẫy chuột ^^ khi bạn được dùng miễn phí thì chính bạn là sản phẩm! Đơn giản vậy thôi
willxlazy
TÍCH CỰC
6 năm
Mình là người đơn giản. Ko làm trong cơ quan tuyệt mật. Ko phải nổi tiếng quan chức gì. Ko làm điều gì xấu xa. Nên thực sự ko quan tâm lắm đến mấy cái vấn đề kieeur này.

Bởi quan tâm cũng ko làm đc gì. Vẫn phải dùng fb. Sợ quá thì khỏi dùng đi
Chỉ còn nước chuyển giới thôi
Nhiều lúc đang nghiên cứu mua cái gì là nó quảng cáo thẳng vào mặt, tha hồ xem tha hồ so sánh. Kể ra thì cũng tiện ^^
mrbog
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tất cả mọi dữ liệu của chúng ta đều là cái mỏ để các công ty kiếm tiền thôi. Nếu không họ lấy cái gì ra để duy trì hệ thống? Ngay cả cái diễn đàn tinh tế này cũng thế thôi!
@mrbog Tinh tế không bán data của bạn, và data của bạn khai trên tinhte cũng không đủ nhiều để bán nữa =)) lên Facebook cào 1 nhát ra mẹ hết :v
mrbog
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Ví dụ thôi mà, căng thẳng thế bạn. Tinhte cũng đang kiếm tiền từ quảng cáo đó thôi, đó cũng là sử dụng lượng người tham gia để kiếm tiền mà. Tất cả chúng ta đang hưởng lợi ích từ nhau thôi, tôi sử dụng dịch vụ của bạn, bạn kiếm tiền từ tôi.
@Duy Luân Mình nhìn danh sách các kết nối bị chặn của uBlock Origin trong trang tinh tế thì thấy có kết nối đến Google Analytic. Nghĩa là có Google pixel ở đây. Người dùng vào đọc bài viết gì ở Tinh tế thì Google đều sẽ biết. Dù tinhte không bán thông tin thì người dùng vẫn đang bị các công ty theo dõi.

Đôi khi nhiệm vụ quan trọng nhất của Content Blocker như uBlock Origin không phải là chặn quảng cáo, mà là chặn tracking.
@agas2 Quan trọng cái code Google Analytic này không phải tự nhiên mà chứa trong mã nguồn của Tinhte 😁
thinguyenkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đậu má! Trước giờ luôn nghi ngờ vì việc, mình dùng điện thoại gì để truy cập facebook thì các trang quảng cáo nó sẽ bán phụ kiện cho máy đó.
Trước dùng 7plus thì liên tục case, cường lực, dây sạc, phụ kiện cho iphone. Sau chuyển qua Note 8 thì bị tương tự.
Chưa kể mấy thứ quảng cáo khác le ve xung quanh. Cứ tưởng AI thông minh nên nó thế. Hóa ra đếu phải.
mrbog
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinguyenkt Nó cung cấp dịch vụ cho bạn còn gì, như google đó, không có nó thì nhiều việc sẽ rất khó khăn
thinguyenkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mrbog Cái gì nó cũng có 2 mặt. Để đổi lại các dịch vụ như thế, không biết mình bị nó thu thập những gì?
Tú ị
ĐẠI BÀNG
6 năm
Từ rất lâu rùi mình luôn tin vào sự bảo mật của facebook, nhất là khoản cài đặt quyền riêng tư. Nhưng một hôm mình phát hiện ra facebook vẫn còn chưa hoàn hảo, thuật toán của nó vẫn còn kẻ hở.
Trường hợp của mình là từ lúc mình bỏ theo dõi và chặn 1 trang bán hàng trên newsfeed, nhưng trang vẫn hiển thị hàng ngày những bài viết trong danh sách riêng, và mình không thể thích hay bình luận, chỉ có thể chia sẻ. Thế đó, đã ngừng thông báo và chặn rồi mà vẫn bị thấy.
@Tú ị Chắc lỗi haha
@Tú ị Nó bảo mật ở đây tức là cung cấp và xây dựng cho bạn hệ thống không bị truy cập trái phép vào tài khoản của bạn. Còn bảo mật data lữu trữ của bạn có bị khai thác trái phép hay không thì không một dịch vụ nào có thể đảm bảo an toàn tuyệt đối.
Chỉ cần bạn dùng internet là bạn đã bị khai thác rồi. Mỗi cú lick chuột của bạn điều bị nghi lại. Thế giới này nguy hiểm lắm 😁
xxTKZ
TÍCH CỰC
6 năm
Do vụ này của Facebook bị khai thác liên quan đến vấn đề chính trị . Nên bị phanh phui và khủng hoảng to .
Tôi xin nhắc thêm là không chỉ riêng FB, chúng ta đang bị lợi dụng, gọi đúng hơn là bị xâm hại đời tư một cách nghiêm trọng.
@tichchu2203 Ai khiến bạn sử dụng những dịch vụ này? Đọc kĩ điều khoản và chính sách trước khi đăng ký không?
Trước có tìm SSD trên Google, giờ toàn thấy quảng cáo SSD. Sợ thiệt 😁
Tui không dùng FB chắc cũng dính chấu luôn vì dùng Messenger của nó thì số điện thoại và các danh bạ của mình, TK các thứ cũng dính hết. Trước giờ có 1 cái FB rác dùng để đăng nhập tào lao như chơi game hoặc tải app những trang nó bắt buộc phải đăng nhập FB nhưng sau này FB nó rà soát và khóa luôn chả hiểu? Cứ đăng nhập thì lại báo lỗi kết nối hoặc pass không đúng. Mặc dù pass thì mình chắc 100% không đổi chỉ copy và past cho nên chắc ăn. Heheheheh
oxechip
TÍCH CỰC
6 năm
Ngay từ đầu mình chia ra từng loại tài khoản khác nhau cho từng thứ mình quan tâm. Như một tài khoản dành cho bạn bè, một tài khoản khác dành cho mấy thứ linh tinh,
Không bao giờ up ảnh lên face, và cũng dặn bạn bè đừng đưa hình nào có đinh mình lên face.
Với máy tính thì lúc nào cũng ẩn danh và dóng băng ngay từ đầu nên cũng ít cookie, có thêm vài cái add in chặn quảng cáo và cookie lun.
Khi nào cần giao dịch ngân hàng thì chỉ cần khởi đọng lại là cũng giảm rủi ro kha khá.
Tiếp nữa là mấy cái quan trọng thì dùng wifi nhà hoặc 3G ,
Cảm thấy hài hài. Thực ra xưa giờ nta luôn cảnh báo đừng mang thông tin cá nhân lên mạng, cái thời mà còn lừa lọc nhau qua forum hay yahoo chat. Rồi mỗi lần offline là hồi hộp vì được gặp bạn ngoài đời. Giờ thì coi qua cái fb là biết được sơ sơ con người họ ra sao rồi. Bản thân người dùng tự dâng hiến cho FB, thì cũng tự biết là dữ liệu nó đi về đâu chứ.
tieu.ngao
TÍCH CỰC
6 năm
@HangAnh=^^= Cái này chuẩn
Like cho comment
Mình cũng lên fb nhưng dùng tk ảo chỉ để xem new feeds thôi. Bảo vợ đừng bao h up ảnh con cái gđ lên mà nó ko chịu
Nói chung vs mình thì fb chỉ là kênh khoe khoang, làm hàng, show-off, bán hành và loè nhau...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019