Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Đừng bật đèn chiếu xa (pha) khi chạy xe trong đô thị!

levuongthinh
28/8/2014 4:36Phản hồi: 422
422 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rain9984
ĐẠI BÀNG
9 năm
xe mình mới vãi, chỉ sáng đèn cos k sáng đèn far 😕😕
mattpro9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đi ở quê đá pha là ngta hiểu tắt pha đi
Đi trên thủ đô đá cháy cả đèn ko ai chịu tắt pha, chỉ muốn up cục gạch và mặt o_O
có đôi câu thơ:
Cuộc đời thật lắm gian nguy
Tại sao đi kiểu nhà TUỲ thế em?

Em ngược đường ngược nắng để yêu anh
Ngược phố tan tầm, ngược chiều gió thổi
Ngược lòng mình tìm về nông nổi
Lãng du đi vô định cánh chim trời
Vâng các chị đang đi theo kiểu rất ngược đời
Đi đường mình gặp,nháy đèn báo hiệu họ đổi 10 người thì may ra có 2,3 người,bực lắm cơ mà ko làm đc gì.
Ôi đệt chạy xe lâu rồi giờ mới biết cái này,sẽ rút kinh nghiệm.Cám ơn thông tin của chủ thread.
Haiz... Cái này không nghĩa địa gì với cái đèn đít màu trắng sáng chói trước mặt đâu!
rõ ràng là ở ngoài đường có rất nhiều người ngu hơn con lợn (bao gồm lun mấy thím mụ nội chở con đi học và mấy thằng choai choai, cha già già cũng có, đi trong hẻm,ngõ nhỏ,ngược chiều đều luôn bật đèn Far , ko thể hiểu vì sao, thể hiện đẳng cấp chăng ?? làm cho người đi ngược chiều vô cùng khó chịu. mình lịch sự luôn bật đèn Cos mà sao ra ngoài đường gặp toàn ba thằng gì đâu. Mong Ae và cộng đồng hãy quan tâm hơn về văn hóa đèn Far/cos này .
namng
CAO CẤP
9 năm
Nhiều bạn than thường xuyên gặp tình trạng gặp xe hơi bật đèn pha (main beam headlight) đi trong đô thị làm mình hơi ngạc nhiên. Mình chạy xe hơi khoảng 10 năm nay ở cả SG (nhiều nhất) lẫn HN, ĐN và rất ít khi gặp cảnh xe ngược chiều bật đèn pha. Thông thường khi gặp thế mình chỉ cần nhá đèn là họ sẽ hạ xuống, còn ko thì thôi kệ.

Mấy bạn bức xúc chuyện bị chiếu đèn pha vào mặt và phản ứng lại bằng cách chiếu lại vào mặt người đối diện. Theo mình thì không nên làm thế. Việc các bạn bức xúc thì mình hiểu rõ, nhưng phản ứng chiếu ngược đèn như thế vô tình gây nguy hiểm cho tất cả những người đang tham gia giao thông quanh bạn. Theo mình thì phản ứng phù hợp nhất vẫn là nháy đèn để họ hạ đèn pha và giảm tốc độ cho an toàn. Còn trường hợp họ không hạ đèn pha thì chịu vậy.

Chuyện 1 số người thiếu ý thức thay choá đèn hậu màu đỏ bằng màu trắng đúng là rất nguy hiểm và gây bức xúc. Mình chạy xe ban đêm thỉnh thoảng vẫn giật mình thắng gấp vì tưởng xe chạy ngược chiều. Nhiều khi điên tiết chỉ muốn đạp ga đụng nó 1 lần cho nhớ đời. 😁 Của đáng tội, ở trên đường quốc lộ, việc người dân mình chạy xe gắn máy ngược chiều khá phổ biến.

Còn lời khuyên của chủ topic về việc khi gặp sương mù thì tắt hết đèn pha cos, chỉ để lại đèn sương mù, mình nghĩ chỉ đúng với lưu thông ban ngày. Mới gần đây, khi chạy xe từ Đà Lạt về SG ngang đèo Bảo Lộc, trời mưa tầm tã và mây, sương mù che kín đường. Khi đó mình phải bật toàn bộ các đèn có thể bật và chỉ mong có xe đi ngược chiều bật đèn pha để còn biết đường và biết có xe đi ngược lại. Mình nghĩ lúc đó mà chỉ để đèn sương mù thì cực kỳ nguy hiểm cho mình và cho xe lưu thông ngược chiều.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@namng những trường hợp pha đèn như bác nói với để đèn hậu chói thì cần mấy anh cá vàng núp lùm kia bắt thì éo bao giờ thấy bắt..mấy cái lỗi ý thức đó chả thấy bắt toàn đi ăn tiền.chán.
còn đèn sương m thấy xe 25tr đổ lại đâu mấy xe trang bị nên mưa gió sương mù gì là e bật cos cho lành 😃
Gặp mấy thể loại này....hoa hết cả mắt :mad:
BaoVien
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bữa sau đi đường nhơ mang thêm ít cục đá. Nháy đèn mà không tắt pha là cho 1 cục liền. Xong tắt đèn lủi liền nhá @@

Gửi từ iPhone 5 của tôi sử dụng Tinhte.vn
Trò chiếu pha với lại đi chậm mà không đi sát lề bên phải là hơi bị ức chế. Lỗi này chị em phụ nữ mắc nhiều nhất. Thấy phát bực mà cứ nghĩ nếu mình chạy ô tô thì chơi thẳng vào mặt xem mấy vị ấy có cắm đầu vô cột điện ko?
Còn dừng đèn vàng hoặc đèn đỏ thì hay bị đâm móp biển số xe nên rút kinh nghiệm cứ ngoáy đầu lại nhìn cho họ biết chứ nhá đèn stop ko ăn thua..
vubaotoan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tại em biết mấy thằng đi xe hơi đời mới nó quý xe nó lắm nên nó phải tránh thôi, nó sợ xe trầy.
@vubaotoan Bạn làm vậy thì bạn sướng đc lúc đó nhưng nếu oto đánh lái mà phía trong lại có ng đi xe đạp/máy thì bạn tính thế nào? Bạn làm thế là gây nguy hiểm cho ng vô tội rồi, xét cho cùng bạn lại chả hơn gì ông đi camry kia cả
Pastorale
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu bạn nào ở Sài Gòn mà đi làm về qua đường Trần Xuân Soạn-Q7 vào lúc chạng vạng tối sẽ thấy được cảnh người người nhà nnà bật đèn pha khi tham gia giao thông.Mình thường đi làm về qua đây vào tầm hơn 6h tối, lúc đó hình như đèn đường chưa đc bật hoặc ở đó ko có đèn đường,cả chục cái đèn xe phía đối diện chiếu vào mặt,do không có đèn đường nên cảm giác rất rõ và rất khó chịu.Vì vậy theo mình thấy không chỉ chị em phụ nữ đâu,có đến 90% người tham gia giao thông hiện nay thường xuyên sử dụng đèn pha trong đô thị,ko hiểu là do dân mình ko biết tác dụng của đèn far,cos hay cố tình xài,nhưng chung quy chỉ có 1 câu : Ý thức tham gia giao thông kém vô cùng
HaingoN95
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chưa hôm nào ra ngoài buổi tối mà không bị vụ này. Nản!
ngocquynh85
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cực khó chịu với mấy trò đó:
1. Bọn trẻ trâu, thậm chí cả già trâu đi trong thành phố, đi 2b, lắp pha xenon, bóng siêu sáng, rồi còn chỉnh pha hất ngược lên, chiếu thẳng mặt phương tiện đối diện.
2. Đi đường ngoại thành, 2 làn không có cái chắn làn, mấy xe 4b cứ pha sáng rực, chiều đối diện đi gần đến nơi là lóa hết mắt, không nhìn thấy gì xung quanh luôn.

Đang tính làm cái đèn pin hội tụ, bóng CREE, gắn trên xe, đồng chí nào đi đối diện mà thích chơi pha, ngắm cho đúng mặt, nháy cho phát, choáng vài giây cho hiểu cảm giác người khác bị pha thế nào và chừa. =)) (Just kidding)
rhica2012
ĐẠI BÀNG
9 năm
đi đêm bấm còi cũng bị phạt hả các bác ??
Em đạp xe buổi tối trên Hồ Tây lúc nào cũng bị đèn pha chiếu nhức hết cả mắt😔
Có lần bị hugo chụp vì bật đèn pha trong thành phố. Không biết có cái lỗi này không nhỉ hay là mình bị mấy chú hugo hù?
Dù sao cũng mất 200k hic hic
Mình không hiểu là đèn exiter á đèn nào là đèn pha đèn nào là đèn chiếu sáng

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019