Dùng máy chụp hình để quay phim có tốt không?

ken0106
1/7/2012 11:47Phản hồi: 17
Chào mọi người,
Hiện nay có nhiều máy chụp hình có chức năng quay phim HD và Full HD, đặc biệt là các máy DSLR thì lại có rất nhiều phụ kiện đi kèm nữa. So với những máy quay phim gia đình (giá cũng không rẻ hơn các máy DSLR là mấy) nhưng khả năng hơi bị hạn chế. Vậy em xin mọi người cho ý kiến nên chọn thế nào ạ?
Vừa muốn quay phim, vừa muốn chụp hình thì mua máy nào lợi hơn?
Mục đích cá nhân của em là Quay phim mượt, góc đủ rộng, và quay tốt trong ánh sáng yếu. Tất nhiên nếu mua máy quay phim thì sẽ chuyên hơn, nhưng điểm yếu của nó là khả năng chụp hình của máy quay phim thường rất cùi bắp.
Vậy ai từng có kinh nghiệm xin chỉ giùm cái nào lợi hơn (trên cơ sở quan điểm cá nhân từng người thôi ạ).
Có thể lấy Canon 60D làm ví dụ cho máy ảnh thì càng tốt ạ, em đang ngắm em này do video quảng cáo và video test thử khả năng quay phim của em nó tốt quá (có điều số khung hình trên giây thì dĩ nhiên là thua máy quay, vẫn có thể chấp nhận được).
Mời các bác gạch đá ạ!
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pron93
ĐẠI BÀNG
12 năm
http://www.tinhte.vn/threads/1356880/

Bác có thể ghé qua topic này của em😁 Em đang muốn xây dựng 1 topic chuyên về DSLR dành cho quay phim trên Tinh tế đây ạ:D
ken0106
TÍCH CỰC
12 năm
@pron93 Topic hay quá! Em mà ở Hà Nội là bay qua bái sư bác rồi! (^>^)
Không đẹp lắm, mình vẫn tâm niệm, Nhà sản xuất ra máy quay phim để quay phim, sản xuất ra máy chụp ảnh để chụp ảnh . Khi họ muốn bán hàng nhiều hơn sẽ tích hợp nhiều chức năng, nhưng những chức năng thêm chỉ để câu khách thôi, không thể bằng chức năng chính được. Bro xem các cao thủ chụp ảnh có bao giờ dùng máy chụp ảnh để quay phim và ngược lại đâu
pron93
ĐẠI BÀNG
12 năm
@anhtuantuanminh DSLR nó cũng có rất nhiều cái hạn chế khi sử dụng, nhưng một khi chưa tìm ra phương án quay nào có lợi ích về mặt kinh tế hơn nó thì nó vẫn là phuơng án rất khả thi cho việc sử dụng để quay phim. Bác chủ cũng không nói rõ mục đích sử dụng của mình là gì vì nếu dùng chỉ để quay gia đình, hoặc giả sử là quay cái gì cần không gian lưu trữ lớn thì không thể sử dụng DSLR được (bị giới hạn ở thời gian quay một đúp).
Nói chung là nếu là em, em vẫn vote cho DSLR (tầm 60D như ví dụ của bác chủ thớt), vì với tầm giá đấy bác không thẻ kiếm đc 1 con máy quay có khả năng thay đổi ống kính 1 cách dễ dàng, tạo ra những thước phim ở độ phân giải cao, bitrate lớn, nét mỏng và có DR rộng như vậy😁
(thú thật là em mua DSLR mục đích chính là quay phim bác ạ 🤣
ken0106
TÍCH CỰC
12 năm
@pron93 He he! Bác hợp ý em quá! Em cũng muốn quay phim trước, rồi mới tính tới chụp ảnh. Nhưng mấy cái handycam thì nó chú trọng dung lượng quá, quay được nhiều thiệt nhưng mờ không đẹp. Lưu một đống rác để làm gì.
Em xem video test của 60D với mấy cái ống Leica đẹp quá chừng, chả cần chỉnh màu gì hết vẫn ra hình rất đẹp.
Bác có video test 60D chưa chỉnh sửa hem? Cho em xem tham khảo với! (^.^)
P.s: Em mới subscribe kênh youtube của bác! :D
pron93
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ken0106 hì, cái All About CVA em dùng 60D để quay bác ạ, nhưng nếu bác xem footage thì sẽ không tin vào mắt mình đâu, vì em quay toàn bộ hướng về phòng dựng nên dùng pro5 low contrast để quay, có gì e sẽ up cho bác ftage lên:D
ken0106
TÍCH CỰC
12 năm
@pron93 Yeah! Cảm ơn bác nhiều! Vậy là quyết tâmtaaujj 60D về roài! He he.
Mua xong em sẽ thỉnh giáo bác kỹ thuật quay. He he
pron93
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác cứ lấy 60D đi😁 e suggest bác lấy body với ống 18-135 rẻ và tiện, đừng lấy 18-55 rồi tiếc
baolonght
ĐẠI BÀNG
12 năm
@pron93 em cũng Vote, hiện tại cũng đang tập tành mò mẫm về quay phim DSLR, à bác đang du học phải không bác pron :D
pron93
ĐẠI BÀNG
12 năm
@baolonght em đương ở Hàn Xẻng bác ạ:D
baolonght
ĐẠI BÀNG
12 năm
@pron93 Mình đang tính cmt trên channel của bạn đây...mình cũng đang rất cần tìm hiểu về DSLR, có gì bạn có thể giúp đỡ nhé 😃 inbox cho mình cái yahoo nha :D
---- Quay Video hiện nay định dạng DVD 720x576, dùng trong cưới , hỏi ma chay, tiệc tùng.... thường thấy mấy ông thợ quay phim chụp hình dùng máy quay băng từ hoặc dĩa DVD rất nhiều .... với thời lượng 90' chỉ với 1DVD. phù hợp với tất cả đầu DVD gia đình hiện nay... đầu tư chi phí thấp, giá thành cạnh tranh... lợi nhuận cao.
---- còn dùng máy chụp hình để quay phim (mình thường dùng), hoặc dùng Smartphone để quay phim HD,hay handycam HD, chỉ để xem trên máy tính ( vì đầu HD player ít người sử dụng... đắt tiền). đinh dạng HD Xem trên TV 32" trở lên thì hình ảnh đẹp, nhưng dung lượng của nó cũng khủng theo 10' HD1080 khoảng 1,5GB.
anhtuanph
ĐẠI BÀNG
11 năm
@YaMaHa LuViAs Nếu phân loại mục đích quay thì dể dàng chia làm 2 nhóm chính:
1. Quay xong chỉnh sửa, cắt nối , lồng nhạc, thêm kỹ sảo (kinh doanh là chủ yếu) đòi hỏi chất lượng video gốc cao, nén ít để không bị suy giảm chất lượng sau khi chỉnh sửa: Loại này người ta thường dùng băng từ kỹ thuật số như mini DV, cao cấp hơn là DV Cam. Băng mini DV có thể lưu trữ chất lượng video với bitrate lên đến 25Mb/s (chuẩn DVD thường là 8Mb/s).

2. Quay gia đình, kỷ niệm, ghép nối chỉnh sửa đơn giản, chia sẽ nhanh, bù lại thì độ chi tiết ở những khung hình quá sáng hay quá tối sẽ giảm, chỉnh sửa nhiều chất lượng cũng giảm theo: Thường dùng các chuẩn nén với H.264 như AVCHD cho chất lượng HD với dung lượng lưu trử nhỏ, tiết kiệm chi phí, bitrate trung bình từ 3-8Mb/s, có thể ghi trực tiếp lên DVD hay thẻ nhớ.

Một chút thông tin chia sẽ cùng bạn
en cũng suy nghĩ giống chủ top nhưng là ngược lại cơ.vì em chỉ chụp ảnh để tung fb lên cũng ko cần dslr làm gì .diện thoại thì chủ yếu quay phim là chính .ít chụp.vậy các bác cho em hỏi để quay phim gia đình.du lich.1 trận đấu bong bàn."quay tốt ban đêm ".ko bị rung giật .mờ hình.thì con này có đáp ứng tốt ko.à nó phải khởi động nhanh.bin tốt nữa.mong các bác giúp.sinh viên có tí tiền cũng chập chọe đòi làm phim các bác ợ...hi.hi .con handycam em dang để ý là:sony DCR- sr21e.thấy room với bộ nhớ con này mà thích quá.thông số kĩ thuât;
Giải mã hình ảnh SD MPEG2-PS
Loại thiết bị lưu trữ Ổ cứng 80GB
HYBRID Memory Stick PRO Duo™ / PRO-HG Duo™ / SD/SDHC/SDXC
Memory Card
Cảm biến hình ảnh 1/8 (2.25mm) Advanced HAD® (Hole Accumulation Diode) CCD
Imager
Bộ xử lý hình ảnh Sony Imaging Processor
Đường kính ống kính / bộ lọc Ống kính Sony / -
Zoom quang học / Zoom kỹ
thuật số
57x / 1800x
Định dạng âm thanh Dolby® Digital 2ch Stereo, Dolby® Digital Stereo Creator
Zoom Mic Có
Độ phân giải ảnh tỉnh tối đa
(chế độ chụp ảnh)
560.000 pixels (4:3)
Cơ chế ổn định hình ảnh Ổn định hình ảnh quang học-Electrical SteadyShot™
Kích thước & loại màn hình
LCD
6.7cm (2.7) Clear Photo LCD (230.000) Wide (16:9)
Đèn LED Video Có
Nhận diện khuôn mặt Có
Chế độ tự động thông minh Portrait/Backlight/Landscape/Spotlight/Night Scene/Macro
Hỗ trợ ánh sáng nền Có (Tự động)
Chép đĩa trực tiếp Có
Chỉ mục bằng hình ảnh Có
Chỉ mục theo dạng phim Có
Khởi động nhanh Có (mở màn hình LCD)
Kích thước (rộng x cao x dày) 59 x 64.5 x 124.5mm
Trọng lượng (không có băng,
pin,...)
270g
AC adaptor Có
Bộ pin sạc NP-FV30
Dây AV Có