Dùng Preview trong Mac để phóng to chi tiết, nhấn mạnh một vùng, ghi chú, chỉnh sửa ảnh...

Duy Luân
27/11/2016 22:49Phản hồi: 23
Dùng Preview trong Mac để phóng to chi tiết, nhấn mạnh một vùng, ghi chú, chỉnh sửa ảnh...

Trong ứng dụng Preview của macOS có sẵn một công cụ chỉnh sửa ảnh cực kì mạnh mẽ mà anh em có thể dùng để làm cho bức ảnh của mình đẹp hơn mà không cần phải cài thêm bất kì ứng dụng nào. Chưa hết, Preview còn cho phép anh em đánh dấu, ghi chú trực tiếp lên ảnh, tiện cho những khi cần đánh dấu tài liệu trước khi gửi cho người khác. Những công cụ đánh dấu này cực kì mạnh, thậm chí còn cả hiệu ứng kính lúp hay làm tối một phần của ảnh, trong khi vẫn rất dễ sử dụng và không đòi hỏi bất kì kiến thức đồ họa nào.

Để thấy được những công cụ này, anh em hãy mở một tấm ảnh bất kì bằng ứng dụng Preview, sau đó bấm vào nút có hình cái hộp công cụ (hình dưới cũng được đánh dấu bằng Preview đó). Mặc định Preview sẽ chạy lên khi anh em double click vào hình. Những định dạng mà Preview hỗ trợ chỉnh sửa là PNG, JPEG và TIFF, tức là hầu hết định dạng phổ biến nên anh em không phải lo về việc chuyển đổi file.

Chi tiết các chức năng như sau:

Cái mình muốn nói kĩ với anh em nằm ở ba cụm tính năng chính:
  • Ghi chú lên hình: cho phép anh em vẽ, đóng khung, chỉ mũi tên lên chỉ bằng cách kéo thả. Anh em để ý là ngay bên dưới cùng của công cụ này còn có hai nút cho phép làm tối ảnh và chỉ chừa lại 1 vùng sáng duy nhất, còn nút kế bên là để thêm kính lúp vào ảnh. Anh em nên xem video cho rõ hơn cách sử dụng
  • Ghi chữ lên ảnh: như cái tên đã gợi ý, chức năng này cho phép anh em viết bất kì chữ nào đó mà anh em muốn lên hình. Có thể dùng trong những trường hợp ghi chú hoặc để hỏi người khác về một điểm nào đó trên ảnh khá là tiện.
  • Chỉnh màu, độ sáng và các yếu tố khác của ảnh: đây là tính năng rất mạnh cho phép bạn tinh chỉnh các thông số màu, sáng và độ nét ảnh không thua kém gì nhiều công cụ xịn. Bạn chỉ việc kéo kéo, chỉnh chỉnh các thanh trượt cho đến khi vừa ý là xong.
Để khôi phục lại ảnh gốc khi đã lỡ sửa và lưu đè:
  1. Vào menu File > Revert To
  2. Chọn file ảnh gốc mà bạn muốn quay trở lại
  3. Nhấn OK là xong
Về cách sử dụng, anh em hãy coi video cho rõ chứ viết ra vừa dài lại vừa vô ích và không thật sự mang lại nhiều lợi ích cho anh em 😁 Hiện tại Preview đang là một phần cực kì quan trọng trong luồng làm việc của mình mỗi ngày, mình sẽ không thể sống thiếu Preview vì sự đơn giản, nhanh chóng của nó, vừa hỗ trợ ghi chú vừa hỗ trợ chỉnh thông số ảnh luôn thì không gì bằng. Chúc anh em xài Preview ngon!
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

OxJade
TÍCH CỰC
7 năm
Quá hay, cảm ơn mod
ntherol
TÍCH CỰC
7 năm
Hôm bữa định làm 1 TUT ngắn về cái này. Nhỏ gọn, built-in, rất hữu dụng. Cảm ơn Duyluan chia sẽ anh em.
@ntherol Sao không làm 😆 anh em mà làm ngon mod hứa cho ra trang chủ luôn, mấy thằng mod viết hoài chán quá
@Duy Luân làm sao để phóng to chi tiết như trên rồi làm tối phần con lại ?
không biết trên bản 10.12 đã cho xem nhiều ảnh liên tiếp chưa.
@hangocanh2303 Cái này từ xưa đã xem được rồi mà bác, chỉ cần chọn tất cả ảnh và command + xuống
chuoi1437
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyentrunghieu82 Giờ mới biết vụ này
@hangocanh2303 cần xem ảnh liên tiếp thì bấm space cho hiện khung preview rồi dùng phím mũi tên di chuyển tới hình tiếp thôi bác 😁, tiện nhất khi folder xếp theo dạng list, chứ thumbnail thì nó lại không tự xuống dòng xem ảnh tiếp được.
Em chỉ thắc mắc là nó revert lại bằng cách nào nếu lỡ lưu đè 😁. Trên iOS thì nó lưu thông số ra 1 file riêng và không đụng gì tới file gốc rồi.
minhcuong
TÍCH CỰC
7 năm
PDF cũng được luôn nha. Rất là tiện.
neo4is
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho mình hỏi, có phần mềm nào tương tự cho windows không vậy? Cám ơn.

Nhiều lúc làm hướng dẫn cho end-user, cứ phải cắt ghép rồi thêm số, vẽ khung hơi mệt.
HuyAndroidX
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trong khi preview pdf, làm thể nào zoom in zoom out, drag vùng zoom bằng bàn phím và chuột vậy ban? Mình chỉ làm được bằng cách nhấn vào 2 icon zoom + - thôi.
tuehtse02185
ĐẠI BÀNG
7 năm
@eleven8x Với touch pad bạn chỉ cần dùng 2 ngón tay cùng chạm và đẩy ra xa nhau là zoom ra rồi, giống như trên điện thoại đó, còn drag vùng zoom thì bạn làm giống như cuộn trang thôi, dùng 2 ngón tay vuốt về hướng bạn muốn drag tới.
Còn với bàn phím thì tổ hợp phím command +, command - để out và in
minhthelong
ĐẠI BÀNG
7 năm
cho xem nhiều ảnh đc mà!Bấm xem 1 ảnh rồi bấm spaceboard rồi phím điều hướng như windows thui!Tính năng này lâu lắm rồi!Duy Luân đã có bài nói về preview đó!Xem lại đi!
superboyvc
TÍCH CỰC
7 năm
Em hỏi hộ mấy bạn khác luôn là mod mua con pet bông ở đâu vậy 😃
mrHz
CAO CẤP
7 năm
@Duy Luân dùng app gì để quay màn hình cho Mac vậy?
@Mr HUzG Trên mac có Quicktime player đó bác.
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
Xem văn phòng của người tá kìa 😔
hay quá, cám ơn bác Luân!
Quá tiện lợi luôn...
azorakt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cách chức năng đó dùng cũng được quá nhỉ, sắp tới di động sẽ có ứng dụng chuyên nghiệp thay photoshop.
cảm ơn duyluan thé bài viết quá hữu ích. mang tiếng dùng mac mà chưa bao giờ lần mò những cái đó
thích mỗi con totoro 😆))) "D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019