Dùng thử cảm biến vân tay dưới màn hình trên điện thoại Vivo

sonlazio
11/1/2018 20:39Phản hồi: 205
Dùng thử cảm biến vân tay dưới màn hình trên điện thoại Vivo
VivoSynaptics có thử nghiệm một chiếc điện thoại với cảm biến vân tay phía dưới màn hình, đáng chú ý là bạn sẽ không biết sự tồn tại của cảm biến này vì phần màn hình ở khu vực cảm biến gần như không khác biệt gì so với những vị trí xung quanh, màn hình vẫn hiển thị y như trên một chiếc điện thoại bình thường.

Sản phẩm mà Vivo và Synaptics làm ra mới chỉ là phiên bản thử nghiệm, nó sẽ được thương mại hóa trong thời gian tới. Sau khi thử qua thì mình có một số kết luận như sau:
  • Cảm biến vân tay này chỉ sử dụng với màn hình OLED, màn hình LCD không thể sử dụng được. Lý do là tấm nền OLED tự phát sáng, không cần đèn nền. Nếu dùng màn hình LCD thì đèn nền sẽ nằm phía dưới tấm hiển thị, bị cảm biến che mất nên phần hiển thị sẽ bị đen.
  • Cảm biến này là cảm biến quang học, không phải cảm biến điện dung, cá nhân mình nghĩ cảm biến quang học thì sẽ dễ bị lừa bởi các vân tay giả hơn cảm biến điện dung
  • Thử nghiệm cho thấy khả năng nhận diện của cảm biến này là khá tốt, nó giống như những cảm biến vân tay của 3-4 năm trước, sẽ tốn khoảng nửa giây mới có thể nhận được, không thể nhận ngay như các cảm biến một chạm sau này. Nhìn chung đây vẫn là bản thử nghiệm nên mình chưa thể kết luận gì.
  • Cảm giác chạm vào màn hình để mở khóa nó hơi lạ. Nó có thể vẫn ăn, nhưng không lõm xuống hay có một chỉ dẫn cố định, làm mình cảm thấy hơi thiếu tự tin lúc chạm vào. Có lẽ phải dùng quen thì bạn mới có thể mất đi cảm giác này
  • Việc dời cảm biến vân tay vào cụm màn hình, trong khi không tốn diện tích vật lý cho các khung, tấm cảm biến đọc lập sẽ tiết kiệm khá nhiều không gian để các nhà sản xuất sử dụng. Chẳng hạn như làm màn hình lớn hơn hay pin lớn hơn.
  • Về việc thiết lập cũng như sử dụng thì các bạn có thể xem video phía trên.
Cam_bien_van_tay_duoi_man_hinh_vivo_synaptics_Tinhte.vn_CES_2018.jpg Cam_bien_van_tay_duoi_man_hinh_vivo_synaptics_Tinhte.vn_CES_2018-2.jpg Cam_bien_van_tay_duoi_man_hinh_vivo_synaptics_Tinhte.vn_CES_2018-3.jpg
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

empty77
TÍCH CỰC
6 năm
Cả màn hình mới ăn thua
ansongjong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@empty77 Chưa đủ trình. Chờ a apple đinh nghĩa lại thôi.
Kyle.D
TÍCH CỰC
6 năm
@tdt.lol Để trên bàn còn ko đc huống chi để dưới bàn.
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@empty77 Theo giải pháp của Sony là bên cạnh viền máy thấy hay hơn. Ai khoái màn full chứ mình không khoái, he
Congcu
CAO CẤP
6 năm
@empty77 Có thể khả thi về mặt công nghệ, nhưng không khả thi nếu xét giá cả cạnh tranh của nó 😁
ctgtt_k48
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao họ không mang nó cao nên nhỉ cho tiện ngón cái
@ctgtt_k48 Mới ra mắt, sau này chắc chắn sẽ có nhiều cải tiến hơn
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@hugnvn87 cảm biết ở đằng sau máy ko nhạy đâu, vì ko nhìn thấy nó lại còn lõm xuống nên bấm toàn hụt, chán lắm
QuanPhamKT
TÍCH CỰC
6 năm
@ctgtt_k48 Cao lên (lên phía trên) chứ ko phải cao nên (1 lời khuyên - nên) . Học chính tả lớp 1 đi em
@ctgtt_k48 Screenshot_20180112-182516.jpg nhìn kĩ sẽ hiểu nhé
Được như vân tay đời 2 thì ngon.
Không biết nếu ướt tay có nhận được không?
@Manhtoan112 Quang học thì vô tư
@Steve*Quảng Tưởng ướt bẩn màn hình nó ko xuyên tới đc
@Manhtoan112 Vì là cảm biến quang học nên bị khúc xạ thì đúng hơn, không biết các hãng có cách nào khắp phục chưa.
hunganhnp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Manhtoan112 Cao lên thì ngón cái bị nghiêng, chỉ xài được 1/2 vân ngón tay
Phiết CN
TÍCH CỰC
6 năm
đỉnh đó.
Cảm ơn a Sơn.Nếu đây là xu thế thì cảm nghĩ như xu thế đi từ quá khứ đến hiện tại. Ngoài việc viền màn hình mỏng thì bảo mật này ko có gì mới cả. Và độ bảo mật có thể kém hơn cũ :|
@kstn_hut_hat "Ngoài việc viền màn hình mỏng" =)) màn hình mỏng chắc là ko quan trọng
@lengochongquan211 Quan trọng công nghệ bảo mật kìa bạn. Bạn để mà xem. Nó ko có gì mới hay nổi bật so vs công nghệ hiện tại. Chứ màn mỏng thì ko nhất thiết đẩy vào màn hình mà để sau lưng cũng đc rồi.
@kstn_hut_hat Đối với ng dùng phổ thông thì mức độ bảo mật của vân tay là hoàn toàn chấp nhận đc rồi ko cần hơn, chủ yếu là nó tiện dụng hay ko.
táo với sam bị anh tàu qua mặt rùi. mà thưng mại mới chắt được
@Da Ga Cua Sat ucw8 2017 qua rồi, giờ là 2018 rồi nhé
chưa ngon. hóng apple định nghĩa lại thôi.
n3.9592
TÍCH CỰC
6 năm
@nguyenmanh287 giống xiaomi định nghĩa lại cảm biến vân tay 1 chạm í nhể
@n3.9592 chuẩn.
Hiện tại mình không quan tâm đến cái động tác này nữa
Mở máy lên là xài thôi (một thằng xài iPhoneX cho hay)
novavn
CAO CẤP
6 năm
@stevevukb Comment hơi gắt nhưng mà đúng ;) iPhoneX tuyệt vời hơn nhiều.
@nguyenmanh287 Để đt trên bàn thường xuyên nhưng khi muốn dùng sẽ phải cầm lên chứ ko ai vứt lệch bên trái bên phải bàn mà dùng luôn đc nhé =)) Bạn thử tưởng tượng cảnh đó xem có ngớ ngẩn ko, haha... Còn nếu để trên bàn thẳng trước mặt thì thì FaceID vẫn mở khóa cho bạn ko cần cầm máy.
@cuhiep Một khi đt nằm trên bàn thì ipx cùi ko chấp. Ngoi cổ lên soi mặt thấy hơi nghễnh ngãng
@cuhiep A xứng đáng đc trao giải comment dũng cảm nhất năm 2018 😁
Hóng dán cường lực có nhận đc k?
@nguyen vanvannguyen Được sao không,vì tấm cường lực trong suốt mà
@Steve*Quảng Trong suốt nhưng khoãng cách xa cảm biến. Ánh sáng có thể bị nhiễu và sai lệch. Chứ mình thấy vân tay điện dung là dán decal lên là k nhận đc lun
@nguyen vanvannguyen Thấy em mình dùng 5s vẫn dán cái nút home bằng một miếng gì tròn tròn vẫn nhận vâ tsy được mà ?
@Lil Nguyễn Mìn dùng sam vs sony dán lên k nhận bạn ơi. Mình k dán cường lực chỉ dán bằng decal trong thôi
Màn hình xanh lè như của s2 s3 vậy
Kiểu này thì ips lcd sắp ra đi rồi
kulele
CAO CẤP
6 năm
Đây là công nghệ của synaptic chứ của vivo quái gì
@kulele Thì đúng rồi. Giờ điện thoại chỉ là cái được lắp ráp từ nhiều thành phần tới từ nhiều hãng. Chỉ các hãng lớn nhất (Apple, Samsung,..) mới tự nghiên cứu và phát triển ra một vài thành phần trên cái máy. Vậy nên mua điện thoại Tàu mà của hãng uy tín và giá rẻ thì cũng ko phải là quyết định sai lầm. Nhưng mấy hãng Tàu như Vivo với Oppo hàng lởm, giá cao thì tránh xa.
Anh T Ng
TÍCH CỰC
6 năm
Dùng FaceID rồi sẽ quên việc mở bằng vân tay, nhiều lúc quên luôn mình đặt passcode là gì
HDTN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@iTeen Nhớ icloud là dc rồi quên thì cắm vào nâng kịch thụt ....:mad:@ lại có mã mới
Anh T Ng
TÍCH CỰC
6 năm
@zcmgyu Tôi dùng X làm máy chính và 7+ làm máy phụ, vẫn có đủ FaceID và vân tay. Từ khi dùng X thì khó chịu với vân tay trên 7+, và muốn quên luôn cái vân tay đó đi. Vậy ổn chưa thanh niên?
zcmgyu
TÍCH CỰC
6 năm
@iTeen Dùng phiền bm
Anh T Ng
TÍCH CỰC
6 năm
@zcmgyu Mặt thì non choẹt, mở mồm ra là thấy thiếu văn hóa. Không đủ tư cách nói chuyện tiếp.
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Khá tốt giống như cách đây 3 - 4 năm. Mod biết so sánh 😁
Cái giao diện như iOS, đến quỳ với hội Tàu. Cái gì cũng nhái được...

Tàu làm thì không ăn thua, hóng Apple làm trào lưu mới cho thế giới công nghệ.
tdt.lol
TÍCH CỰC
6 năm
@Khánh Bee Ai bảo v??? Tự nhận à. Hoang tưowngt vừa thôi bạn trẻ
@tdt.lol Trước iPhone 2g điện thoại ntn? Thế giới công nhận đâu cần hoang tưởng như bạn 😆
MoNoJi
CAO CẤP
6 năm
Cái này là của Synaptics phát triển, thằng Vivo muốn chạy trước nên đem tới đây trình diễn thôi, thực ra còn chưa thương mại hóa dc 😁 chờ mấy ông lớn khác ứng dụng thôi
MoNoJi
CAO CẤP
6 năm
@Khoidang Ít nhất lúc Sam giới thiệu thì S-Pen đã xài được rồi bạn, không phải như thằng Vivo muốn lòe trong khi phát triển chưa xong, cái smartphone ấy còn chưa có tên :D
datltq
ĐẠI BÀNG
6 năm
@MoNoJi CES là để trình diễn mà, nó có nói nó bán đâu. Thiên hạ mang công nghệ tới CES để loè là chính, nhiều thứ về phát triển ko xong cũng vứt đi hoặc để đó sau này lôi ra làm tiếp.
@Khoidang À Sam nó đặt Wacom đấy và giờ thì của Sam rồi, mọi cải tiến đều do Sam nắm giữ nếu không các hãng khác cũng có bút cảm ứng như S-pen hết lượt rồi.
Oled nói chung và ss nói riêng lại được mùa 😁
vietcad.77
TÍCH CỰC
6 năm
Không còn mặn mà lắm với cảm biêdn vân tay. Hy vọng 2018 Apple nâng cao tính bảo mật cho FaceID và các hãng khác cũng dùng nhưng chính xác hơn. Bỏ Tuoch ID là hợp lý
novavn
CAO CẤP
6 năm
@1mitom2trung Ăn mì tôm bàn chuyện thiên hạ là đây. Có tiền mua 1 cái iphone tử tế dùng rồi lên đây phát biểu cảm tưởng lại nhé.
@novavn Đã dùng và thấy ios quá ngu học nên bán rồi.
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
6 năm
@tuanokvt Khác nhiều chứ bác. Nhận dạng gương mặt của android ko dùng cảm biến nào cả mà chỉ dùng camera, so sánh với ảnh chụp mặt đã có sẵn, kết hợp với các thuật toán so sánh để unlock thôi. Cái này đã có từ android 4 thì phải, tuy nhiên ngay khi công bố thì ng ta phát hiện ra cái này cực kỳ dễ phá chỉ bằng ảnh tĩnh bình thường, thế nên về sau công nghệ này bị lãng quên ngay lập tức, chả ai thèm dùng. S8 và Note 8 không hề có cảm biến nào liên quan đến nhận diện gương mặt nha bác (chắc bác nhầm với iris scanner là quét mống mắt). FaceID, như mình đã nói ở trên, dùng cảm biến để quét và lưu thông tin dưới dạng mô hình 3D chứ không phải là lưu dưới dạng ảnh 2D. Một bên là thông số 2D, một bên là 3D, bác đã hiểu sự khác nhau chưa?
novavn
CAO CẤP
6 năm
@Ếk Kốm Chắc ko hiểu 2 cái đấy khác gì nhau đâu 😆
Inked000c76446a0bb92b2a132c0ae613138b_LI.jpg ddb72306-2575-4e6a-8939-9089ab578df6.jpg
xàm. cái cảm giác ngoi cổ lên để mở khóa khi đt để trên bàn là biết bực rồi. còn ko thì phải cầm đt lên nghiêng nhẹ or nhập pass thời cổ lỗ đến nản. tương lai 1-2 năm nữa cổ bác ngắn như cừu hiện tại mà ko dài bằng con đà điểu mới lạ đó.
nên tích hợp nhiều phương thức hiện đại vẫn hơn. đừng bảo thủ vì m ko có đủ
chỉ khổ bầy cừu thôi , tưởng có vân tay dưới màn hình ai ngờ quá nhọ , 😁 , năm nay china thống trị công nghệ đi đầu rồi , mà bầy cừu lại bảo là Apple sẽ định nghĩa lại mới hài :D
@KNP_architects Ơ cái đờ mờ. T là người dùng thì 1 sản phẩm ra tốt xấu thì t có quyền chê chứ. Lời đó m nên dùng cho sheeple đó. Thấy nó xấu nó tệ cũng phải khen k dám chê
@KNP_architects T nhìn avatar m mới thấy có 1 thằng bần lông lá đấy
@nguyen vanvannguyen Nói chuyện lí lẽ như 1 người có học không được, nên lòi cái bản vô học ra rồi hả nhóc ! Anh thấy mày k có tư cách gì hết , next đi thằng seeder vô học !
@KNP_architects Thằng vô học có lẽ là m đấy. Ở đây nhảy vào oẳn thì ngta đưa ra link thì câm cái miệng lại đi ở đó cãi cùng r bắt đầu giở trò vô học. Ghét cái thể loại sheeple vô văn hoá z lắm. Bẩn 4rum vcl

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019