Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng thử Lime - Dịch vụ chia sẻ xe scooter điện và xe đạp ở San Diego

dac
22/8/2018 22:20Phản hồi: 62
Dùng thử Lime - Dịch vụ chia sẻ xe scooter điện và xe đạp ở San Diego
Chào các bạn, mấy hôm nay tranh thủ tham gia event của Gartner tại San Diego, California, mình có thử và tranh thủ giới thiệu nhanh tới các bạn 1 dịch vụ thuê xe rất thú vị - Lime.
Lime ra đời mới từ 2017, đầu tiên là dịch vụ cho thuê xe đạp với giá rất hợp lý, chỉ $1 cho 30 phút. Hiện start-up này đã được định giá hơn 1 tỷ $, chuyển trụ sở về Silicon Valley (cụ thể là San Mateo, gần nhà cũ của mình, he he). Họ cũng đã hợp tác với Segway, một các tên quen thuộc về xe scooter điện để mở dịch vụ cho thuê xe scooter luôn.

Thứ nhất về xe, mình chỉ thử xe scooter vì nó nhàn không phải đạp, chạy điện nên cool hơn. Xe nhìn như bất cứ 1 chiếc scooter bình thường, ngoại trừ màu xanh đặc trưng của Lime. Xe có chỗ để tăng giảm tốc độ, có phanh, 1 màn hình nhỏ thể hiện tốc độ và phần trăm pin. Ngoài ra mỗi xe có 1 mã QR code riêng để có thể scan unlock xe qua app.

Đây là hình ảnh chiếc xe scooter của Lime đứng trước hàm không mẫu hạm Midway nổi tiếng

Để thuê xe, bạn cần cài app của Lime lên điện thoại iPhone hoặc Android, đăng ký account là bạn bắt đầu có thể sử dụng.
Mình ở ngày trung tâm San Diego nên gần như chỗ nào cũng có xe. Nhìn thực tế ngoài đường hay trên bản đồ đều thấy số lương nhiều ghê gớm, nói chung cứ cần là thấy có xe luôn, cực tiện lợi.

Khi chọn 1 chiếc xe trên bản đồ, bạn có thể thấy được xe này còn đi được bao xa. Cái này rất quan trọng để tránh việc xe hết điện giữa chừng.
Các bạn có thể thấy giá “mở cửa” là $1 và họ tính 15 cents cho 1 phút, không kể quãng đường

Nếu là xe đạp thì giá mềm hơn, chỉ $1 cho 30 phút

Để bắt đầu thuê, bạn cần scan mã QR code của xe với app trên điện thoại, xe sẽ được mở khoá và bạn có thể bắt đầug sử dụng.

Xe không tự động chạy khi gạt nút xanh bên phải. Bạn phải ủn cho nó có gia tốc rồi gạt và giữ nút xanh thì nó mới chạy. Bấm mạnh thì xe chạy nhanh, bấm nhẹ xe chạy chậm lại. Mình đã thử chỗ đông người chạy được lên hẳn 15mph, tức tầm 24kmh ngon lành, tuy hơi sợ sợ.
Phía bên trái là nút phanh màu đỏ, nên muốn dừng hẳn thì bấm cái này nó sẽ phanh lại. Thường mình rà rà cho đi chậm dần rồi thả chân xuống phanh tiện hơn.

Quảng cáo

Xe có GPS nên sau mõi chuyến đi app sẽ cho xem mình đi thế nào, có cả so sánh là đi xe điện thì đã giúp bớt bao nhiêu lượng khí thải ra môi trường

Khi dừng xe, bạn có thể lock tạm lại (ví dụ để vào mua cafe) hoặc trả xe bằng cách báo kết thúc chuyến đi trên app. App sẽ bắt bạn chụp lại xe để người đến sau có thể tìm dễ hơn.

Hiện Lime đang phát triển rất mạnh mẽ, họ đã có mặt ở nhiều nơi trên nước Mỹ và đã sang cả châu Âu.
Lime cũng đang thử nghiệm cả xe đạp điện chứ không chỉ có xe đạp chạy bằng cơm.
Dưới đây là các điểm Lime đã có mặt ở nước Mỹ

Nói túm lại, Lime thực sự là một giải pháp tuyệt vời cho các khu trung tâm, các khu du lịch, các khuôn viên trường đại học.. Giá như ở khu vực phố cổ ngoài HN hay trung tâm quận 1 SG mà có cái này thì tuyệt quá.

Quảng cáo

Biết đâu có bạn nào ở VN có thể lấy ý tưởng này để làm start up nhỉ?!
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 ngày trước hay chơi cái xe trượt trượt kiểu nó cũng ntn
novavn
CAO CẤP
6 năm
@narutoxboy Bây giờ người ta thường đi xe này cơ :D
@narutoxboy ngày đó chắc xa lắm rồi,
Dịch vụ như này quá tiện luôn, nhất là khi phát triển đến mức gần như ko có phương tiện cá nhân, chỉ có phương tiện công cộng và xe đạp thế này
noblemanhp
TÍCH CỰC
6 năm

Một mình một xe chạy lượn quanh quanh gần nhà vui phết
noblemanhp
TÍCH CỰC
6 năm
@dungladap Chạy gần gần tầm 3-4km đổ lại thì đứng đc chứ xa đứng lâu mỏi người vì xe ko có giảm sóc nên khá sóc với đường xá VN. Một lần sạc chạy đc tầm 30km. tốc độ max đc 25km/h. Đã thử 3 người (120kg) đứng lên vẫn phi ngon. Phù hợp chạy loanh quanh hoặc hóng mát, được cái đi ngoài đường mọi ánh mắt đều ngước nhìn, nhất là mấy ku nhóc con cứ há hốc mồm hô bố mẹ nhìn kìa nhìn kìa hay ko.... 😁
dungladap
TÍCH CỰC
6 năm
@noblemanhp hahaha vui ta? để mua 1 chiếc chơi vậy. cám ơn bro nhiều
noblemanhp
TÍCH CỰC
6 năm
@bayba_x Xiaomi scooter. Hầu như đều ko có giảm sóc đâu bạn, nếu có giảm sóc thì lại xấu
Vn triển khai loại này thời điểm này đi kiếm xe mệt lắm, siim rác vẩn còn nhan nhản, mua sim rác về -> cài app -> thuê xe ----> chủ đi tìm xe thất lạc
@nbqvdp K có chức năng đó đâu, hihi
Pnmr560
TÍCH CỰC
6 năm
@GiT Người anh em tỉnh lại đi. Dù tôi cũng đang sống tại cái dải đất hình chữ S này nhưng tôi thấy trộm cắp, cướp giật, tệ nạn, tham ô tham nhũng, phá hoại môi trường,... nhiều không sao tả nổi. Người anh em đừng bị che mắt, nhồi sọ nữa. Hãy tỉnh táo và cảnh giác mà nhìn ra xung quanh đi. Gửi người anh em thực trạng ở ngay chỗ tôi đang sống đây này http://m.giadinh.net.vn/xa-hoi/ha-noi-xe-dap-loc-nuoc-ho-hoang-cau-sap-thanh-dong-phe-lieu-20180824092056282.htm
@nbqvdp Lâu lâu mới zô xem lại. Cho hỏi mình văng tục ở đâu thế !!
@GiT Mình có bảo mình tự ti về Việt Nam đâu. Mình chỉ nói sự thật là trôm cắp ở Việt Nam nhiều hơn các nước phát triển khác. Thấy bạn bình luận dài quá
Đi trong tphcm mà đi từ quận này sang quận kia bằng xe này chắc mờ mắt
anmay2x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vn_ninja Giải pháp cho bạn đây...
Kz113
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cũng có ý tưởng làm start up này lâu rồi, mà ngại.
Sài Gòn cái nắp ống cống nó còn "chôm" ko biết cái xe tồn tại bao lâu?
bên mão, camera đầy đường, còn theo dõi dc. còn Sài Gòn thì ......
Xe mà đi rồi, biết nó ở mô?
@Kz113 Luật k nghiêm và người làm luật không nghiêm thôi.
Đụng đến túi tiền xem, nghiêm hết ngay!
Pnmr560
TÍCH CỰC
6 năm
@Kz113 Đến cái xe gắn cố định 1 chỗ còn bị tháo tung ra chứ đừng nói là xe chạy được bác nhé http://m.giadinh.net.vn/xa-hoi/ha-noi-xe-dap-loc-nuoc-ho-hoang-cau-sap-thanh-dong-phe-lieu-20180824092056282.htm
Pnmr560
TÍCH CỰC
6 năm
@Azkan Trộm vặt Việt Nam không hẳn là lấy để bán. Nhiều thành phần ăn trộm chỉ để thỏa mãn tính tò mò hoặc cho đỡ ngứa tay thôi.
Nobj Nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đưa cái này vào Hội AN dùng được ko nhỉ ???/
VUHEO
TÍCH CỰC
6 năm
@Nobj Nguyen Mấy cái hàng quán to đùng chính quyền Hội An quét mãi vẫn bán đầy bờ sông. LÀm cái này ở HA chỉ có nước đi tìm xe đổ đuối. Cho thuê xe máy giữ giấy tờ của khách mà có hôm phải vô Nha Trang hay ra Huế để lấy xe về. Xe điện gọn nhẹ kiểu này chắc phải đi tới tàu hay Phi để kiếm xe á.
Sở dĩ Mỹ hay châu Âu, mấy dịch vụ này hiếm khi bị mất cắp vì: tất cả mọi người sinh ra đều có một mã số, tất cả thẻ ngân hàng, sim điện thoại của người mở đều qui về một cái mã số ở Mỹ gọ là số An Sinh Xã Hội, con số nó theo một con người đến khi xuống mồ. Khi dùng dịch vụ liên quan đến tài khoản ngân hàng (có dịch vụ gì không phải trả tiền), họ không lấy cắp hay phá hỏng vì biết không có thoát được. Ở Mỹ hở cái là ra tòa, mỗi lần ra tòa án là phiền phức và tốn tiền luật sư. Vậy nên là con người ai cũng có lòng tham nhưng luật pháp chặt chẽ nó đè lòng tham xuống. Và cái cơ bản nhất vẫn là nền tảng giáo dục của một đất nước nó xóa bỏ tư tưởng xấu: ăn cắp hay móc túi là điều xấu xa.
Có người bạn ở quê vào Sài Gòn chơi, đãn đi AEON Mall, đứng trước quầy bánh ngọt tụ chọn, người ấy cứ tặc lưỡi: sao không ai lấy trộm bánh hay ăn bánh vì dễ lấy quá, sao không vô lấy ăn rồi đi ra khỏi phải trả tiền. Suốt thời gian đi chơi, người ấy cứ thắc mắc mãi điều đó mà không nhìn ra người Nhật tổ chức cái "đại siêu thị" đó tốt thế nào. Có lẽ siêu thị Aeon Mall là siêu thị duy nhất trên cả nước giữ xe hơi miễn phí, bãi xe rộng mêng mông và ngăn nắp. Bạn đọc cần phân biệt "giữ xe miễn phí" và "đậu xe miễn phí" khác nhau nhen
@Nobj Nguyen ý tưởng khá hay đó bạn, nhưng còn tùy thuộc vào ý thức mỗi người nữa, rủi ro khá cao.hi
@VUHEO cảm ơn bài phân tích của bạn. Chung quy lại vãn phải là ý thức tốt kèm theo nền tảng quản lý chặt chẽ
elgaucho
TÍCH CỰC
6 năm
@vndkh Bác theo chủ nghĩa duy tâm à, trông chờ vào ý thức thì trăm năm, ngàn năm nữa cũng thế thôi.
hiẹn đại quá...
Ở VN mướn tụi nó giữ mấy cái xe này thui là tốn cơm nhiều rồi =)))
tưng thấy ô người Đức đi xe kiểu này ko có điện để ra bến xe buýt
tưởng bở mang sang Việt Nam!
thì vứt cả xe scooter bỏ xe buýt luôn
1$ cho 30 phút, rẻ quá nhỉ
Khoe khéo cái chiến hạm của Mỹ hả bác ? Bác này chắc làm trong Hải quân Mỹ
@thienvk Ở San Diego ai cũng được tham quan hàng không mẫu hạm này hết 😁
@thienvk Bạn wiki USS Midway
@dac Tại thấy bác hay tha thẩn ở cái mạn đó, nên có tí suy luận
Ở VN cứ phải nâng cao ý thức con người đã, không thì muốn làm gì cũng khó. Sự ích kỉ cá nhân quá cao thôi thúc người ta cứ phải làm mấy trò vặt để có tí lợi ích hơn người
nhiều trường đại học ở mỹ có dịch vụ cho sinh viên thuê xe đạp để đổi tiết mỗi ngày vì lớp này cách lớp kia khá xa, nếu không thích đi xe bus miễn phí trong trường, - 35$/năm
nhìn đẹp thế
Lime có thuê người tìm kiếm và sạc xe cho họ nè!

Công nghệ hiện đại - ý thức người dân tốt - chế tài quản lý chặt chẽ; các nền tảng để đảm bảo thành công!
vvt03hp
CAO CẤP
6 năm
Công nghệ càng ngày càng hiện đại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019