Dùng thử ứng dụng tìm nhà trọ Ohana: mô tả chi tiết về phòng cho thuê, tiết kiệm thời gian, đa dạng

zyzy1908
26/10/2018 12:19Phản hồi: 99
Dùng thử ứng dụng tìm nhà trọ Ohana: mô tả chi tiết về phòng cho thuê, tiết kiệm thời gian, đa dạng
Tìm nhà trọ là một trong những vấn đề nan giải, rất quen thuộc của hầu hết các bạn học sinh sinh viên hay thậm chí là những người đi làm. Trong bài viết hôm nay, mình muốn chia sẻ với anh em và cùng thử nghiệm một ứng dụng tìm trọ của người Việt mà mình vô tình thấy khi xem một chương trình trên ti vi, đó là Ohana. Đánh giá tổng thể thì ứng dụng này vẫn còn chưa mượt lắm vì có lẽ chỉ là 1 startup mới. Tuy nhiên, ứng dụng này cũng có hệ thống tìm kiếm, phòng trọ, mô tả phòng trọ rất chi tiết mà anh chị em nếu có nhu cầu thì nên tham khảo qua. Lưu ý: Ứng dụng này hiện chỉ có liên kết với phòng trọ ở 3 tỉnh thành là Hồ Chí Minh, Hà Nội, Đà Nẵng.

Giao diện chính của ứng dụng chia làm 5 tab chính: Tìm Kiếm, Ở Ghép, Nhà gần, Tin nhắn và Cá nhân. Mục cá nhân đơn giản chỉ gồm thông tin cá nhân, liên kết với tài khoản Facebook và phòng bạn sở hữu (có thể là phòng bạn ở hoặc phòng bạn cho thuê, vì ứng dụng này còn cho phép đăng phòng lên).

Tìm kiếm là mục quan trọng nhất vì tất cả mọi thứ cần thiết đều nằm ở đây, bao gồm: tìm kiếm theo nhu cầu (tìm gấp, tìm gần nơi học và làm việc, không chung chủ, đăng phòng), xu hướng tìm kiếm (tìm kiếm theo các quận phổ biến), Phòng đã xác thực (những phòng đã được xác thực thông tin và có độ tin cậy cao, nhưng mình không rõ quy trình xác thực của Ohana là như thế nào), Phòng mớinhiều hơn thế nữa. (cái nhiều hơn thế này mình thấy hơi dư).

Ở Ghép: mục này cực quen với các bạn học sinh, sinh viên khi muốn tiết kiệm chi phí thuê phòng. Tuy nhiên, có 2 điểm mình không thích: thứ nhất là bắt buộc đăng nhập Facebook cá nhân, thứ 2 là ứng dụng lag nên lúc thấy lúc không. (lúc thì mở vào trống trơn, lúc lại thấy hiện ra). Mục ở ghép này, Theo mình thấy, chủ yếu dành cho các bạn đang có nhu cầu muốn tìm người thuê chung.

Nhà gần: Mục này chủ yếu dành cho để tìm kiếm nhà theo địa điểm.

Tin nhắn: quản lý tất cả tin nhắn bao gồm tin nhắn với Ohana, tin nhắn với chủ/ người đăng tin cho thuê phòng.

Thông tin phòng: Đây là điểm đáng giá nhất của ứng dụng này vì nó hiển thị thông tin rất đầy đủ, chi tiết giúp chúng ta tiết kiệm thời gian. Cụ thể: bạn sẽ nhận được thông tin: hình ảnh phòng, tìm người thuê hay tìm người ở ghép, giới tính, địa điểm, giá phòng, diện tích, đặt cọc bao nhiêu tháng, tiền điện, tiền nước, phí giữ xe, phí internet.

Ưu điểm:
  • Ứng dụng có một hệ thống miêu tả tiện ích chi tiết của căn phòng giống như Homestay/ khách sạn bao gồm: có điều hoà hay không, wc riêng hay chung, có cung cấp chổ để xe hay không, giờ giấc tự do hay như thế nào, chủ riêng hay chung, có tủ lạnh hay không, có máy giặt không, có nhà bếp hay tủ đồ không,.... Phải nói là rất đầy đủ, thậm chí còn có thêm một dòng mô tả chi tiết bên dưới từ phía chủ nhà về những tiện ích thêm hay chia sẻ thêm. Cảm giác đi thuê trọ mà giống như đi thuê Homestay, airbnb,.. rất đầy đủ. Nó sẽ giúp tiết kiệm thời gian cho người thuê lẫn người cho thuê, khi bạn không cần phải hỏi từng ly từng tí như khi đọc một đoạn tin cho thuê ngắn cũn trên mạng xã hội.
  • Và khi bấm chọn 1 căn phòng, dù bạn có kéo lên kéo xuống bao xa trên trang đó thì vẫn luôn có 1 khung chat hiện ngay dưới cùng. Nếu bạn vẫn muốn hỏi thêm thì bấm vào chat ngay với chủ cho thuê, nếu bạn thích rồi thì cứ bấm đặt hẹn ngay, nếu bạn không thích thì cũng có thể bấm không thích và phản hồi lí do cho Ohana như chủ nhà không trả lời bạn hay hình ảnh và thông tin nhà không đúng.
  • Bạn có thể đặt cọc trước để giữ nhà với những căn phòng bạn lỡ xem, lỡ thích mà chưa hết hợp đồng ở nhà cũ.
  • Nếu cần hỗ trợ, bạn có thể gọi trực tiếp vào số điện thoại của admin Ohana. Mình chưa có cơ hội thử đặt phòng, nhưng đọc phản hồi trên cửa hàng ứng dụng thì thấy khá tốt, các bạn nói rằng họ hỗ trợ rất nhiệt tình.
  • Quan trọng hơn, đối với người đi thuê, các bạn không tốn bất kỳ phí gì. Ohana sẽ thu phí từ chủ cho thuê để vận hành nên anh chị em có nhu cầu cho thuê cứ thử tham khảo.
  • Hệ thống phòng cho thuê đa dạng từ phòng ký túc xá 1-2tr đến những căn hộ mini nhiều tiện nghi 7-8tr, thích hợp với học sinh-sinh viên lẫn người đi làm.

Quảng cáo

Đó là một số cảm nhận ban đầu của mình, điểm trừ lớn nhất có lẽ là ứng dụng còn hơi rối, hơi lag và có một số mục nên gom gọn lại vì mình cảm giác hơi trùng lắp. Ngoài ra, nếu được, có thêm một mục hướng dẫn hay thông tin chi tiết để người xem hiểu hơn về ứng dụng này. Có anh em nào thử đặt phòng qua đây chưa? Nếu có, mời anh em chia sẻ thêm về nó hoặc trang/ ứng dụng mà anh em hay tìm thuê phòng nhé. Cảm ơn anh em.
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ thích chị CEO của ohana thôi =)))
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
@Damien 8 Chuẩn bạn.
LMT85
CAO CẤP
5 năm
@datpro12345 Cái đó cá mập mới đớp đc, e bó tay :D
locls
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pntphong1810 Đùa. Photoshop bài cơ bản
@pntphong1810 lên tv thế thôi chứ ko ngây thơ đâu

Ngày xưa ở sài gòn kinh nghiệm đi tìm phòng là dắt xe mà đi hoặc qua người quen giới thiệu, đã lên online (thời đó còn rongbay, 5giay, muaban) thì phòng ngon không bao giờ tới tay mình (dĩ nhiên loại 7-8 củ đổ lên thì rất nhiều không nói)

Giờ có fb, thi thoảng lướt thì may ra kiếm được, chứ mấy app này không ăn thua lắm
@Hunglong96 Tổ cho bọn cò thôi
nói thật luôn là ..toàn app rác không đáng để tải về sử dụng cho nặng máy. Việc tìm nhà trọ không nhất thiết phải lao tâm khổ tứ làm app như này cho nó cực thân mà hiệu quả chắc chắn đổ sông đổ bể thôi. Hiện nay,trên fb zalo v.v..và một số trang mua bán cho thuê này nọ hoạt động rất nhiều rồi.
KHABT
TÍCH CỰC
5 năm
@Emranhieulam1990 Người dùng đăng chứ đâu pa
locls
ĐẠI BÀNG
5 năm
@drleo888 Thị trường nhà trọ còn rất sôi nổi và nhu cầu cao, có app để dùng là đúng rồi k dư đâu bạn, hôm nay có chổ để thuê chưa có nghĩa là bạn đã yên thân, bạn k trong nghành đi thuê chỗ trọ nên mới nói vây. Tại sao app này buộc phải lấy FB id của user. Tôi deny n remove app này ngay tức thì. Data base làm yếu kém quá
drleo888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@locls Em là người đi thuê trọ thường xuyên đây ạ. Ở trọ 6 năm luôn. Thường thì khi tìm chỗ thì e sẽ đến tận nơi. Ở dài hạn, nếu k có gì đặc biệt thì em lên app làm gì nữa?
icon929
TÍCH CỰC
5 năm
Ứng dụng này trước gọi vốn mà k đc nay
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
@icon929 Đc mà
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
Cũng khá tiềm năng... có lẽ nên đầu tư
locls
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HamDzui App này cần đầu tư về data base , only
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@locls Chuyện ấy tưởng đơn giản nhưng cực khó và tốn rất nhiều tiền
Mọi hôm có xem trên tivi e giám đốc của ohana này đi keeuu gọi đầu tư từ các sharp cá mập trong chương trình trên tivi . hiếm có 1 em làm về công nghệ và xinh đẹp như e này. Dù biết là tính thực tế khá năng thành công cũng khó vì nếu thuê qua ohana là khách phải trả cho ohana hoa hồng. Nếu thuê trực tiếp với chủ nhà thì sẽ k bị tính hoa hồng
Cathy Thao Tran, xinh lắm, ngây thơ nữa 😁
@Lil Nguyễn Bữa hỗm coi ohana trên shark tạnk Việt Nam! Gọi vốn đầu tư
-nHm-
CAO CẤP
5 năm
"Nhìn em là anh thấy lỗ rồi"- Trích lời shark Phú 😁
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenmanh96 Shark Phú hay đầu tư theo cách lỗ vốn thì lấy người về làm cho mình, khó chịu thật.
@nguyenmanh96 shark Phú còn nói : Nhìn em là anh muốn đầu tư rồi. biết là lỗ nhưng vẫn muốn đầu tư
@12minhduc. Chứ làm mất tiền khỏi đền à .
Ai đã từng là sinh viên và từng đi tìm phòng trợ mới thấy cái app này chẳng có ý nghĩa gì. Chỉ phục vụ mấy thằng môi giới lên lừa gà.
Cần thuê nhà em toàn qua môi giới, 500k-1tr là có cả đống nhà, hình ảnh để xem
@If you dont mind cũng đầy người mất tiền mà cũng chẳng có được phòng, mà đa phần toàn sinh viên bị, chưa kể cũng đầy bọn môi giới chúng nó cũng chỉ lấy thông tin trên mạng, đưa cho địa chỉ là hết trách nhiệm
App cùi bắp. Viết app này chắc thuê freelance
Cài đc 1 tuần, kết quả tìm kiếm ko đc nhiều như tìm tren web, vẫn nhiều chỗ post hình kiểu giấu giếm.
Sản phẩm hữu ích nhưng chất lượng tệ quá, UI/UX đều ko ổn.
Ko biết bạn nào làm product manager cho cái này?
tuanhqt
ĐẠI BÀNG
5 năm
shark Phú said: Nhìn em là anh muốn đầu tư rồi ;)
authien9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xem lại em này thấy ngon thật, nhưng hơi ngây thơ
Hocxit
TÍCH CỰC
5 năm
Ảnh thực tế cho bác nào chưa biết :v
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
@Hocxit Lên youtube mà xem.