Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng thử wifi miễn phí của Google tại Hà Nội

Didu
26/4/2019 8:52Phản hồi: 121
Dùng thử wifi miễn phí của Google tại Hà Nội
Google Station là chương trình mà tập đoàn này triển khai dịch vụ WiFi miễn phí tại một số quốc gia đang phát triển, có vẻ họ đang thử nghiệm ở Việt Nam nên mình đi test thử tốc độ cho anh em xem. Họ đang triển khai dịch vụ này tại các trường đại học lớn ở Hà Nội, TP.HCM hay Đà Nẵng, mình thử nghiệm tại Đại học Điện Lực trên đường Hoàng Quốc Việt, mình có qua cả Đại học Quốc gia nhưng không có dịch vụ này.

Triển khai ở các trường đại học nên đối tượng nhắm tới là các sinh viên để họ có cơ hội sử dụng Internet nhanh, tin cậy và miễn phí (theo mô tả trên trang station.google.com). Mình để ý thì xung quanh các giảng đường, đơn vị triển khai cũng cho dán nhiều poster để quảng cáo về dịch vụ wifi miễn phí cho sinh viên sử dụng. Sau khi kết nối, bạn sẽ có 1 tiếng dùng Internet, khi đã hết khoảng thời gian này thì cần phải đăng nhập và kết nối lại, dĩ nhiên vẫn miến phí. Dịch vụ này không phải bản thân Google triển khai mà họ nhờ đối tác là S-wifi làm việc đó.

Speedtest tốc độ mạng wifi miễn phí

Đầu tiên mình test tốc độ của mạng wifi miễn phí này trên chiếc Pixel 3 của mình, với server đặt tại Hà Nội. Tốc độ cho ra lần lượt là 5,21Mbps cho tải xuống và 15,5Mbps cho tải lên với thời gian ping 4 mili giây. Về cơ bản với một mạng wifi công cộng cho một khu vực trường đại học và người dùng là các sinh viên thì mình thấy tốc độ đó là ổn.

So sánh Speedtest với 4G LTE của Vinaphone

Tiếp theo, mình thử so sánh với mạng 4G của nhà mạng Vinaphone xem sao, vẫn là Pixel 3 nhưng mình tắt wifi đi. Kết quả với mạng 4G là 20Mbps cho tải xuống và 36,9Mbps cho tải lên, ping 14 mili giây. Như vậy, tốc độ của mạng wifi Google Station thấp hơn đáng kể, khoảng 1/4 ở tốc độ tải xuống.

So sánh Speedtest với 3G của ITelecom

4G hơi nhanh nên mình thử với 3G, rất may đang có cái SIM mà ITelecom đưa cho để test. Không hiểu sao dù quảng cáo có LTE nhưng mình không có kết nối 4G ở ITelecom, chỉ có 3G thôi. Kết quả thì mạng 3G dùng chung cơ sở hạ tầng mạng với Vinaphone này có tốc độ tải xuống 7,58Mbps và tải lên 2,68Mbps, ping 28 mili giây. Tốc độ tải xuống thì nhanh hơn một chút nhưng kém nhiều về tải lên cũng như thời gian ping khi so với Google Station.

Mở trình duyệt vào một vài trang web: tinhte.vn, vnexpress

Hai trang web hay vào nhất của mình thì rất nhanh, bấm là mở không gặp khó khăn gì. Thử mở một video trên vnexpress.net thì cũng chạy luôn, bạn cứ hình dung 3G như nào thì nó gần tương đương vậy, quá tốt cho một dịch vụ miễn phí.

Stream nhạc với Apple Music

Quảng cáo

Tương tự với stream một bài nhạc từ Apple Music. Thời gian để stream là khoảng 1-2 giây gì đó.

Xem video YouTube

Các video trên YouTube trong thời gian mình thử nghiệm cũng được tải, buffer nhanh kha khá. Mình thử xem video HD và Full-HD thì không gặp rắc rối hay bị chậm. Thậm chí khi tua một video Full-HD thì cũng ngon lành. Mạng nhanh quá sợ anh em sinh viên lại xem video mà quên học.

Đó là cơ bản về Google Station ở Đại học Điện Lực. Nhìn chung trong khoảng 1 tiếng mình ở đó thì mạng wifi này khá ổn định, lúc đó là 5h chiều, thời gian sinh viên bắt đầu đi về nhiều, có lẽ chưa phải lúc cao điểm. Đôi lúc trên iPhone thì bị mất kết nối, chuyển về 4G và sau đó tự kết nối lại ngay. Tình trạng không ổn định cũng xảy ra khi mình Speedtest trên iPhone và cho kết quả thấp hơn nhiều so với lần thử đầu tiên hoặc so với trên máy Android.

*Cập nhật: theo thông tin mình biết thì không chỉ các trường đại học mà Google Station còn được triển khai tại các địa điểm công cộng. Ở TP.HCM thì có Công viên thỏ trắng (kế bên CV Lê Thị Riêng), phố đi bộ Bùi Viện, các siêu thị Big C Trường Chinh, Gò Vấp, Bệnh viện Chợ Rẫy, truyền máu huyết học (cơ sở 2), Khu nhà trọ Công nhân, bến xe miền Tây. Ở Hà Nội có chợ hoa Quảng An, Bệnh viện Xanh Pon.
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iPhone cái gì cũng nhất hết, do đây là Google Station chứ Apple Station thì khác lắm đấy nhé
Koozing
ĐẠI BÀNG
5 năm
@baomat1585 Con điên.
mr_tam
TÍCH CỰC
5 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Thế chỉ sự liên quan ở đây xem nào? Anti cũng cần dùng não tý chứ :v
@mr_tam bạn bị gì vậy? bạn ko biết bạn vừa bình luận gì à
mr_tam
TÍCH CỰC
5 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Tôi mới là ng nên hỏi câu đó ở cái cmt trc bạn trả lời tôi đấy? Mời bạn đọc lại từ đầu cho đến cmt bạn tl tôi phía trên.
Ngon, lượng sinh viên sử dụng wifi để truy cập mạng và tải dữ liệu hàng ngày chắc cũng ko ít nhưng hình dung viễn cảnh nếu cả vài trăm sinh viên sử dụng mạng wifi cùng lúc thì tốc độ mạng lúc đó thì sẽ như nào nhỉ, chắc quay lại xài gói 3-4G theo sim luôn quá 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Flirtflock
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Sao biết không đủ đáp ủng đủ vài trăm hay nghìn mạng xài cùng lúc . làm quản lý mạng wifi của google ở đó à . Có biết phố đi bộ Bùi Viện , bệnh viện Chợ Rẫy không . Hai nơi đó đông nghẹt người ta mà nó còn đáp ứng đầy đủ , vẫn connect bình thường . Khuông viên đại học có là gì mà không đáp ứng nổi . Đã không làm thì thôi , làm không tới cho người ta chửi vào mặt google à .

Limit user , băng thông ở đây là phòng ngừa bất chợt quá nhiều người kết nối . Mà Với kinh nghiệm của thằng google việc phát wifi cùng lúc cho vài trăm thậm chí vài nghìn người cùng lúc cũng chả là vấn đề gì lớn . Nó còn đang có ý định phát wifi free qua vệ tinh . Mấy cái phát wifi công cộng như thế này chỉ là muỗi đối với nó
hthmobile
TÍCH CỰC
5 năm
@Flirtflock Chuẩn
phongnam89
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Chắc chắn là đủ và google người ta đã có giải pháp thì mới tiến đến thử nghiệm rộng như vậy, công nghệ mới chứ có phải touter wifi công cộng bình thường đâu mà phải xoắn
@phongnam89 Hy vọng đủ dùng cho ngần ấy con người, free thì ai chả thích, nhất là sinh viên 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
bEsTgAnKvN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy 4G có mấy gói 90k 1 tháng, 1 ngày đc 2gb, quá rẻ còn gì 😁 chứ wifi free thì tốc độ lúc nhanh lúc chậm
@porco-rosso Em đang dùng sim chính chủ có v90 đây bác (đang xài bt tự nhiên nó gửi tin nhắn khuyến mại). Nhưng nó chỉ cho phép đăng kí trong vòng 1 năm thôi. Hết 1 năm thì không biết thế nào.
Cái cần là nghe gọi ổn định chứ mua thay số liên tục mệt mỏi lắm bác.
@tyhn Chuyện đó không thể nào đâu. Các nhà mạng họ ghê lắm, phát hành các gói cước ngon nhất trên sim mới để phát triển thuê bao chứ nhất định không cho thuê bao cũ đăng ký đâu
@Yan20142297 À em xài 2 máy, nghe gọi số chính chủ.
Còn 4G giải trí thì làm con sim v90 ^^ lúc nào hết tiền cái gọi đc ngay =))
@tyhn Bác làm thêm 1 em flagship android nữa đê 😁
E đang 2 tay 2 súng đây 😆
Bình thường thì có 3G-4G rồi, nhưng lỡ có việc cần tải file hay coi video ngắn thì dùng wifi miễn phí này cũng rất tiện ^^
có vào được đâu
Mod có nói sai không vậy, 5Megabite ( chưa đc 1mega bit )
chứ không phải 5 Megabit khi đo bằng peedtest....gg lai BIt và Bite thôi...
dacviet
TÍCH CỰC
5 năm
@TsanHoang Không hiểu bạn muốn nói Mod nhầm gì, nhưng mà 1 Byte = 8 bit, ký hiệu "b" là bit, "B" mới là byte bạn.
@TsanHoang "Bite" là "cắn" nha bạn.
Bit, byte mới là đơn vị dữ liệu.
1 byte (đọc là bai) = 8 bit (đọc là bít).
Chưa thông đã muốn chỉnh người khác rồi...
vok
TÍCH CỰC
5 năm
@TsanHoang thánh tự phổ cập lại kiến thức đi, megabyte chứ ko phải megabite, megabite chắc là cú ngoạm ấy hả :lol:
Mbps là megabit per second, MegaByte thì lớn hơn. cứ 8bit=1byte.
sony_x8
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TsanHoang Lậy hồn. Lên GG coi lại thông tin bit, bite, byte trước khi cmt đi
Mr.Flex
TÍCH CỰC
5 năm
Cụ nào ở Sài Gòn muốn xài Wifi của Google thì ra BigC gò vấp góc chuồng chó để thử nha ! Em đi siêu thị ở đó toàn xài wifi của Google, mỗi lần kết nối được 1h, tốc độ khá ổn !
toolkit
CAO CẤP
5 năm
S-wifi vốn đã phát free wifi ở nhiều trường DH rồi, khi nhiều người kết nối 1 lúc thì đến load fb còn ko nổi
sony_x8
ĐẠI BÀNG
5 năm
@toolkit Ở đâu mà tệ vây ?
Lakshmi
ĐẠI BÀNG
5 năm
"Bạn có đồng ý mặc dù k liên quan nhưng cho chúng tôi truy cập danh bạ, cam, ảnh, call,...của bạn? Từ chối thì đ có mạng nhé bạn.
yanaro
TÍCH CỰC
5 năm
@Lakshmi Chỗ nào trong bài này ghi phải cung cấp những cái đó thế?
@Lakshmi thì đây chính là trường hợp sẽ chạy quảng cáo đây ? tự ông bịa ra cái j danh bạ ấy chứ ?
Lakshmi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@p.a.tuan thì chả bịa. Mấy ông ngáo à =)))
mr_tam
TÍCH CỰC
5 năm
@Lakshmi Trên đời này làm quái gì ngon, bổ lại còn rẻ.
Lắp ở khu ký túc xá nam. Qua tháng thống kê lượng truy cập tìm kiếm đều dẫn về nhật bản =) lúc đó kháo nhau dân vn thích học hỏi nhật!
hiepps
TÍCH CỰC
5 năm
@cyberat Bậy nào,TDH ko có mại zô nhé.
ở tphcm củng có nha, các trường DH và bệnh viện lớn có hết
sony_x8
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sao tại cafe tinhte lại chưa có nhỉ. Hay GG quên @cuhiep rồi.
vinh0203
TÍCH CỰC
5 năm
Sao bằng mấy ông nhà kế FPT hay thegioididong, có mà xài thoải mái quanh năm 😃
weixiao
TÍCH CỰC
5 năm
Lại nhớ Hạ Long quê tôi trc cũng rùm beng phủ xong wifi miễn phí
uh sóng là miễn phí, còn xài thì ứ free :V đâu cả ruột
ngồi nét 3k/h mà wifi free đòi thu 15/2h đúng cắt cổ
chả hiểu nó đẻ ra cái wifi free làm gì luôn
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@weixiao Để phục vụ người dân và khách du lịch. 😆
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@weixiao Cái vụ nạp thẻ là xưa rồi, bây giờ băng thông bóp lại đủ vào đọc báo.
Ethanol
TÍCH CỰC
5 năm
@weixiao Ồ, trowcs Hạ long cũng rầm rộ lắm giờ tịt òi à ?
weixiao
TÍCH CỰC
5 năm
@Ethanol Giá đó ai gánh nổi bác ơi
Có đợt em về quê thấy mở free. Lúc thì thu tiền, ko biết đâu mà lần
Sim mobi 130 xài 2 tháng phủ phê ngày 4g.... Xài chùa mệt mỏi...
liệu có trường hợp full slot ko vậy ? mà mạng này do bên nào cung cấp vậy bác
Flirtflock
TÍCH CỰC
5 năm
@nguyenkhangpt92 ở TPHCM là SPT cung cấp .
@Flirtflock ồ qua đây mới biết ở vn cũng nhiều nhà cung cấp mạng internet bác ạ
ngon mà mình lại ko phải sinh viên huhu😔
@hoangphithanh làm khóa 4 năm cho máu, hoặc tại chức cũng ok
Ethanol
TÍCH CỰC
5 năm
@hoangdacviet Tiền nợ môn lại quá tiền xài net ấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019