Dùng văn phòng (marketing, sales, vận hành, lập trình...) thì có nên dùng MacBook?

Duy Luân
12/6/2019 22:29Phản hồi: 388
Dùng văn phòng (marketing, sales, vận hành, lập trình...) thì có nên dùng MacBook?
Trong bài này mình nói về nhu cầu làm việc của giới "văn phòng", mà cụ thể hơn là các bạn làm marketing, sales, làm vận hành, lập trình và quản lý, không đề cập tới những vấn đề kỹ thuật, edit phim ảnh gì đó hay các nhu cầu prosumer kĩ thuật. Bài này sẽ giúp giải tỏa câu hỏi của bạn về những gì Mac làm được và không làm được so với một cái máy chạy Windows, dựa vào đây bạn có thể chắc ăn hơn về quyết định mua hàng của mình.

Những thứ Mac làm tốt

Cũng giống như Windows, Mac có thể hoàn thành nhiều thứ rất tốt:

+ Văn bản: Word cho Mac rất ngon và có gần như đầy đủ chức năng của bên Windows, mình có nghe một vài bạn nói rằng Word kém tính năng hơn nhưng trong thực tế làm việc thì mình chưa phải đụng tới những thứ này bao giờ nên cũng không rõ lắm. Bạn nào biết chi tiết các tính năng mà Word cho Mac không làm được như bên Windows thì comment chia sẻ với mọi người nhé, còn lại thì nó bao sân làm được hết.

+ Bảng tính: Excel cho Mac cũng thuộc loại tốt, có macro, có công thức đầy đủ, tuy nhiên bạn cần lưu ý rằng khi xử lý các bảng tính quá lớn tầm 300.000 dòng trở lên thì Excel cho Mac có thể bị chậm, dù mình đang dùng một con máy rất mạnh là MacBook Pro 15 inch, trong khi đem qua Windows thì file đó có thể chạy rất bình thường. Nếu bạn không thường xuyên phải làm việc với những file to như thế này thì không cần phải lo, Mac sẽ đáp ứng đủ cái bạn cần. Mấy cài dự toán về dự án, lên kế hoạch, theo dõi chi tiêu, báo giá cho khách... thì Mac làm ngon hết.

+ Thuyết trình: PowerPoint cho Mac cũng có chức năng gợi ý bố cục slide thông minh giống như bên Windows, có đầy đủ hiệu ứng và các tính năng trình chiếu nên bạn không có gì phải lăn tăn. Thậm chí tính năng nhúng file vào để chơi video hay âm thanh cũng chạy bình thường.

Ngoài bộ Word, Excel và PowerPoint, bạn còn có thể sử dụng bộ Google Docs của Google rất xịn, đáp ứng được gần như mọi nhu cầu cơ bản của người làm văn phòng. Chúng còn có tính năng chia sẻ để nhiều người cùng edit, cùng xem file và giới hạn các quyền truy cập cho an toàn. Nhiều công ty giờ cũng sử dụng GSuite của Google làm email, khi đó mặc định bạn cũng có thể dùng bộ Google Docs này và lưu file của mình vào Google Drive, không bao giờ sợ mất dữ liệu ngay cả khi máy hỏng.

Mình thì ghét bộ iWork của Apple lắm, bao gồm Pages, Keynote và Numbers. Chúng thiếu nhiều tính năng của Microsoft Office, giao diện cũng lạ lẫm hơn nên không muốn dành thời gian nhiều tìm hiểu. Lợi ích khi xài 3 app này là làm ra được file đẹp 😁

+ Lập trình: trừ khi bạn code cái gì đó đặc thù cho Windows, còn lại những gì bạn làm được với Win thì Mac cũng chạy được, từ việc code app cho đến web hay làm app Java. Code iOS và Android thì đương nhiên máy Mac làm ngon rồi, bên Windows đâu có code ngon được app iOS đâu trừ khi bạn "hack" một số thứ (nhưng mất thời gian).

Nói cho công bằng thì Windows dạo này có thêm một số thành phần của Linux nên việc thiết lập các công cụ cũng ngon hơn nhiều so với ngày xưa rồi, nhất là các tool về DevOps, các bộ lib dành cho app và data, xử lý dữ liệu... Phần này thì Windows và Mac mình đánh giá là như nhau.

+ Các công cụ nền web: rất nhiều công cụ dành cho việc vận hành của công ty giờ đã được đem lên web, bạn có thể dùng Mac để sử dụng chúng đầy đủ, không bị thiếu chức năng nào cả. Đó cũng là mục đích của việc đem lên web, bạn không cần phải cài gì vào máy, bạn cũng chẳng phải quan tâm tới hệ điều hành của mình là gì, cứ có trình duyệt là chạy thôi. Chrome cũng có bản cho Mac, nên bạn có thể sync dữ liệu quả mình qua mà không gặp khó khăn gì.

Như các công ty mình từng làm qua thì toàn bộ công cụ từ sales, marketing, dev, vận hành... đều chạy web hết, chỉ có mỗi phần mềm kế toán là chạy app trên Windows mà thôi.

Quảng cáo

Những thứ Mac không làm tốt

+ Những phần mềm đặc thù: một số phần mềm dành cho kế toán, tài chính, phần mềm vẽ kỹ thuật... chỉ có bản cho Windows mà thôi, không dùng được trên Mac. Nếu bạn muốn chạy nó trên Mac, bạn phải cài thêm máy ảo Windows hoặc cài Windows lên như là một hệ điều hành thứ 2.

Nếu lâu lâu mới phải dùng tới thì không sao, nhưng xài thường xuyên thì hơi cực, chưa kể chạy máy ảo thì thường hao pin hơn, còn chuyển sang Windows thì mất công và pin cũng kém hơn so với khi bạn chạy Mac thuần túy.

Phần mềm nào đặc thù cho Windows thì chắc bạn đã biết rồi, chứ mình thì không biết hết nội dung công việc của bạn

+ Pin: Mac có thể dùng pin đủ cho một ngày làm việc, hoặc các con cấu hình cao cao như dòng Pro thì cũng được nửa ngày, tuy nhiên so với một số laptop Windows thì thời lượng pin của Mac không bằng. Có những chiếc máy Win mình đã từng thấy chạy được 12 tiếng trở lên, trong khi vẫn giữ được vẻ ngoài mỏng nhẹ đẹp.

+ Một số dòng hay hỏng vặt: MacBook Pro 2016 và 2017 có thể bị hỏng vặt, tỉ lệ thì mình không rõ so với Windows như thế nào nhưng so với các đời khác như 2018 hay 2015 trở về trước thì lỗi mình thấy nhiều hơn. Lỗi thường gặp nhất là bàn phím bị kẹt hoặc không gõ được, cái này Apple có bảo hành miễn phí ngay cả khi máy bạn đã hết hạn bảo hành nhưng đi tới đi lui cũng mất thời gian đấy. Nếu lỗi nhẹ thì chỉ cần thay phím là xong, nhưng lỗi nặng thì bạn phải để lại để thay cả khung máy hơi phiền.

Quảng cáo

Mình cũng có một số bạn bè xung quanh đang xài MacBook Air 2018, MacBook Air 2015, ngoài ra mình còn thêm 1 con Mac Mini thì không bị lỗi gì, xài êm lắm. Nếu có mua thì hãy mua MacBook 12" 2016 trở về sau, MacBook Pro 2018 trở về sau hoặc MacBook Air 2018 trở về sau nhé bạn.

+ Giá cao :D Hẳn rồi, mặt bằng chung của MacBook đắt tiền hơn so với các laptop Windows cùng cấu hình. Tuy nhiên, cũng cần lưu ý rằng những chiếc laptop Win xịn với chất lượng build tốt, cấu hình ổn, pin lâu cũng không hề rẻ, với build quality và thiết kế đẹp thì laptop Windows cũng đắt không thua gì MacBook đâu.

Mời các bạn đặt câu hỏi, và nếu bạn có nhận xét, chia sẻ gì thêm về việc dân văn phòng có nên xài Mac hay không thì hãy comment vào nhé.
388 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hastock168
ĐẠI BÀNG
5 năm
dùng mac sướng nhất là vài năm vẫn kg có virus và phải cài lại OS, đẹp sang chảnh mang đi tán gái thì oách 😁
@hastock168 Bác lại nhầm, máy em xài asus x454la từ đầu 2015 đến giờ pin vẫn trên 3 tiếng nếu chỉ xài văn phòng bình thường, còn dùng soft chuyên dụng tí thì cũng phải 2-2,5 tiếng. nếu tính chai thì chắc mới tầm 20%.
Về loa thì bác cũng nhầm nốt, ví dụ mấy dòng asus ux hợp tác loa harman chơi rất ổn nhé, chưa kể về việc kết nối với tai nghe bluetooth cao cấp hay jack 3.5 với các dòng tai nghe cao cấp thì mac không có cửa bác ạ. Không nên tôn Mac lên cao quá như vậy.
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
5 năm
@hastock168 macbook sao mang đi tán gái, mỗi lần đi chơi với gái lại phải vác nó đi hả bạn =)))
@Quốc Dũng Nguyễn Mấy cái bác nói thì cũng chỉ là muỗi cho với Macbook thôi. Vì vốn không cùng đẳng cấp được
@Chichbong0302 Mua Mac là được 2 cái nhé, vì có thể cài win được. Còn mua loại thường thì không cài Mac OS được, hackintosh thì hên xui.
Anh em dev hiểu rõ điều này. Mua lap win rồi luac code iOS hổng lẽ chạy máy ảo, chán lắm!
Giờ này mà mua macbook pro 13 2015 thì dùng còn ổn ko các bác? E đang tìm hiểu nên phân vân quá, ngân sách chỉ có tầm 20 củ thôi. 😔((
@Dũng NguyễnTiến Mình đang xem xét bán nha. Mua hơn 2 năm rồi mà 1 tuần mở ra được vài tiếng xem youtube. Phí quá hjxhjx
- Màn hình chống loá đã thay
- pin còn như mới vì mình có sài gì đâu huhu
- máy có bảo hành mở rộng. Tháng 9 hay 11 năm nay mới hết
Bản 2015 còn quả táo phát sáng với ko bị lỗi bàn phím + màn hình
Máy mình MF840, bản 256GB
leeyang
CAO CẤP
5 năm
@Dũng NguyễnTiến Mình dùng bản early 2015 13 4 năm rồi bạn. Vẫn thấy rất tốt, đáng đầu tư bạn ah. Mình ko thích bản macbook pro 2018 vì ít cổng, dù bàn phím mà thiết kế tuyệt hơn nhiều. Nhưng 2015 vẫn ko làm bạn thất vọng đâu. Thích quả táo sáng😆
leeyang
CAO CẤP
5 năm
@Dũng NguyễnTiến Mua được con nào màn hình bị lỗi bong coat thì apple thay miẽn phí màn hình mới lun bạn ah😆 dù máy đã hết bảo hành, chg trình kéo đến 2020 thì phải
nht1989vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phongvan00 Còn dư bán rẻ cho em đi. Em mua chạy exel
Dùng Mac ổn định hơn nhưng hơi đơn điệu, bộ Office xấu với chậm hơn bên Win, Win dùng phần mềm cơ bản thì cũng ổn định không kém, còn dùng cr@ck với cài nhiều phần mềm linh tinh hên xui lắm.
Cái quan trọng nhất là phần cứng cho Macbook, Apple rất cực đoan và bảo thủ.
@Barbatos Duyệt nhé
@hnyuk49 tách màn hình nữa bác =)) E dùng MAC chán 2 đời xong qua Win thấy thật nhẹ nhàng cuộc đời
@Barbatos Đồng ý. Văn phòng chuyên sâu (bảng tính, đánh máy, v.v..) thì bộ phần mềm trên mac dở ẹt. Thiết kế phần cứng cho nhu cầu đó cũng dở ẹt luôn.
@Barbatos Em xài con late 2011 vẫn chạy ầm ầm đây. Bền VL, không hư sao đổi máy mới được!
nvt220303
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dân văn phòng thì đa số họ rành về Win hơn bỏ qua Mac thì.phải học lại từ đầu. Rồi đâu phải trong cty ai cung biết sd Mac vào muốn kết nối máy in kg làm dc hỏi cũng kg ai biết rồi sao. Hiện tại thấy Win 10 làm việc quá tốt cớ sao phải bỏ để rước cái bực mình vào người. Thật là khó hiểu quá đi.
@Duy Luân cty thì xài hàng Win là chủ đạo , bạn nào có đi làm freelance cũng phải theo người ta , rất hiếm cty nào thoải mái muốn xài gì xài như bạn ấy làm viết báo chí + content + xã hội muốn xài sao cũng được . 1 trang web tầm cỡ nhất nhì VN định hướng xh dùng Mac là best ai cũng phải theo người ta ko theo được là người ta dưới tầm bạn gây anh hưởng rất nhiều đến những người khác , tôi đồng ý Mac xịn thật vì bản thân cũng đang dùng 2 con 1 air 1 pro nhưng thật sự dị ứng kiểu cái gì cũng Mac nhất như vậy . Lúc bạn mới vào TT làm Mod bạn viết bài rất tốt tôi vote qua trời và nhiều người khác cũng vậy nhưng sau này những bài tâng bốc vô tội vạ bị chửi lên chửi xuống ok kệ cứ thế đều đều hết đào mộ lại viết bài mới . thà nó 2 chử QC oke muốn viết sao viết còn đây thì lố quá bạn
Làm cty chả có cái vẹo gì đồ đang dùng tốt tự nhiên đi thay hết , bạn cũng đi làm mà cơ bản vậy ko lẽ ko hiểu ? Còn đầy thứ chạy với Win ko dùng Mac được , như cái đám HTTK của nhà nước rồi kế toán nó réo ông làm sao chỉ tôi thử ? Rồi qua nói luôn bọn Misa nó viết luôn cái app cho Mac nữa chứ cài qua máy ảo nó chạy chó điên lắm ko phải ai cũng làm IT ngồi hiểu hết các bước .
@traisaigon Được ông Mod Gia Tường hôm trước còn lên chửi sinh viên kinh tế mua Windows là sai lầm 😆 mình reply lại là mình không thấy sai lầm thì lại nâng cao quan điểm.

Chả hiểu dàn Mod của tinhte cứ phải cố gắng chứng minh hộ Apple làm chi
@traisaigon Nói rất hợp ý mình.

Nhưng bạn đó còn trẻ, có ít thu nhập thì tưởng những cái mình trải qua là chân lý. Rất hại nhưng vừa rồi mình nói thì thấy có vẻ không tiếp thu.

Có điều đây dù sao cũng chỉ là một cái forum như bao cái forum khác. Không thể kỳ vọng người ta có trách nhiệm được.

(Bạn này là mod ở đây chứ với mình cũng chỉ là lính quèn non kinh nghiệm mà thôi.)
@officialnguyen Khổ là cái forum này khá có tiếng , gg chút là ra đây kết quả thật ảnh hưởng khó mà biết hết được
nói chung dùng tốt chỉ mỗi cái giá nó cao
nambph
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ghét nhất khi phải chuyển qua Mac là cái bàn phím khác người. Cái chỗ nút Ctr của nó là nút Fn, chỗ nút Alt thì là nút Command. Ai quen dùng phím tắt bên Win chuyển qua máy Mac rất khó chịu.
MustDie
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Thì đang nói chuyện phần mềm còn gì. Hay ý mod muốn tiện thì phải tự cài đặt lại shortcut key? Nghe giống câu chuyện android 1 thời tự sướng phải vọc vạch này nọ vậy 😕
@MustDie Không, ý mình nói là mấy cái shortcut mà khó xài là app design chuối, không phải do macos
nambph
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Túm cái quần là vì Win nó cai trị phần lớn thế giới nên mới có tình trạng dễ người này khó người kia.
Giống như nếu xưa Việt Nam làm thuộc địa Anh giờ này đâu có chạy xe bên phải 😃
awerjiop1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có cái này mà viết cả vài chục bài nội dung y chang nhau, chả biết để làm gì...
@awerjiop1 Bạn pứ lại nồi cơm ngướì khác rồi. Không ảnh hưởng hòa bình thế giới thì kệ đị. Lại có dịp chém gió mà 😁
@awerjiop1 Cuộc sống mà
@awerjiop1 Đã viết cả chục lần, có ng xem cả chục lần và vẫn than cả chục lần, nhưng... VẪN XEM😃
@Duy Luân liên quan vãi 😁 =))
T - Bag
TÍCH CỰC
5 năm
Sao mấy file mình lưu trên mây khi dùng chung, có người dùng nó cứ nhân bản ra trong foder chứa file đó. Có cách nào khắc phục ko mod?
Mr.Flex
TÍCH CỰC
5 năm
Em ở cty xài Win 10, ở nhà xài Mac Air :

*Win 10 thì ko nói tới nhiều vì ai cũng quen xài win trước khi dùng Mac.

*ưu điểm của Mac :
-Chạy nuột nà, ko hề đơ lag với Chrome, đồng bộ với iphone đang xài nên rất thích.
-Pin trâu điên, mang ra ngoài càfe ổn, ko dây rợ nhiều..
*nhược :
-phím bấm, do em quen dùng phím tắt nhiều, em xài Mac hơn 1 năm nay mà vẫn chưa thuộc được! nhấn lộn tùm lum.
-trình duyệt, và một vài sòftware chỉ có trên win, cái này ko quá quan trọng, nhưng lúc cần thì cũng phải tìm giải pháp.

chốt : em đã cho hứa cho Mac bà chị để lướt web, fb các kiểu, rồi em lại trở về với Win 10 và đang nhắm XPS!
@Mr.Flex Đọc quả chốt tụt hứng vkl 😁
nlhongnhat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mr.Flex Đang xài chính là XPS, em MBP dùng để backup.
ict2018
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mr.Flex Đơn giản là macos tối ưu phần cứng
@Mr.Flex nhìn avatar muốn hấp thế nhỉ 😁 =))
Nico8101
TÍCH CỰC
5 năm
@Mr.Flex Công nhận sài cả 2 là chuẩn win cho ccông việc, Mac xài chơi chơi đỡ mệt
hieutrinh85
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình mới dùng mac đc 3 năm nay. Với ai thì k biết, những tác vụ của mình: office - web - Pts, dựng video cơ bản, down irc, quản lý Kindle... etc --> chưa thấy có bất kỳ trở ngại gì.
@hieutrinh85 Duyệt. 10 điểm.
Phú1991
TÍCH CỰC
5 năm
ngoài lè nhưng hình như game thì mac cũng ko đc hỗ trợ nhiều cho lắm. thấy đa số là dành cho windows
@Phú1991 game thì qua pc chơi cho suớng chứ bác, nhất là build mấy dàn desk ngon mà chiến game cho sướng tay😃
@Phú1991 Kakaka. Mấy ông xài Mac toàn làm việc thôi có chơi game đâu, nên chẳng ai làm game cả!
Mình MacPro 15 2018 cho văn phòng. Mình thích làm việc trên laptop, nên Mac quả là thứ tăng cảm hứng để tăng hiệu suất làm việc tuyệt vời
H win nó ngon lắm rồi, như trong bài, thì đặc thù code App cho IOS thì nên có Mac còn không thì win là OK hơn 😃
Với cấu hình con Precision này thì con Mac giống đồ chơi chuyên dùng ra quán cà phê hơn 😃
https://bartongeorge.io/2019/05/29/ladies-and-gentlemen-introducing-the-dell-precision-5540-7540-and-7540-developer-editions/

Ladies and Gentlemen, introducing the Dell Precision 5540, 7540 and 7540 developer editions

July 6, 2019 Update -- Now available: Dell Precision 5540 mobile workstation, developer edition Dell Precision 7540 mobile workstation, developer edition Dell Precision 7740 mobile workstation, developer edition   Earlier this month we introduced...
bartongeorge.io

Our smallest, thinnest, and lightest 15” mobile workstation

• Latest Intel® Core™ and Xeon® 8-core processors
  • Up to NVIDIA Quadro® T2000 4GB graphics
  • Ubuntu 18.04 LTS preloaded
  • Certified for Red Hat 8.0
  • DDR4 memory speeds- up to 64GB 2666MHz
  • Expandable storage options up to 4TB
  • Optional UHD touch w/100% Adobe RGB, now 500nits or OLED display w/100% DCI-P3 color gamut.
  • NEW aluminum color options
  • IR camera option & HD camera moved to top of the bezel
  • Starting at 3.9lbs
lllll-13
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hạt mè bé xíu Đợt mình mua vẫn có chuyển đổi nhé bạn ơi, còn giờ thì không biết có thay đổi gì không, mình mua từ hồi 2017 nên giườnheets bảo hành rồi, mà may em nó cũng không hỏng nên chưa gọi bảo hành bao giờ 😁
lllll-13
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tin_truc22 Uhm, đợt đấy thằng em bảo có voucher dành cho sinh viên hỏi mình có xài không thì mới mua, không thì cũng hơi lăn tăn
@lllll-13 Máy workstation mình mua chính hãng phân phối VN của hãng thì bảo hành 3 năm nên cũng ngon.
@tin_truc22 so thế này hơi khập khiễng 2 phân khúc khác nhau, như so 1 con PKL vs 1 con SH vậy
Namgmail
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thực ra cái nào cũng tốt cả chỉ là có tiền mua hay ko thôi
Thanhzo
TÍCH CỰC
5 năm
Đang dùng macpro 2015, ko có cổng lan để kết nối với mạng lan nội bộ và máy in ở công ty. Ae có giải pháp nào không ạ? (Nếu mua adapter a qua lan thì nên mua loại nào ạ?)
Thanhzo
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Cảm ơn Luân nhiều
htux
CAO CẤP
5 năm
@ThanhZo Cty cấp cho mình cái adapter lan chính hãng apple xài phà phà 4 năm nay. Còn hàng tàu mình nghe review thì dễ hư hơn
@htux Xác nhận con hàng tàu dễ hư, mà mấy cái adapter của Apple cũng si đa lắm, mình cũng bị hỏng cái adapter USB-C
@Duy Luân Mình cũng mua con Adapter USB-C tàu về xài được 6 tháng bung luôn cả sợi dây nối vì quá nóng, sợ quá mua cái màn hình có sẵn dây cắm cho an tâm.
Adapter 1.3 triệu mà cũng sida https://tiki.vn/bo-chuyen-usb-c-3-1-hub-energizer-6in1-hc3mp2gy4-p10567701.html

Mua Bộ chuyển USB-C 3.1 Hub Energizer 6in1- HC3MP2GY4 - Hàng chính hãng

Bộ chuyển USB-C 3.1 Hub Energizer 6in1- HC3MP2GY4 - Hàng chính hãng giá cực tốt, hoàn tiền 111% nếu hàng giả, nhiều mã giảm giá hôm nay, freeship, giao nhanh 2h. Mua hàng nhanh chóng, thanh toán an toàn tại Tiki. Mua ngay!
tiki.vn
Kinh phí chỉ 40tr thôi nên đành chọn laptop gaming cài ubuntu vậy
Tầm đó chỉ dc mac 13 mà nhiều vấn đề quá ko thích touchbar, ko thích chip U (U của mac vẫn ổn nhưng ko bằng H được) , cần gpu cho vài việc
@Mr Prince Bác làm cái mợ gì mà cấu hình vkl vậy 😁
@adagioleonard Developer
@adagioleonard cấu hình như vậy cũng hết sức là bình thường so với một vài nghề khác
@atran260 Dell xài Pin nó tự động giảm xung máy lại, chạy chậm với lag lắm, lướt web linh tinh còn giật chứ đừng nói chơi game. Nhưng cắm nguồn ngồi chỗ mát hay có đế lót là chạy ầm ầm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019