Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng Windows trên Mac thì cảm thấy thế nào? Có nên mua máy Mac chỉ để chạy Windows?

Duy Luân
10/4/2017 23:58Phản hồi: 582
582 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chào bạn . bạn có thể giúp mình chẩn đoán cây mac pro của mình bị gì được ko . thay là mình mới mua cây macpro 2017 bên mỹ mới 100% , nhưng gởi từ mỹ về vn mình mở mày lên và sử dụng thì mình hình của máy có lúc bị sọc có lúc ko , nhất là mở video lên là thấy bị sọc rõ , mình có thể khắc phục ở đây được ko hay là đem qua mỹ để bảo hành lại . mong bạn cố vấn giùm mình thanks bạn nhiều
@Lâm Thuận MACBOOK bảo hành toàn cầu, bạn đem ra TTBH ủy quyền của Apple kiểm tra ko cần gửi sang Mỹ đâu 😁
Đăt con pro 2017 15inh tư hôm qua mà chưa nhân đc nua ....
duongyl
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất gấp admin ơi. Mình sài Macbook Pro Md101 nhưng không nâng cấp (cài đặt mới hay update) được lên MacOS High Sierra 10.13 được. Nó hiện thông báo lỗi như này http:///Users/trananhduong/Desktop/IMG_0057.jpg . Mình đã lên mạng tìm hiểu nhưng không xử lý được. Rất mong addmin và các cao thủ giúp mình đạt được nguyện vọng là đêm em MacOS 10.13 lên em Macbook "cổ" của mình. Thank rất nhiều các anh em!
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@duongyl Bạn xem trong About mac => System Report => Hardware => Model Identifier xem thử nó ghi như nào.
@duongyl hay là do firmware quá cổ rồi. Thông báo nó ghi thế kìa 😁 :D :D
@duongyl Chắc máy của bạn không lên được rồi, dùng tạm El Capitan nhé
Dùng Mac an toàn hơn Win chút, tuy nhiên đợt gần đây máy mình hay bị nhảy tab, và báo cáo có virus. Mình vào web toàn vì công việc và những web an toàn nên ko biết có bị virus thật không nữa. :oops:
hungvq.com
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em cài win trên Bootcamp, xong về lại mac dùng parallels desktop tạo một máy ảo mới dùng phân vùng bootcamp làm ổ cứng, cấp cho 8G Ram.
Thế là lúc dev bình thường thì dùng parallels desktop (macbook pro 16G thì chia 8G ram chạy chẳng thua máy win xịn là bao), lúc game thì dùng bootcamp tận dụng được toàn bộ hiệu năng.
Chỉ ngặt cái là bản quyền windows chỉ dùng được 1 trong 2 trường hợp trên. Còn phần mềm các kiểu thì chạy phà phà.
Chia sẻ ít kinh nghiệm cho các bác dùng mac.

Còn vụ bảo hành đầy đau thương sau 3 lần mang đi bảo hành (mỗi lần chờ tận 3 tuần lễ) chia sẻ nữa mà chắc để lúc khác.
Đại loại là macbook pro late 2016 15' bản SSD 512G, lỗi nhiều chỗ như popping sound (như tiếng bóp chai nước suối) liệt bàn phím, touch bar chớp nháy, không sạc được, sau bảo hành thì tịt loa trái, màn hình hở sáng, lỗi popping sound ASP bảo không sửa được...
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@hungvq.com Hôm rồi mình cũng dùng parallels nhưng mà win mất bản quyền ở cả 2 bên luôn, kết quả là phải setup lại. Phía bootcamp thì nó bảo ko kết nối internet để active được mặc dù mình vẫn vào mạng b.thường
hnmien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình lên os x mới chạy ok, nhưng khi qua window thì không thấy ổ mac đâu (win mình cài bản mac củ và update mac lên). Bác nào biết chỉ hộ. Chắc định dạng mới của mac làm win không vào được.
Mình xài win từ 2005-2012
Qua mac 2012-2017
Bây giờ vừa đổi lại máy pc xài cho mạnh. Ko ngờ vào pc chơi game đúng mạnh thật. Nhưng xét về màn hình, đa nhiệm (rất quan trọng) khi dùng pts thì thua macbook gấp chục lần. Mac cấu hình rõ yếu hơn win nếu chơi game. Nhưng khi vào pts. Tốc độ nó đa nhiệm để chỉnh sửa và save rất nhanh rất mượt.nếu biết kết hợp phím tắt. Trackpad và chuột nhịp nhàng. Màn hình thì quá xuất sắc. Điều mà win mãi mãi k bao h theo kịp
Giờ thì mới hiểu lý do vì sao những người qua mac thì k bao h muốn quay lại win. Và người dùng win chưa bao h xài mac cứ thích đem cấu hình ra mà so sánh 😆
Đến nỗi h e xài pc mà vẫn lăn tăn muốn cài lại mac vào pc nữa là. Giống như nhà android lúc nào cũng đem cấu hình ra để so sánh với ios vậy đó
e lỡ chia ổ cứng trên hệ điều hành song song win của máy mac mà bao giờ muốn quay lại hệ điều hành os nhưng không thấy phải làm sao đây ạ
h a a n h
ĐẠI BÀNG
6 năm
A Duy Luân chone hỏi làm sao để dùng dc con chuột magicmouse 2 trong bootcam win 10 có phải cài drive gì không ạ?
Con chuột của em không dùng được trong bootcam a
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
Cài win trên bootcamp xong khi mở trên máy ảo thì mất bản quyền luôn và khi vào bootcamp cũng ko nhận lại đc bản quyền kết quả là phải setup lại bộ win. Mình dùng Parallel trên MAC

Ngoài ra có hạn chế nữa là bàn phím của Macbook khác với bàn phím win nên dùng win hơi mệt (phím option và Command)
Andre Do
ĐẠI BÀNG
6 năm
chơi samp dc ko ta
Em đang dùng Macbook Air cài windows 10. Giờ muốn dùng tính năng khi cắm chuột ngoài thì nó disable touchpad. Tính năng này có trong Synaptics nhưng hiện mình không tìm được bàn cài Synaptics cho touchpad của macbook. Cài các bản synaptics cho Windows đều báo không tìm thấy Synaptics device. Bác nào biết chỉ em với
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@thai_namson q.trọng là bạn tắt để làm gì ấy, Touchpad của Macbook thông minh mà, nó biết đc lúc bạn rê và lúc bạn để tay đánh máy nên ko cần tắt đâu, mình vẫn dùng chuột ngoài và touchpad nhưng vẫn đánh máy b.thường ko sao cả.
Với TouchPad của Macbook có driver riêng của Apple đó bạn Synaptics không dùng được đâu
@ndlong Em dùng Macbook Air nhưng cài Windows 10. Giờ đang chạy Windows 10 nhưng muốn khi cắm chuột vào thì nó disable cái touchpad đi.
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@thai_namson Ý mình hỏi là tại sao phải tắt nó đi ấy vì mình thấy có tắt hay ko đâu ảnh hưởng gì
ct_nood
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình mới chuyển sang macos mà ko muốn cài windows có cách nào cho word nó ổn như windows ko? mình chỉ cần dùng word thui. hiện tại cài word cài rồi nhưng khi nhập văn bản kiểu .Vn hoặt TCVN3 là nó bị nhẫy chữ phải làm sao?
Em bị lỗi chuột bluetooth không thể kết nối với Windows 10 (trong bootcamp của Mac). Em đang dùng Macbook Pro 2017 và chuột logi M590. Có bác nào biết cách chỉ em với ạ? Em cảm ơn
mình thấy dễ nhất vẫn là cài máy ảo dùng để chạy win
đọc xong , bán hết mua surface pro 3 hoặc 4 😃
Mình cũng đã cài và dung thử song rồi cũng phải gỡ đi, nhưng những người mới dung mac ban đầu bao giờ cũng bỡ ngỡ, nên cứ cài cả hai vào chắc ăn nhất. WWindows 10 vửa mới ra bộ cài mới dung rất thích. bản Buil 17133
alienthai
TÍCH CỰC
6 năm
Thích mac os nhưng office yếu quá ko sài dc nên phải cài win dùng dữ liệu....

E dùng mac air cài win pin khá tốt, tầm 7 tiếng thoải mái
Kite742
ĐẠI BÀNG
6 năm
@alienthai Mình thấy bản Office 365 trên Mac OS bây giờ cũng giống hệt trên Win rồi. Độ tương thích khi mở file ở 2 bản đối với mình thì là 100%.
namblanc
TÍCH CỰC
6 năm
@Kite742 Do bạn chưa chuyên sâu khi dùng office. Office trên mac rất lag nhé
Kite742
ĐẠI BÀNG
6 năm
@namblanc Có lẽ vậy. Mình thì chỉ cảm giác gõ tiếng Việt trong Word trên Mac có độ trễ khá lớn, còn Excel thì tác vụ chuột không mượt. Tuy nhiên nhu cầu dùng ít nên mình thấy OK.

Mình sử dụng cả Mac OS và Windows trên bootcamp, xử lí file trên Windows là chính, tuy nhiên file để chung trên Google Drive. Lúc cần tiện mở luôn file trên Mac vẫn thấy ổn. Các bản office gần đây trên Mac rất tiến bộ về độ tương thích.
alienthai
TÍCH CỰC
6 năm
@Kite742 Trước em dùng office thì cũng thấy như bác thật., bjo toàn làm số liệu Excel + push mail outlook thì trên Win vẫn good hơn về độ tiện dụng....
phoipha
TÍCH CỰC
6 năm
Mình Dùng mac nhưng vẫn phải cài win, đơn giản là có những ứng dụng mac không có đơn giản như frontpage, trên mac kiếm không ra ứng dụng thay thế. Rồi một số phần mềm của Thuế thì tất nhiên là ko có trên mac

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019