Epson bắt đầu cung cấp tấm nền EVF độ phân giải cao nhất thế giới cho các nhà sản xuất máy ảnh

Gia Tường
11/12/2015 1:43Phản hồi: 43
Epson bắt đầu cung cấp tấm nền EVF độ phân giải cao nhất thế giới cho các nhà sản xuất máy ảnh
Epson cho biết họ đã bắt đầu quá trình sản xuất hàng loạt tấm nền LCD cho ống ngắm điện tử (EVF) với độ phân giải cao nhất thế giới hiện nay: 4,4 triệu điểm ảnh. Đây là loại ống ngắm được dùng trong chiếc Mirrorless cao cấp nhất của Leica là Leica SL. EVF này có độ phân giải chính xác 4.41 megapixel với dải màu color gamut mở rộng 30%, cho phép người dùng tùy chỉnh màu sắc EVF theo ý muốn. Tấm nền có kích thước 1.65 cm với khả năng hiển thị 16,77 triệu màu, đem lại trải nghiệm hình ảnh và màu sắc cao nhất cho người dùng.
epson panel EVF.jpg
Nói thêm về tấm nền EVF của Epson, để đat được độ phân giải cao như vậy hãng đã nghiên cứu để sắp xếp các điểm ảnh tối ưu hơn, nhằm tăng số lượng điểm ảnh trên một diện tích cảm biến không đổi. Cuối cùng họ quyết định ghép 3 lớp màu RGB vào làm 1 điểm ảnh theo dạng sọc và đặt tên là UltiMicron. Các nhà sản xuất như Olympus hay Sony vẫn dùng tấm nền LCD của của Epson để sản xuất EVF trong một vài sản phẩm của họ, chúng ta có thể chờ đợi những chiếc máy ảnh mirrorless với EVF độ phân giải cao phổ biến hơn trong tương lai.

43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kiểu này Smartphone chạy theo máy ảnh mệt nghỉ nhé!
Em thich EVF cua Sony A7RII voi lop phu T* co!
@myisyour Mỗi cái có đặc điểm riêng, chả thể nói thằng nào hơn. Nhưng mình thì thích OVF hơn.
Có điều nếu so EVF của A65 với OVF các dòng máy tương đương nó (600D, D5000) thì nói thật là OVF không so được với EVF vì nó quá lởm 😃. Khi so sánh bạn nên so sánh các dòng máy tương đương nhau, VD bạn cầm OVF của 60D hay D7000 mà so với EVF của A7R-II thì thiệt cho OVF quá :p.
myisyour
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab A7rii cũng OLED Tru-Finder 2.4 chứ bao nhiêu y xì con a65 có điều hệ số phóng đại khác, a65 là 1.06x còn a7r ii là 0.78 em chưa dùng qua a7r ii nên cũng ko biết nói sao còn a7 a7ii thì mó qua rồi nên khẳng định là cái evf của bọn đấy cũng không có gì khác với a65 hay a77 độ rộng hay sáng hay màu sắc gì đấy ko khác gì , còn bác nói a65 chung tầm với mấy con ghẻ lở 600d với d5000 á thì e chịu a65 ở phân khúc cao hơn ngang với 2số của canon, cá nhân e thì dùng (ké) mấy máy của canon nikon thì e ưng cái ovf hơn, 60d ko so với d7000 đc em chỉ nói về kính ngắm thôi nhé. Với cá nhân e dùng ovf có cái hay là mình cảm nhận đc cái ánh sáng thực trong khung hình còn evf thì ko bù lại ban đêm thì evf hay hơn. Không war nhé ;).
iwannare
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haigt11392 mình cũng thế, xài a7ii rồi nghía qua cái ovf của bọn DSLR thì chỉ muốn vất luôn cái máy xuống đất :mad:
Alias_X
ĐẠI BÀNG
8 năm
Phân giải càng cao liệu có biện pháp nào với mức tiêu thụ năng lượng không, pin của MRL đã yếu sẵn.
@nospecial Mời mod @Non@me vào trả lời :D
@Gia Tường Mọi thứ đều có giá của nó. Nếu lợi về công nghệ sẽ thiệt về năng lượng. Cơ bản, chúng ta ưu tiên cho vấn đề công nghệ trước hay năng lượng trước mà thôi 😔
@Gia Tường Bạn hãy dành chút thời gian để đọc lại nhé:
"OLED viết tắt của Organic Light-Emiting Diode tức là các diode hữu cơ phát quang. Trong khi LCD cần đến đèn nền huỳnh quang lạnh hoặc đèn LED thì các điểm ảnh của OLED có thể tự phát sáng khi dòng điện đi qua. Với cấu trúc tự phát sáng không cần đèn nền, tấm nền OLED sẽ mỏng hơn, nhẹ hơn, tiết kiệm điện năng hơn, toả nhiệt không đáng kể và đặc biệt mỗi điểm ảnh đều có thể phát sáng hoặc không giúp cho việc thể hiện màu đen đạt đến độ hoàn hảo và nhờ vậy độ tương phản của màn hình là cực cao" và sau đây sẽ là AMOLED ??? 😃
Alias_X
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thomas.toan thực tế thì dùng evf tốn điện hơn là màn hình lcd.
Beelego
ĐẠI BÀNG
8 năm
sẽ sơm thui a7 III hoặc IV gì đấy😆)) có khi sang a7 III mấy bố sony nhồi cmn EVF 2k hoặc 4k thì đúng là tai nạn😃)))
xedapghe
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thời của EVF sẽ lên thôi...soi evf hình thế nào sáng tối nét sao thì hình ra thế đó, có chuẩn hơn sướng hơn không?
@xedapghe Với nguoi chụp chuyên nghiệp thì họ cũng ko quá cần cái soi như thế nào thì hình ra như thế bạn ạ :p. EVF lại có yếu điểm lớn về delay (bật chậm do phải cẩm ứng khoảng cách mắt) và hiển thị lệch khi dùng flash đánh ngược sáng.

Tuy vậy mình cũng đồng ý rằng thời của EVF sẽ lên. Công nghệ hiển thị phát triển ngày càng mạnh và chưa thấy giới hạn đâu, trong khi công nghệ quang học thì chi phí vừa đắt lại vừa khó phát triển lên.
Bạn giải thích về công nghệ OLED rât rành mạch :D
Ở đây mình không muốn war, cho mình hỏi bạn

Theo suy luận của bạn, nếu 2 màn cùng là OLED, một màn Full HD và một màn 4k cùng kích thước, trình chiếu cùng nội dung thì có phải vẫn sẽ tuân thủ nguyên tắc phía trên, tức là:
- Nếu độ sáng là bằng nhau, thì năng lượng tiêu thụ là ngang nhau (tính trong trường hợp lý tưởng về hiệu suất), đúng không?.

Bởi vì không ai so sánh 2 màn khác công nghệ cả 😃. Từ bài đầu tiên mình cũng không q.tâm đến công nghệ màn, mà EVF thì hầu như tất cả đều là OLED. Và ở đây mình cũng ko đề cập tới v.đề nâng cao hiệu suất, vì điều đó thì thế giới chi quá nhiều $ nghiên cứu, kể từ cái bóng điện trở đi 😃.

A65 không cao hơn 60D, nó chỉ là con A57 có sensor 24mpx thôi bạn. Tất cả những tính năng của dòng semi như 60D, D7000, 7D, D300,... nó đều không có. A65 chất lượng ảnh hơn 60D vs D7000, nhưng về cấp máy vs tính chuyên nghiệp thì nó ko thuộc đẳng cấp đó.

Sau này, khi tới A6000, sony mới thiết lập lại dòng đầu 6 thuộc nhóm mấy thằng kia (có lẽ để định hình lại dòng semi đầu 7 của mình).

EVF nó cũng vậy, hiển thị hình tĩnh, thì ngang với A77, NEX7, ... Nhưng khi dichuyển động thì khá là khó chịu. Trong khi đó các dòng cao hơn thì mượt hơn nhiều

Còn D7000 vốn là dòng định hình nhỉnh hơn 60D mà bạn. Khả năng bắt nét, tính năng,... có 1 số điểm hơn, trong đó có OVF.
@myisyour Hiện giờ mình đang làm một số công việc liên quan tới chụp Macro, body sử dụng chủ yếu là D800E + 105 Macro Nano + 60 Macro Nano (cái 24-70 vs 70-200 thì là cơ bản rồi đương nhiên nhưng ko dùng trong việc này).

Nói thật là mình chỉ ước chuyển sang A7R =)). Support cho việc chụp tĩnh vật, sản phẩm của Sony ngàm E hơn hẳn của Nikon, chưa nói đến việc D800E sai màu (thật lạ, D700 lại tốt hơn nhiều). Còn ở bên Sony thì màu lên chuẩn và rất tốt. Mảng sp này của mình đòi hỏi khá cao về cái này nên lệch màu trên D800E là 1 vấn đề khá mất công hậu kỳ.

Nếu bạn chụp vài chục cái thì ko sao, nhưng nếu cứ ngày này qua ngày khác, số lượng vật chụp lên đến hàng nghìn, thì thực sự Nikon không phải lựa chọn tốt như dòng NEX.
Trước dùng của bạn mình, đặc biệt thích màn hình lật góc nhìn vs cảm giác rất tốt (ko bị lệch vì phải bẻ ra ngoài như Canon vs Panasonic), + cái peaking color hoạt động tốt kể cả khi zoom lên to đùng, dùng thoải mái và đỡ mỏi hơn D800 nhiều ~.~ , mà cũng chuẩn hơn nữa.

Tin mình đi, có những lúc 8h đồng hồ nhìn cái LCD của D800E chụp, lại còn rướn cổ ra ngó vì nó ko có lật, xong căng mắt ra nhìn kỹ xem đã thực sự chuẩn nét chưa (dù phóng to max), thỉnh thoảng trượt nét nhẹ 1 phát lại chụp lại,... nó ko dễ chịu lắm đâu 😃. Cái LCD bẻ ra ngoài mình cũng dùng rồi, khá là ghét vì không trực quan tí nào.

Chưa kể dòng NEX thoải mái chọn ống hơn rất nhiều. 105 macro của Nikon rất tuyệt, nhưng đó là tổng thể (vì chụp chân dung rất sướng ha ha, mình toàn vứt 85 1.4 trong tủ thôi). Còn nếu riêng về Macro thì thua nhiều ống mình từng dùng. VD như 100 macro của Canon dùng khá ổn, màu sắc tốt hơn nhiều. Hay con rẻ + ngon nhất là Minolta 100 D cũ, mình mua rẻ bèo nhưng chụp cực tốt. Hoặc Zuiko 100 (cơ mà nó MF).
myisyour
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab Bác dùng toàn hàng ngon còn chê nhưng công việc thì đòi vậy phải. Em có mỗi con a65 với minolta 28-85 và 50 mm thôi mà tuần rồi bị trộm viếng bưng đi hết rồi, đang thầm thương trộm nhớ bé d7100 + 35f2d or 50 1.8d cho mọi nhu cầu.
@myisyour Máy nó làm ra là phục vụ nhu cầu mà bác.
Mình chụp chơi thì chỉ thích PnS cho tiện, chả cần tới mirrorless hay DSLR.
Nhưng công việc nó có những đòi hỏi riêng, buộc phải có 1 số tính năng nào đó cho phù hợp. Mình chê là vì bộ máy đó chưa tương thích hoàn toàn cho công việc cụ thể đó, còn nhiều tính năng khác nó ngon chứ 😁

35 f2D bây giờ cho vào tiệm đồ cổ đc rồi bác ạ, lấy nét như rùa, vả lại nếu 2 fix thì tiêu cự gần nhau quá. Bạn nên dùng 50 f1.8G + 24 thì sẽ hợp lý hơn. Dùng 2 con D phí cái speed của D7100 ra :p.
myisyour
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab Không ý em là một trong 2 con đó, kinh phí cá nhân tối đa có 17tr thôi hoặc chỉ một len 35f1.8g, em xài góc hẹp quen rồi cũng quen bố cục với góc hẹp, bửa gắn thử cái 18-55 vào tại 18mm trên crop là e thấy nó rộng rinh rồi, chỉ có 35mm là ổn nhất chụp mỗi thứ 1 ít đều tốt :D.
hiepsidau
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có bác nào có kinh nghiệm lấy nét chủ thể vào ban đêm trên LCD ko ạ
Mỗi ngày vào đây làm khán giả thật thú vị! Cám ơn mọi người!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019