EVN sẽ tính giá điện kinh doanh cho việc chạy máy tính để đào tiền số

Nam Air
6/3/2018 8:31Phản hồi: 176
EVN sẽ tính giá điện kinh doanh cho việc chạy máy tính để đào tiền số
Điện lực TPHCM cho biết sắp tới họ sẽ triển khai việc tính giá điện kinh doanh đối với khách hàng sử dụng điện cho mục đích chạy máy tính để đào tiền số/tiền ảo (ví dụ Bitcoin, Litecoin, Ethereum...). Như vậy, sắp tới đây anh em nào đào tiền số sẽ bị / được tính tiền điện theo giá điện kinh doanh, không còn được áp dụng giá điện sinh hoạt như trước đây nữa.

Ngoài Điện Lực TPHCM ra, một số tổng công ty Điện Lực ở khác tỉnh khác cũng sẽ bắt đầu tính giá điện kinh doanh với hoạt động này, cụ thể khi nào áp dụng thì chưa thấy nói rõ. Bảng giá bán điện do EVN công bố.

Thông tin do EVNHCMC thông báo:

Vừa qua, EVNHCMC và một số Tổng công ty Điện lực khác trực thuộc EVN đã nhận được văn bản của các sàn giao dịch Bitcoin, yêu cầu hướng dẫn về việc thực hiện giá bán điện cho các hoạt động giải mã, khai thác đồng tiền ảo.

Nhận thấy đây là một hình thức hoạt động mới, phát sinh ngoài quy định của Bộ Công thương về giá bán điện, do đó EVN đã có văn bản đề nghị Bộ Công thương có hướng dẫn cụ thể đối với đối tượng khách hàng này của EVN.

Trả lời cho vấn đề này, Bộ Công thương đã có Văn bản số 1402/BCT-ĐTĐL ngày 22/02/2018 về việc hướng dẫn thực hiện giá bán điện cho hoạt động giải mã, khai thác đồng tiền ảo. Theo đó, văn bản nêu rõ: hoạt động giải mã, khai thác đồng tiền ảo như bitcoin, litecoin, ethereum và một số đồng tiền tương tự khác thông qua phần mềm đã được lập trình sẵn trên hệ thống máy tính xử lý dữ liệu tự động mang tính chất làm dịch vụ, thông qua việc giải thuật toán để xác minh giao dịch mua – bán trên mạng. Vì vậy, điện năng sử dụng cho hoạt động này thuộc đối tượng áp dụng giá bán lẻ điện cho mục đích kinh doanh.
Bộ Công thương đã yêu cầu EVN chỉ đạo các Tổng công ty Điện lực áp dụng giá bán điện mục đích kinh doanh cho hoạt động giải mã, khai thác các loại tiền ảo này.
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

osamabilanau
ĐẠI BÀNG
6 năm
sao lại dùng từ bị, nếu được tính giá điện kinh doanh sẽ rẻ hơn điện sinh hoạt nhiều, k bị tính vượt mức tiêu thụ nữa
PhajmMinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@heobanhki Điện kinh doanh và sản xuất khác nhau nữa, mình đki điện sản xuất mà cũng ko thấp đc như bạn j bên trên nói Screenshot_2018-03-06-17-26-34-369_com.android.chrome.png Screenshot_2018-03-06-17-26-44-120_com.android.chrome.png
@heobanhki Điện Kinh doanh có 1 giá hà. Còn. Cái bạn nói là điện sản xuất công nghiệp. Hay điện 3 pha đó
@nguyenly2016 Bạn có thể vào link mod đưa, mục giá bán lẻ. Điện kinh doanh có 3 giá cho 3 thời điểm trong ngày, khi áp giá kd thì đl sẽ thay cho bạn điện kế điện tử, áp dụng cấp điện áp dưới 6kV. Giá bán sỉ (bán buôn) áp dụng cho kcn, kh có trạm biếp áp, bán cho điện kế tổng có nhiều hộ câu lại, áp dụng cho các cấp điện áp từ 110kV đến dưới 6kV
nhokviet
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thắc cái này tính cho đào quy mô lớn thôi hay cả lớn cả nhỏ? Và làm sao biết nhỉ
@Ashimo Mấy cái ông kể cũng là điện kd hết r còn gì. Cố thay đổi làm gì nhỉ? Ông cãi ở đây thì đc chứ đừng dại cãi vs bọn điện nhé. Nó nghi là nó cắt, đố ông kiện đc đấy Như nhà t có máy sát gạo, dùng điện sx nông nghiệp, rẻ hơn điện sinh hoạt ở mức > 100 số. Nên khi nhà t dùng hơn 100 số là chuyển qua dùng ké điện máy sát cho rẻ. Nhà t đấu 1 cái cầu dao kín. Mỗi tháng gọi là ăn chênh lệch hơn 100k tiền điện thôi. Thế mà bọn điện lực ở huyện nó còn biết mà vào tận nhà t lập biên bản đấy. Nó cũng đếch cần biết cái cầu dao t lắp giấu ở chỗ nào. Bảo cho tự gỡ. Tháng sau nó check thấy vẫn còn dùng vậy là nó cắt. Nên ông đừng dại cãi cùn vs chúng nó nhé. Ông làm to thì dúi cho ít tiền nó bỏ qua cho còn đc. Chứ cãi mồm xuông nc bọt thì đừng hỏi tại sao nhà k có điện
@Ashimo bài này đang nói sẽ áp giá điện kinh doanh khi người dùng sử dụng điện sinh hoạt
chứ bạn đã sử dụng điện kinh doanh rồi, thì bạn có đào thêm 50tr/tháng thì vẫn là điện kinh doanh, nên nó k care là bạn đào gì đâu
zonzongl
TÍCH CỰC
6 năm
@sieu_nhan độc quyền kinh vồn bác ạ.... cơ mà bác ở huyện thì chúng nó làm khó dễ kiếm tí. ở TP trăm ng bán vạn ng mua, chắc cũng chẳng biết đường nào mà lần bác nhỉ....
nói chứ ông anh hàng xóm ở quê đang chăn 11 con bên nhà ổng. :v. để xem thế nào.
điện bt có 100 200k. từ khi chăn trâu lên 15tr/tháng. :v
@zonzongl Chúng nó xem số liệu thống kê thôi bác. Chứ nó biết nhà ai vs ai đâu.
này là được chứ bị gì nhỉ o_O
@binhtran89 Bị với những ai đang dùng giá điện sản xuất.
novavn
CAO CẤP
6 năm
Ngon nhỉ, sắp tới lại nhà nhà đào coin rồi.
@novavn me too
@hoang_kid Có cấm bao giờ đâu mà công vs khai. Cấm là cấm dùng thanh toán.
nam_luna
TÍCH CỰC
6 năm
nói cứ như giá điện dân dụng rẻ lắm ý. tính lũy tiến nhưng mỗi bậc chỉ có 50 -100 số. nên chắc chắn ko có chuyện khuyến khích tiết kiệm điện. Nếu tính giá điện kinh doanh thì chắc chắn sẽ rẻ hơn điện dân dụng. Bài nên chuyển từ "bị" thành từ "được"
@nam_luna Áp giá điện kinh doanh chứ không áp giá điện sản xuất nên có thể nói là "bị".
đào coin thì giá điện kinh doanh sẽ ok hơn mà
@tim777 bác nào đào coin đỡ mất 1 khoản
kulele
CAO CẤP
6 năm
đào coin - hoạt động vô nghĩa nhất của nhân loại.
recca297
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kulele @duykhiem86 @kulele bỏ qua việc giao dịch cryptocurrency đi, nếu các bạn có thời gian nghiên cứu thêm về công nghệ blockchain và ứng dung của các loại cryptocurrency thì sẽ thấy nó không phải đầu tư chờ thời đâu. Nó là công nghệ của tương lai vì nó giải quyết đuợc rất nhiều vấn đề.

Mình nghĩ giá trị của nó sẽ rất ít phụ thuộc vào chính phủ mà nó sẽ phụ thuộc vào cộng đồng nguời tin tuong và sử dung. Như việc download bang utorrent sẽ chẳng tồn tại nếu không có cộng đồng vậy.

Và khi bạn hiểu về nó mình tin bạn sẽ tin tưởng nó, chứ đừng đánh giá qua việc giao dịch và thị truờng ở thời điểm hiện tại 😃
kulele
CAO CẤP
6 năm
@recca297 mục đích ban đầu của blockchain thì tốt nhưng bây giờ bị đám đầu cơ làm chệch hướng mất. Nếu bitcoin dc ứng dụng tốt thì bây giờ nhà nhà người người dùng nó để giao dịch mua sắm hàng hóa dịch vụ rồi, nhưng tiếc là không. Giờ chỉ thấy các vấn nạn tăng giá card màn hình phục vụ dân cày, virus đòi tiền chuộc, hacker đánh sập sàn và đốt 1 lượng lớn điện năng của xã hội để đầu cơ thôi chứ ko thấy gì sáng suả hết
slAsh_wInd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kulele Tôi chỉ thấy bạn GATO và thiếu kiến thức về blockchain cũng như các khả năng của nó.
POW sẽ dần dần bị loại bỏ.
Nhà nhà cần gửi tiền đi quốc tế/thanh toán dịch vụ nước ngoài đều đang dùng tiền ảo.
Blockchain 1.0 chỉ có tác dụng ghi chép giao dịch, lên tới 2.0 đã có thể tạo hợp đồng thông minh, tới 3.0 có thể xây dựng các sidechain/dapp để thực hiện các công việc phức tạp, với tính chất minh bạch, công khai, không thể hack/sửa đổi với đồng thuận < 50%. So sánh giống như từ chỉ biết lưu trữ dữ liệu tĩnh, blockchain nền tảng mới hiện giống như 1 hệ điều hành để dev viết ứng dụng hơn.
Chưa kể 7 TPS của BTC so sánh với 100k - 1tr TPS trên các blockchain mới được công bố.
Nếu bạn không tìm hiểu thì đừng khẳng định blockchain chỉ dành cho người đầu cơ, làm giá.
ủa tưởng giá điện kinh doanh rẻ hơn điện sinh hoạt chứ nhỉ
@tungvu1987 Ý mình là 1kw điện 3 pha nó tính khác với 1kw điện 1 pha 220 x I ,còn 3 pha thì 380 x I/3 Giả sử I = 1 thì kết quả công suất tiêu thụ của điện 1 pha sẽ nhiều hơn điện 3 pha có phải hk. Mình cũng hk nắm rõ cách tính nhưng mình nghĩ là vậy. IMG_20180307_095705.jpg Đây là hoá đơn điện tháng này tại xưởng sản xuất và tại nhà của mình cùng số kw nhưng giá gấp đôi mình nghĩ nếu tiêu thụ như nhau thì ai lại chấp nhận trả gấp đôi trong khi xưởng sản xuất sử dụng rất nhiều điện.
tungvu1987
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thành Viên Dấu Tên Cơ bản là giá điện sản xuất và giá điện sinh hoạt khác nhau thôi bác ạ. Còn mức năng lượng sinh ra của 1kw ba pha cũng tương đương 1kw của 1 pha.
Giống như "1kg bông và 1 kg sắt bên nào nặng hơn" ý.
@tungvu1987 Nếu giá gấp đôi như vậy thì ai mà dùng hả bạn
tungvu1987
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thành Viên Dấu Tên Nó bị buộc phải dùng chứ bác. Giá điện sản xuất là rẻ nhất. Điện sinh hoạt trung bình (nhưng tính theo thang, dùng nhiều thang lại cao). Điện kinh doanh đắt nhất. Dùng điện gì là theo quy định chứ có ai cho chọn (trừ khi móc ngoặc vói nhân viên lắp điện)
dangtoi93
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tóm lại là đào bitcoin tại nông thôn hoặc khu tập thể dân cư thì giá điện sẽ ngon hơn (chắc phải có văn bản đăng ký kinh doanh). Còn mang dàn trâu vào khu trung tâm thương mại đào thì mới chết 😆)) (cũng chỉ 4k 1 số ngang thuê trọ)
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Thế thì nên đào vì có nhiều điện. Như mạng ý, ng khác ko tải thì mình tải càng nhanh. 😁
@bamboovn1 đa số rồi bạn chỗ mình ở trọ thấy rẻ nhất thì là 3k/số chứ bt như mình từ trước giờ toàn 4k/số 😔
dangtoi93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bamboovn1 Hà nội mình ở mấy chỗ thì 3-4k 1 số là bình thường. nước 100k một người :v
dangtoi93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ tùy nơi thôi bạn, quê mình nông thôn nhưng điện khỏe lắm 😃
limann
TÍCH CỰC
6 năm
Có 5k/kw - btc trên 10k thì nông trại vẫn phát triển 😁 t
Kiểu này anh em chăn trâu bò lại phải mượn máy xay xát về xin đơn kéo điện 3 PHA sản xuất rồi 😁
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@Naruto_Xboy thực ra ko cần mượn máy chỉ cần phong bì mập mập là được :D
@Naruto_Xboy chất quá bác ơi
Mình không ủng hộ những thứ gây lãng phí tài nguyên thiên nhiên như Bitcoin, nhất là khi môi trường đang ngày càng ô nhiễm, tài nguyên cạn kiệt, dân số tăng chóng mặt.
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@bud's tiền "ảo" thì nó phục vụ cho cuộc sống "ảo" đó bạn, còn cụ thể thế nào bạn cứ tim hiểu đi nhé 😁
trungkn
TÍCH CỰC
6 năm
@bud's Thế theo bạn cái nào là có ích 😃
@bud's Chơi game cũng lãng phí đó bác.
barney88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vừa qua, EVNHCMC và một số Tổng công ty Điện lực khác trực thuộc EVN đã nhận được văn bản của các sàn giao dịch Bitcoin, yêu cầu hướng dẫn về việc thực hiện giá bán điện cho các hoạt động giải mã, khai thác đồng tiền ảo.

Bạn nào tự tay bóp d** thế ạ, vãi cả lý do.
họ sẽ tính kiểu gì nhỉ? làm sao kiểm soát đc hả các bác?
Hủ Lô
TÍCH CỰC
6 năm
@NgThang84 Điện rẻ hơn nên người ta tự khai luôn !
hthmobile
TÍCH CỰC
6 năm
Điện kinh doanh rẻ hơn điện dân dụng
@hthmobile chuẩn luôn
@hthmobile Nhưng đắt hơn điện sản xuất ợ.
điện sinh hoạt thì đinh mức < 100 ký(<300k) thì giá thấp. khi dùng quá 100 ký thì tính giá cao hơn cả điện kinh doanh ! cho nên chơi bitcoin đào > 2 triệu/con máy đào tiền điện là ngta chơi điện kinh doanh hết à .
Vậy các đồng coin đào ra là "tiền ảo" hay "tài sản ảo" hay "hàng hóa", mong nh à n ước làm rõ khái niệm này.
@Thích tiểu nhân cần gì làm rõ , nhà nước VN ko công nhận bitcoin là 1 đồng tiền chính chủ nên sẽ ko được bảo vệ như các đồng tiền khác , có vấn đề tự giải quyết😁
@xxxthientaixxx Thế là mình đc đi chôm coin của tên khác đúng ko :D
@adagioleonard nếu bạn đủ trình thì cứ việc , sập thị trường coin , nhà quản lý coin bị hacker đánh cắp cả khối coin vô cùng lớn làm giá bitcoin đợt đó giảm sâu tới đáy mà có chính phủ nào giải quyết đâu , tụi cày coin nước ngoài nó biểu tỉnh đòi quyền lợi quá trời mà có đc gì đâu
@Thích tiểu nhân Là "tài sản ảo" đó, và là tài sản nên cũng là hàng hóa.
Mình nghĩ tác giả nhầm đoạn này "Như vậy, sắp tới đây anh em nào đào tiền số sẽ bị tính tiền điện theo giá điện kinh doanh, không còn được áp dụng giá điện sinh hoạt như trước đây nữa" đúng phải là không được tính điện sản xuất nữa mới đúng. vì điện sinh hoạt vượt khung giờ hơn 2k6 chưa thuế là mức max nhất rồi.
@trieuniemvui giá dịch vụ giờ cao điểm 4x đó bạn. giá ta mua là bán lẻ. mục số 3, giờ thấp điểm thì rẻ hơn giá sh
Screenshot_2018-03-06-17-12-05-657_com.android.chrome.jpg Screenshot_2018-03-06-17-12-05-657_com.android.chrome.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019