Exynos 9820 ra mắt: 8 nhân chia làm 3 nhóm, mạnh hơn 9810 20%, nhân AI riêng, dùng cho S10, Note 10

Duy Luân
14/11/2018 21:50Phản hồi: 211
Exynos 9820 ra mắt: 8 nhân chia làm 3 nhóm, mạnh hơn 9810 20%, nhân AI riêng, dùng cho S10, Note 10
Samsung vừa ra mắt Exynos 9820, con chip dành cho các máy flagship dự kiến sẽ dùng cho Galaxy S10 và Note 10 trong năm sau và được sản xuất trên dây chuyền 8nm. So với chip Exynos 9810 đang dùng cho S9, Note 9, 9820 mạnh hơn 20% khi chạy đơn nhân, 15% khi xử lý đa nhân, tiết kiệm điện hơn 35% và hiệu quả tiệu thụ năng lượng được cải thiện tới 40%, đồng thời bổ sung nhiều tính năng về mạng tốc độ cao. Exynos 9820 còn có một nhân NPU riêng chuyên xử lý các tác vụ trí tuệ nhân tạo, cải thiện nhận dạng hình ảnh và phục vụ tốt cho AR, VR. NPU mới mạnh hơn 7 lần so với khả năng xử lý tác vụ AI của Exynos 9810.

Exynos 9820 tiếp tục sử dụng nhân CPU tùy biến của Samsung, lần này đã lên tới thế hệ thứ 4 (M4). Đây là nhân được Samsung thiết kế lại dựa trên kiến trúc ARMv8. Hiện không nhiều nhà sản xuất có khả năng tự tùy biến kiến trúc nhân CPU.

Đáng chú ý là nhân CPU này được chia làm 3 cụm: cụm đầu tiên bao gồm 2 nhân M4, có bộ nhớ cache L2 riêng. Cụm thứ 2 bao gồm 2 nhân Cortex-A75 cũng có L2 cache riêng, và cuối cùng là cụm 4 nhân Cortex-A55 tiết kiệm điện. Thiết kế này cho phép Samsung tắt bật các cụm nhân linh hoạt hơn, hiệu quả hơn (tưởng tượng bạn lái xe vào số thì phải vào từ từ, chứ chuyển cái rụp từ số 1 lên số 4 thì xe sẽ giật lắm) và cũng là thiết kế từng được MediaTek dùng cho dòng chip Helios X của mình.

GPU sử dụng trong chip này là Mali-G76, mạnh hơn 40% về sức mạnh và tiết kiệm điện hơn 35% so với Exynos 9810, hỗ trợ quay phim 4K @ 150fps hoặc 8K. Cuối cùng là modem tích hợp LTE-Advanced Pro hỗ trợ tốc độ tối đa 2Gbps, tức bạn có thể download được 1 bộ file Full-HD 3,7GB trong chỉ 15 giây hay chơi game online không bị lag. Modem này sử dụng công nghệ đa ăng-ten MIMO 4x4 để cải thiện khả năng bắt sóng.

Nguồn: Samsung
211 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Samsung thấy thằng bạn xài để lại quá nhiều file tạm, file rác không cần thiết —> bảo mật kém.
nxt96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lehieu27 Vãi cả đi so ip vs redmi note 5 pro tầm trung cùi bắp, sao ko so luôn ip vs cái nokia1,2 j đấy luôn đi. Tiền nào của nấy, tiền ít đòi hít thơm sao dk
lehieu27
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nxt96 Đang nói hđh bác, đọc kỹ hdsd trước khi dùng nhé bác
@Bạn và 500 Anh Em thằng bạn của bạn nó làm cái gì mà lắm file rác vậy? Lại còn bảo mật kém nữa chứ. Chắc nó root máy rồi cài rom cook rồi. Thử dùng Knox kiểm tra tính nguyên vẹn của HĐH đi thôi 😁
@lehieu27 Dùng Redmi Note 5 Pro mà dám phán "Android lag càng ngày càng chậm".
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
Chưa có lý do chia tay S6... thích SS bởi vì dùng VR, đỡ tiền mua Tivi màn hình 100 inch
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@QXPro Mình dùng S6 Edge Plus... hơi cũ nhưng chỉ để xem Film trên kính VR... ĐT thì dùng tính năng cơ bản như FaceTime, IMessage thì dùng IPhone 7... dùng như 1 điện thoại cùi bắp... ảnh thì iPhone 5s, S6 cũng làm mình hài lòng huống chi 7...

Mình giờ cũng lạc hậu nên mua đồ xịn về vắt óc cũng ko biết xài chip thông minh thế nào... những gì mình cần thì S6edge Plus đã đáp ứng đủ (Game và Film trên Kính VR).

Nhà vẫn còn mấy em loa trợ lý ảo Alexa, Siri, Google... hỏi gì đáp nấy... cũng thấy hữu dụng hơn Là con chip...

Film Full HD hay 4K trên kính VR với S6 đảm bảo phê
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@thuongtb9592 Thích.. nhưng S6 edge xài trên kính VR ko khác gì S7... tiết kiệm Kha khá đấy bác
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@thangngocit Mình Xem Netflix mỗi ngày 1 tiếng... ko thấy Sao

JAV thì 15p thôi

Cơ bản nằm ngửa xem Film Khá sướng

Bác Mua cái kiếng VR SS tầm 1tr, tận dụng được đt cũ
buihai
CAO CẤP
5 năm
@thuongtb9592 Xài VR thì xác định là về nhà vừa cắm sạc vừa xem chứ pin nào chịu thấu, máy nóng ran
Thông tin chậm thế mod 😃
GPU sử dụng trong chip này là Mali-G76, mạnh hơn 40% về sức mạnh và tiết kiệm điện hơn 35% so với Exynos 9810, hỗ trợ quay phim 4K @ 150fps. 120 hay 150
@cuongtao2016 upload_2018-11-15_13-54-45.png
@Black Mamba Sao lại 150 nhỉ, sao lại lẻ nhỉ?
bhuubao
CAO CẤP
5 năm
Quan trọng là trên tiến trình gì?
@bhuubao lại thêm ông đọc title xong vào cmt chạy top nữa à 😃
@dasklney Nói thế các anh em cười cho đấy
@dasklney Lại tiếp nối kiểu dìm não rỗng ở trên
Thạch 42
TÍCH CỰC
5 năm
@dasklney Ngu còn thích khoe ra cho người khác biết
Làm kiểu gì cũng vẫn ko bằng snap. Kết luận,cứ máy nào có snap thì mua.
ddamme
TÍCH CỰC
5 năm
@zipder Chuẩn, mình thấy các bạn bậy giờ cứ dùng benchmark để so sánh chip, benchmark chỉ dùng để có cái nhìn tổng thể là chip đó + OS đó đã tối ưu đến đâu thôi, chứ lại auto đi so sánh giữa hai con chip chạy trên 2 OS khác nhau thì đúng là không hiểu 1 tý gì cả.
hoangunited
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lordzedo Mình xin lỗi cả 2 bạn ở mới dẫn bài của mình, mình ghi rõ ràng là "sức mạnh thô - raw power". Nói như cái động cơ đốt trong của xe hơi đi, raw power tạm xem như tính bằng mã lực, bạn nhét cái động cơ W16 của con Bugatti Chiron gần 1000 mã lực vào cái xe bus Trường Hải thì nó chả ra làm sao, con Chiron chạy nhanh hơn là hiển nhiên. Ý của mình ở đây tức là raw power chỉ nói lên được cái sức mạnh của con chip, nhưng tùy vào môi trường phần mềm nó mới "tỏa sáng" được.

Chip mạnh là một chuyện, còn nsx tối ưu phần mềm (và cả phần cứng phụ trợ như chip nhớ flash) để khai thác con chip đó ntn là chuyện khác, chứ như năm ngoái con OnePlus 5T chạy SD835 nhưng vẫn nhỉnh hơn iPhone X A11, trong khi rõ ràng xét điểm Geekbench A11 hơn SD835.

Geekbench nó chỉ chạy 1 lần duy nhất, và hoàn toàn là phép thử tính toán CPU single core và multi core. Chạy vài lần nóng chip thì dính thermal throttling điểm cũng tụt, chứ mấy con i7 dòng K gắn tản nước thì chạy trăm lần chắc ra kq như một 😆) Không đả động gì đến khả năng xử lý đồ họa gì ở đây (với mình thì mobile gaming chỉ là trò đùa, mấy con bò vắt sữa của NSX, đã chơi game là phải gaming PC hoặc console xịn mà táng, nhưng mà cái này tùy suy nghĩ mỗi người)
@hoangunited Chuẩn. Mobile chơi chống cháy giết thời gian thì được, chứ bảo enjoy rồi phát triển cộng đồng, đánh giải các kiểu mình thấy mát nịt vl. Không hiểu người ta đam mê cái gì ở màn hình bé tí tẹo và khả năng control hạn chế như thế :/
hoangunited
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Yan20142297 Chả thế mà Blizzcon vừa rồi Blizzard bị tẩy chay vụ ra mắt Diablo Immortal "exclusively for mobile" =)))) nhìn mấy ông dev lên nói chuyện giới thiệu game xong bị chửi đúng tội =))))
Chip Sam thì có gì mà phải giới thiệu nhỉ!?!
@QuanLyNhaNghi Tại sao không?
@QuanLyNhaNghi Giới thiệu cho ai cần biết, ai ko quan tâm thì thôi. Nó giống như ca sĩ ra album vậy thôi, ông ko hâm mộ theo dõi làm gì.
@QuanLyNhaNghi Quản lý nhà nghỉ thì cần biết làm gì, vùi đầu vô mấy cái khăn xài rồi của khách riếc ngáo
@QuanLyNhaNghi Chip sam có gì mà fan bên ấy phải vào góp ý nhỉ
A11 vả chết 😆
@huykhanh95hup Nhà có ai chết ak bạn
280x20 =56k +280=330k .ngang a12. Hơn 980 xíu .dự là nv.hóng tính năng chứ sức mạnh h quá khủng rồi
@nguyenmanh287 Ko cùng hệ điều hành so kiểu gì - seeder said!
@QuanLyNhaNghi Có gì sai. Ông có sài PC ko đi so sánh hiệu năng XP với Vista cùng cấu hình coi. A12 chạy Android cũng lag thôi.
Chẹp. Lại chuẩn bị tốn tiền rồi.
livfc2010
TÍCH CỰC
5 năm
Quả này không bằng chip Rồng rồi
@livfc2010 Luôn thua GPU mà, chứ CPU nó vẫn hơn đó như 9810 hơn mà nó giảm hiệu năng CPU cho = snap
@livfc2010 Nó thua gpu, chứ cpu hơn, mát hơn, tiết kiệm pin hơn. Chip rồng thì nóng, chơi game phải ngồi quạt hay lạnh chứ thôi bị tuột fps
Lần nào cũng tiết kiệm điện hơn mấy chục %.
Kết quả đời sau nóng không kém đời trước và manh hơn chút.
Vãi điện thoại quay phim 8K,nếu vậy samsung là người đầu tiên rồi.
@quangloc999 Nó ra màn hình 8k nên phải hỗ trợ sớm nguồn 8k chứ
@QuanLyNhaNghi Là vấn đề dung lượng bộ nhớ, ko giới hạn quay chập đầy máy đi ngủ luôn.
Thạch 42
TÍCH CỰC
5 năm
@Giản Dao Anti thì có bao giờ chịu hiểu bác nói chi cho mệt
@Giản Dao Buồn cười là giới hạn nhớ mà sao iPhone cho quay tẹt ga đến khi nào đầy thì thôi còn Sam giới hạn, chứ ko phải sợ nóng nổ máy à!
X51
TÍCH CỰC
5 năm
Chạy android gốc chắc sẽ ổn hơn.
@phuc.lb Android one chắc mượt hơn
Dù biết là còn tùy công nghệ sản xuất và công nghệ tùy biến chip nữa nhưng mà 8nm so với 7nm là thấy thua TSMC rồi.
Khoa81
CAO CẤP
5 năm
@Giản Dao Đui cũng thấy mờ mờ nha, với thằng @tieumichanhche vì tiền mà đổi trắng thay đen. Đừng nói Phone Area không có uy tín
https://sohoa.vnexpress.net/photo/san-pham/10-smartphone-cao-cap-2018-co-pin-tot-nhat-3840015.html

10 smartphone cao cấp 2018 có pin tốt nhất

iPhone XS Max và Galaxy Note9 có thời gian dùng pin lâu, nhưng vẫn chưa bằng một smartphone Trung Quốc mới ra mắt.
vnexpress.net
@Khoa81 Bạn qua chửi gsmarena hộ, chứ này hơn nhau chỗ uy tín thôi. Mà bạn chọn đội heo quay thì cứ hài lòng với niềm tin của bạn đi.
Khoa81
CAO CẤP
5 năm
@Giản Dao Xàm l, niềm tin??? Mình đâu có khùng đâu mà tin mù quáng, đã trải nghiệm qua sự tồi tệ của samsung trước khi đến với heo quay đây nhé
@Khoa81 Đó là niềm tin heo quây của bạn, bạn hài lòng với bạn là đủ rồi. Mắc gì sủa. Mình đang xài poco nha, nhưng ko ngửi được cái kiểu tung hô heo quay hãm thôi.
Ha ha ..bác Luân lấy thí du lái xe cài từ số 1 lên số 4 nó bị giưt là không đúng nhé... Máy sẽ kéo rề rề rồi mới bắt kip tốc đô. Nếu trả ngươc từ số 4 về số 1 ngay thì nó giựt chúi cả đầu đấy....xe hơi chay Stick shift cũng vậy thôi...
cabk
TÍCH CỰC
5 năm
dòng Exynos cần nâng cấp GPU là ổn GPU của nó gần như thảm hoạ
datltq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cabk Mali là đồ chơi ARM làm cho có, như Intel có HD Graphics vậy. Adreno của AMD thì Qualcomm xúc rồi, PowerVR của Imagination thì Apple đã hốt, Nvidia Tegra chắc Nvidia vẫn đang giữ. Vậy mua của ai giờ.
Tự đúc thì hơi khó à nha.
cabk
TÍCH CỰC
5 năm
@datltq Nvidia Tegra thấy card ni em sợ device mô mà thấy cái ni là em fix bug graphics cho nó lụy
troy28790
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu cho đi chung với bọn snapdragon thế nào ss nó cũng cắt tính năng cho bằng bọn snapdragon trên S10 thôi
@troy28790 Có cắt gì đâu, bạn lộn với táo rồi
troy28790
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Giản Dao có đó, như hồi 8895 có khả năng quay slow motion 960p nhưng bản snapdragon 835 không quay được nên s8 bị giới hạn không quay được 960p
@troy28790 Mình nghĩ là app nó chưa hoàn thiện sau cũng mở ra mà
vodang89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chắc thêm quả ram 8G nữa rồi lại có bài test với XS này nọ bla bla, một vòng luẩn quẩn nhỉ ^^!
@vodang89 Nó ráng dí đít thì thằng kia sợ chạy nhanh thôi.
Thực sự k thích exynos cho lắm, mua đt ss toàn né ra thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019