Face ID không unlock nếu không nhìn chằm chằm, bóp các nút tại cạnh máy để tắt tạm thời

bk9sw
18/9/2017 15:46Phản hồi: 338
Face ID không unlock nếu không nhìn chằm chằm, bóp các nút tại cạnh máy để tắt tạm thời
Trước tình hình tính bảo mật của Face ID trên iPhone X đang được nhiều người dùng và thậm chí là cả thượng nghị sĩ Mỹ quan tâm, một đại diện của Apple đã lên tiếng làm rõ một số câu hỏi liên quan, bao gồm cả việc cách Face ID ngăn một tên trộm mở khóa chiếc iPhone X đã chôm được và liệu nó có nhận ra bạn khi đeo kính mát (kính râm) hay không.

Như đã biết iPhone X không còn cảm biến vân tay Touch ID quen thuộc trên các thế hệ iPhone trước nữa mà thay vào đó là cảm biến khuôn mặt Face ID. Tại sự kiện ra mắt cách đây ít hôm, Apple cũng đã trình diễn Face ID, dù lúc đầu hơi bất ổn nhưng sau đó mọi thứ đều diễn ra nhanh và chính xác. Apple cho biết lý do là một nhân viên hậu trường đã vô tình kích hoạt Face ID khi đem chiếc iPhone X mà phó giám đốc mảng phần mềm Craig Federighi sử dụng demo đi quanh sự kiện và kết quả là chiếc iPhone X không thể nhận ra khuôn mặt của ông và tự động vô hiệu hóa tính năng Face ID đồng thời yêu cầu nhập passcode. Điều này dấy lên mối quan ngại rằng Face ID quá dễ bị kích hoạt (quá nhạy!) và liệu chăng một tên trộm hoặc nhân viên cảnh sát có thể dễ dàng mở khóa iPhone X của một ai đó hơn so với thiết bị dùng bảo mật vân tay?

Craig Federighi - nạn nhân của chiếc iPhone X phản chủ hôm sự kiện ra mắt cũng đã giải đáp những mối lo ngại trên thông qua một email gởi từ chuyên viên biên tập video Keith Krimbel.

Krimbel hỏi: "Điều gì sẽ ngăn một tên trộm lấy chiếc điện thoại (iPhone X) của tôi rồi hướng nó vào mặt tôi (để Face ID lập tức mở khóa) rồi bỏ chạy?"

Federighi giải thích rằng: "Miễn là bạn không nhìn chằm chằm vào điện thoại, nó sẽ không mở khóa." Hoặc là: "Nếu bạn bóp vào các nút trên cả 2 cạnh của điện thoại khi cầm nó lên, Face ID sẽ tạm thời bị vô hiệu hóa."

Đây là một giải pháp khác mà Apple chưa từng tiết lộ trước đó và câu hỏi tiếp theo đặt ra là liệu tính năng "bóp nút để khóa Face ID" sẽ vô hiệu hóa chức năng nhận diện trong bao lâu? Thêm nữa là không phải ai cũng có thể nhớ là bóp để vô hiệu hóa Face ID khi họ bị cướp hay trộm nhưng ít ra chúng ta có thêm một lựa chọn.

Ngoài ra Krimbel còn hỏi: "Face ID có hoạt động với kính mát không?"
Federighi trả lời rằng Face ID sẽ hoạt động với hầu hết nhưng không phải tất cả các loại kính mát. Cụ thể là hầu hết kính mát đều cho phép một lượng vừa đủ ánh sáng hồng ngoại đi qua và Face ID có thể nhìn thấy đôi mắt của bạn sau lớp kính.

Face ID.jpg

Theo: TechSpot
338 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lechautu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bạn cứ chê thoải mái - nhưng mà phải nhìn vào sự thật là một khi iphone ra mắt tính năng mới thì nó thành trend cho cả năm sau
@istupid_nq chứng tỏ có họ hàng dùng apple à =)) khổ , t thương your parent lắm 😃
istupid_nq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@socutezen0s Tội nghiệp cho khả năng suy luận của thím. Họ hàng nghĩa là parent à. Họ hàng biết bao nhiêu là người kg có người dùng mới lạ. Mà thậm chí anh có dùng ip thì anh cũng kg phải là thứ cuồng như chú em đâu. Lí do anh kg dùng ip một phần vì những thành phần cuồng như chú đấy. Hơn nữa giờ chỉ cần 1tr là có ngay con android ngon tương đương ip 5s rồi thì dùng ip làm gì, tiền anh kg thiếu nhưng cũng kg cúng cho apple ăn dễ vậy đâu
@istupid_nq buồn ị với những thằng như chú =)) lúc éo nào cũng có câu "tiền ko thiếu =)) " block mõm chú cho nó nhanh
istupid_nq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@socutezen0s Vì đơn giản anh tự làm ra tiền chứ kg ngửa tay xin tiền bố mẹ như chú nên anh đâu cảm thấy thiếu tiền.
BBLand
ĐẠI BÀNG
7 năm
Năm này công nghệ touch id trên screen vẫn chưa ổn, năm sau các hãng sẻ có tính năng này lên trên điện thoại mình, người dùng có nhiều sự lựa chọn hơn.
iReview
ĐẠI BÀNG
7 năm
@BBLand Cái đó là ước mơ xa vời bạn ơi. Quá khó để làm
haohaovcl
ĐẠI BÀNG
7 năm
"Face ID không unlock nếu không nhìn chằm chằm, bóp các nút tại cạnh máy để tắt tạm thời"
Nhìn chằm chằm thì mới mở khóa thì độ trễ mở khóa quá lâu.
Nghe có vẻ không khả quan. cải con mẹ nó lùi rồi Apple ơi.
Micron B
TÍCH CỰC
7 năm
@haohaovcl Nếu chưa tới 1 giây là lâu thì đúng là lâu thật. Cải lùi rồi, Apple phá sản rồi anh em ơi!
tuanday
TÍCH CỰC
7 năm
@haohaovcl Bạn xem thêm clip giới thiệu để biết nó nhanh chậm thế nào rồi hãy khẳng định.
@haohaovcl xem live roi bn fail 1 lần và éo dám xài lại hài vl @@
@haohaovcl Người ta cố ý đòi chủ nhìn mới mở mà. Nếu không tự nhiên unlock có phải ngu người không? Cũng may Samsung đã thuê hết mấy thứ phế vật như các bác nên Apple nó mới bỏ xa Samsung.
vodien
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không có touch ID là 1 thiệt thòi cho người Việt nam đa phần sử dụng xe máy .
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vodien Bác vừa chạy xe máy vừa dùng điện thoại ?
@dichoinha1 Tạt vào lề đường rồi nghe máy bác ơi
@vodien Face id -> đeo nọ đeo chai không mở được.
imilnt
TÍCH CỰC
7 năm
@vodien Chính xác. Việt nam ra đường cứ như nịnja thì FaceID cũng bó tay thôi
heocon8x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tốt hay không phải đợi thực tế mới khẳng định được, giờ tất cả vẫn chưa rõ ràng mà.
PS: cái ảnh ông Craig này làm nền nhìn điêu quá
haohaovcl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@heocon8x thì ổng phải nhìn thế (nhìn chằm chằm đó bạn) thì mới mở khóa được chứ . ahihi
@heocon8x Cái ảnh đó là lúc ổng demo tính năng animoji mà
plato86
TÍCH CỰC
7 năm
Ý là phải nhìn chằm chằm như thế này phải không?
Con bo.png
haohaovcl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@plato86 nhìn chằm chằm phải nhìn như cái ảnh ông Craig đang nhìn vào Iphonex ở trên ý bạn.
sakamoon
TÍCH CỰC
7 năm
Face ID chỉ lưu 1 khuôn mặt nên nếu 2 vợ chồng cùng dùng thì khá phiền (nhưng chưa vợ nên ko ảnh hưởng lắm =)) ), ko tiện lợi như touch id. Đc cái tôi khá thích tính năng này vì tay hay ra mồ hôi nên xài touch id là cả cực hình 😔
@sakamoon Mắt tôi hay ra ghèn nên khá quan ngại
jetwave
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sakamoon Bác quên là còn passcode để unlock à?
haidovip
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tieungoc_netpro 7-7plus thì vẫn nhá chả có gì là vượt trội đâu.
Bảo mật cao nhưng không thuận tiện trong sử dụng cũng buồn. có máy test lại xem sao
s.club2
TÍCH CỰC
7 năm
Nhìn từ mấy S trở lên mới được gọi là chằm chằm vậy Apple, Vậy tốc độ mở khóa ở đây là ??

- Đừng như Apple Map nhé cook
@s.club2 bác có xem live hay test trải nghiệm chưa vậy?
Có 2 trường hợp mình thấy Touch ID rất hữu dụng:
1. Đang ngồi trên bàn và để đt bên cạnh. Muốn xem thông báo trong các app messenger có cái nào mới ko, mình chỉ việc đưa ngón tay ấn phím Home, lập tức máy tự bật hình, mở khoá và vào giao diện Home luôn. Lúc đó mình chỉ liếc mắt qua, ko cần nhìn chằm chằm, chẳng cần cầm đt lên.

2. Mình lái xe, bà xã ngồi kế bên tìm đường bằng Google Maps bằng đt của mình. Nếu vì gì đó mà đt khoá lại, bà xã chỉ cần đưa đt sang và mình chọt ngón tay vô nút Home, máy lại mở khoá. Cũng chẳng cần phải xoay qua nhìn chằm chằm để mở như iPhone X, dễ gây xao nhãng.

Túm lại, vẫn thấy Touch ID tiện dụng, đơn giản hơn và vẫn đảm bảo việc bảo mật.
@thongphan1989 1. Để đt trên bàn thường là lúc mình dùng máy tính, nên cái đt sẽ đặt lệch 1 bên. Mình ko biết là chỉ cần liếc mắt qua nó là nó có mở hay ko. Còn với Touch ID thì mình chỉ cần thò tay bấm là xong, sau đó liếc mắt qua coi màn hình. Done.

Đó là chưa nói với Touch ID, lúc mình cầm máy lên cũng là lúc nhấn, đến khi nó lên trước mặt thì đã vào màn hình chính xong rồi. Nhanh hơn Face ID.

2. Còn lái xe thì mình chỉ cần dùng ngón tay phải đưa qua nhấn 1 phát để mở, mắt ko hề rời đường đi và tay trái vẫn cầm vô lăng, chả nguy hiểm tẹo nào cả.
@minhhq1980 Thấy mod viết là "nhìn chằm chằm" như thế thì mở face id khá mất time để nhìn thì mấy ms nhận ra, trong khi coi live và coi các nhà báo dùng thử thì thấy chỉ cần nhìn sơ là cảm biến nhận rùi. Mặt khác nếu ko muốn nhìn vào cảm biến thì off tính năng attention detection đi nhưng sẽ giảm mức bảo mật. Thấy mod dùng từ chưa 9 xác lắm😃
volamvt2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Amon Amarth 1 face id , bấm nguồn nhìn vào màn hình mở khoá
volamvt2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@volamvt2 2 đọc mật khẩu cho nhanh , với với tay té cho ngu người
Viền thì dày, bên trên mất một mảng màn hình, ko có vân tay. Faceid phải nhìn chằm chằm, con gái tẩy trang xong thì phải ấn passcode như iphone 3g.

Pin thì yếu (dự đoán) màn thì bé hơn iphone 7 plus 5.5 inch.

Tóm lại chả đc cái nết gì.
@Apple Haters 2.01 Em cũng chả mê mấy thể loại cuồng đấy đâu. Nếu một 2 ng nói thì e còn nghi ngờ chứ bác cả đống ng nói rồi. Em thì chẳng muốn đôi co làm gì. E chỉ nói vậy thôi để bác hiểu.
@thongphan1989 Bác làm như mình đứng ngoài cuộc vậy, trong một diễn đàn mà iphone được bợ đít toàn diện, samsung thì đầy seeder, thì một người đứng lên nói tốt cho xiaomi như tôi (một hãng chuyên bán dt ngon - bổ - rẻ) được coi là cuồng. Bác đã từng vào topic xiaomi và tự hỏi tại sao lại có nhiều người khen xiaomi như vậy chưa?

Trong thời đại mà Apple, Samsung cùng nhau tăng giá điện thoại để hút máu người dùng thì Xiaomi họ gây dựng thương hiệu, đổi mới sản phẩm hàng năm để có niềm tin của từng khách hàng. Trong khi mấy thằng bẩn tính bán điện thoại chip 625 giá 10tr để kiếm tiền tư lợi thì xiaomi bán chiếc dt 2 cam xóa phông, màn full HD giá chỉ 5tr.

Trong cái thời loạn lạc như này, không đứng về phía người tiêu dùng mà chỉ bợ đít nhà sản xuất, hay giả vờ trung lập như bác cũng chẳng tốt đẹp gì đâu.
@KAXIHAN http://dagiac.vn/vn/san-pham/kiem-soat-ra-vao-cham-cong/máy-cham-cong-nhạn-dạng-khuon-mạt-virdi-ac7000-vuot-len-moi-dang-cap/
@Apple Haters 2.01 Việc tốt nhất là bác nên nói những cái tốt của xiaomi và đừng đem mấy thằng khác ra nói, vì thứ nhất xiaomi chưa phải là thương hiệu lâu năm như apple và samsung, chất lượng vẫn chưa được ng dùng khẳng định, nhưng nhiều cái nó tốt hơn bác cũng kg nên dè biểu mấy thằng khác. seeder và cuồng táo bị chửi cũng vì mang thằng khác ra dè biểu thôi. còn ng chỉ tìm điểm tốt để khen thì chả ai nói gì đâu. chỉ có mấy thằng cuồng với sít đờ nhảm nó mới sợ nghe lời khen từ hãng khác 😁. bác cứ để ý mà xem.
conkinhong
TÍCH CỰC
7 năm
Nó cướp điện thoại nó quay lại dí cái điện thoại vào mặt bạn . Thằng cuớp bị thần kinh chắc. Còn để nó bắt thì bảo mặt bằng giời mống mắt thì nó chọc cmn mắt ra móc cả con cái này đau lắm nha.vân tây thì thích cả bàn hay 1 ngón . Còn khôn mặt thì nó dí vào điện thoại là mở ( ít ra nó ko đấm cho vêu mỏ ra vì đánh thế thì bố face id cũng ko nhận ra
istupid_nq
ĐẠI BÀNG
7 năm
@conkinhong U
conkinhong
TÍCH CỰC
7 năm
Nó cướp điện thoại nó quay lại dí cái điện thoại vào mặt bạn . Thằng cuớp bị thần kinh chắc. Còn để nó bắt thì bảo mặt bằng giời mống mắt thì nó chọc cmn mắt ra móc cả con cái này đau lắm nha.vân tây thì thích cả bàn hay 1 ngón . Còn khôn mặt thì nó dí vào điện thoại là mở ( ít ra nó ko đấm cho vêu mỏ ra vì đánh thế thì bố face id cũng ko nhận ra
@conkinhong không rảnh đâu bạn, thằng ăn cướp nó còn dùng máy ảnh chuyên nghiệp độ phân giải cao đến gần bạn chụp rõ mống mắt bạn rồi đem về dùng máy in laser tốt nhất của samsung để in ra xong rồi bôi lớp keo lên để mở máy đó thôi. nếu fail (vì giả khó mà làm một phát ăn ngay) thì nó lại đến chụp cận cảnh mống mắt bạn đem về in lại... vậy còn không rảnh huống hồ cướp điện thoại (cướp nha) xong giơ ra trước mặt bạn rồi đi thì có gì mà rảnh...
quandui79
ĐẠI BÀNG
7 năm
Iphone x nó 5.8 inch và kích thước nhỏ hôn plus .thông tin đến bạn.
Chính...phủ mà dùng Face ID mà ko dùng vân tay nữa thì sẽ ra sao ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019