Facebook bỏ tính năng tự upload ảnh trong app chính, yêu cầu đổi sang app Moments

Duy Luân
14/12/2015 20:26Phản hồi: 101
Facebook bỏ tính năng tự upload ảnh trong app chính, yêu cầu đổi sang app Moments
Kể từ ngày 10/1 tới đây, Facebook sẽ dừng tính năng tự động đồng bộ hình ảnh trong app chính của mình, và để tiếp tục sử dụng chức năng này bạn sẽ phải cài thêm ứng dụng Moments riêng. Động thái này tương tự như khi Facebook không còn cho chat trong app chính và yêu cầu chúng ta cài thêm Messenger để có lại khả năng đó. Facebook nói thêm: "Tính năng tự đồng bộ hình ảnh ra mắt năm 2012 khi mà người ta thường chụp ảnh bằng điện thoại nhưng post ảnh từ máy tính", còn bây giờ thì "xu hướng chia sẻ ảnh đã chuyển hẳn sang mobile rồi nên tính năng sync ảnh không còn liên quan nữa".

Tải về Moments cho Android ở đây
Tải về Moments cho iOS ở đây

Moments được giới thiệu lần đầu hồi tháng 6 năm nay. Nó có khả năng tự tạo album ảnh của một nhóm người tại sự kiện nào đó. Để nhận diện chính xác thì Moments sẽ dùng GPS (geotagging) và thuật toán nhận diện khuôn mặt. Lấy ví dụ khi bạn chụp 1 tấm hình, bạn của bạn chụp 3 tấm hình, thì album tạo ra sẽ có 4 tấm, và phần mềm sẽ biết đó là ai. Một khi album đã được tạo, mỗi cá nhân trong album đó có thể nhìn thấy các hình ảnh của họ và chia sẻ nó ra bên ngoài bằng cách lưu về Camera Roll hay tải lên Instagram. Ở chế độ mặc định thì các hình ảnh chỉ được lưu giữ trong phạm vi ứng dụng mà không được đưa ra ngoài để bảo đảm tính riêng tư của người dùng. Bạn cũng có thể chọn chỉ đồng bộ hình ảnh cho một người bạn nào đó...

Về những ảnh đã đồng bộ lên Facebook trước đây và còn nằm trong album "Synced from Phone", bạn sẽ có tùy chọn để di chuyển chúng sang Moments hoặc tải hết về dưới dạng một file ZIP trước khi tính năng này bị gỡ bỏ.

Nguồn: TechCrunch
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KazuKoon
ĐẠI BÀNG
8 năm
Để sài FB lại phải cài 1 tá thứ chạy khác. may mà em dùng trình duyệt 😃
@KazuKoon https://m.facebook.com muôn năm. 😁
baaaadboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
phức tạp thêm cho chị em phụ nữ
có ai thấy phiền phức và rắc rối không?
Khi nào có thêm app mới để post status? 😆
Trung :)
ĐẠI BÀNG
8 năm
@8800 arte Bác phán thâm thúy quá 😁
@8800 arte chuẩn bác êi
manhquan90
TÍCH CỰC
8 năm
Rồi lượng tải lại vô địch,mặc dù chả ai muốn
chả quan tâm, vì có mấy khi up ảnh lên Fb 😁
Sauron
TÍCH CỰC
8 năm
rối rắm nhỉ? Nghĩa là từ giờ trở đi mỗi lần muốn upload ảnh từ di động thì phải chuyển qua Moments cmn gì đó? Giờ mới biết FB có cái vụ sync photo này.

1 thanh niên vài ngày mới mở FB 1 lần cho biết
Lại phải cài app nữa rồi. Mà sync này là sao nhỉ. Giống như Camera Upload cua Dropbox ah. Rồi ảnh có tự đăng lên tường không nhỉ
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
lại dùng sức mạnh của facebook để ép buộc ngươi dùng...mà theo thì cũng tốt thôi mà...tất cả là vì người dùng cả
rắc rối quá, may là mình ko có nhu cầu sync ảnh.
Có up ảnh fb nhìu đâu. Chả qtam lâm
boyugly01
ĐẠI BÀNG
8 năm
bày vẽ thật
Shiranai155
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã có:
App để chat
App để upload ảnh
Rồi sau sẽ có:
App để gửi kết bạn
App để like
App để comment
App để xem ảnh cá nhân
App để xem vài tác vụ linh tinh khác

Thật tuyệt vời vì cái gì ra cái đó.
SilverA
TÍCH CỰC
8 năm
@Shiranai155 Thêm app vào các fanpage 18+ cho các ae FA và tránh trẻ con truy cập nữa! :3
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
@Shiranai155 Và còn có app để cài app nữa =))
Rắc rối
Tôi chẳng muốn sài Moment, bức quá dẹp mẹ có khỏi sài facebook. Hết phim
Rắc rối quá 😔.
😆 Thằng FB bựa thật! Bắt ép người dùng hết thứ này sang thứ khác! Mình ít dùng, thi thoảng lâu lâu cần thì vào bằng trình duyệt thế là ok! chả phải cài gì cho đỡ ngứa mắt!
- Bựa nhất là vụ video trên FB có 5 tỷ lượt view nhiều gấp đôi Youtube và là trang chia sẻ video hàng đầu ...... =)) Vâng khi em cần mở 1 video hoạt hình để dỗ cho con em nó ăn cháo thì em vẫn phải mò vào .... Youtube ....... bởi vì em ko biết làm sao để mở nó trên dịch vụ video hàng đầu là FB ở đâu ạ! 😃
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
8 năm
@maithang215 từ ngày nó bắt chát bằng app riêng mình gần như k sử dụng fm nữa. face chỉ để đọc tin thôi. toàn ép ng dùng chứ vì cái nỗi gì
k300123
TÍCH CỰC
8 năm
lập FB chỉ để tham gia event của tinhte 😁. Đùa chứ mình đi càfe ức chế nhất là đứa nào cứ cắm mặt vào cái đt, suốt ngày ol FB, thế thì ngồi mẹ nhà mà chat cho nhanh, ra cafe làm gì.
1 thanh niên sắp già cho biết :D
@k300123 Cfe bây giờ là chỗ khoe quần áo , đt , xe đẹp 😃 mình gặp hội cầm đt ipad labtop thì uống nhanh , làm điếu thuốc xong đi luôn cho đc việc
@k300123 Chuyện người ta, bác để ý làm gì cho nhanh già.
1 thanh niên mới già cho biết :D
k300123
TÍCH CỰC
8 năm
@VampireAssistant Nếu ko liên quan đến mình thì mình chả ý kiến làm gì, đằng này chúng nó rủ mình đi cafe chém gió, đến nơi mỗi con vẹo cắm mặt vào 1 cái đt check face ( chủ yếu là mấy con mái già bạn mình). Điên éo chịu được, chả nhẽ sổ thẳng mặt từ sau đừng rủ tao đi càfe nữa. thế thì mang tiếng phũ với chị em quá. 😔
@k300123 Nói chung thanh niên giờ cũng nhiều thành phần sống ảo , suốt ngày ôm dt chat chit face , thấy girl xinh là add friend , đến nỗi add cả vài k friend toàn girl thì biết mức độ phủ sóng của anh cỡ nào rồi đấy , ngồi nghe nó chém gió thì thôi rồi , khi nó cầm dt mở list friend của nó trên tay thì hỏi đứa nào trong list thì nó cũng vẽ ra dc tiểu sử ,
Còn khi lấy dt của mình vào face rồi vào list friend của nó , mở lên rồi hỏi nó " mày quen đứa này ko " thì lắc đầu = ))))
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
May là mình cũng chả mấy khi up ảnh lên FB.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019