Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Facebook Camera cho iOS ra mắt: 15 hiệu ứng, tải cùng lúc nhiều ảnh lên Timeline

Duy Luân
24/5/2012 21:40Phản hồi: 134
Facebook Camera cho iOS ra mắt: 15 hiệu ứng, tải cùng lúc nhiều ảnh lên Timeline

Facebook vừa chính thức ra mắt phần mềm Facebook Camera cho hệ điều hành iOS. Đây là một ứng dụng riêng biệt (không liên quan đến ứng dụng Facebook) có chức năng chính là chụp, áp dụng hiệu ứng cho ảnh và tải ảnh hàng loạt lên trang Timeline. Dirk Stoop, quản lí sản phẩm của Facebook Camera, cho biết rằng trọng tâm của Facebook Camera đó là khả năng tải cùng lúc nhiều hình ảnh lên tài khoản Facebook của người dùng. Trước đây, từ các thiết bị iOS, nếu người dùng muốn đăng nhiều ảnh lên Facebook thì phải vất vả chọn từng tấm một trong ứng dụng Facebook hoặc dùng ứng dụng có phí từ bên thứ ba. Facebook chưa xác nhận về việc đưa Facebook Camera cho các hệ điều hành khác nhưng họ cho biết đang "suy nghĩ về điều này".

Khi chạy ứng dụng lên, bạn sẽ được hỏi về việc đăng nhập Facebook. Khi đã log in vào rồi thì chúng ta sẽ được duyệt qua các hình ảnh và album mà bạn bè trên Facebook vừa mới đăng tải. Mỗi album như thế bạn có thể chọn vào từng ảnh để xem kích thước lớn hơn, đăng lời nhận xét, nhấn Like, tag người trong ảnh. Việc duyệt ảnh như thế này rất hay, tốc độ cũng nhanh và thuận tiện cho người dùng khi cần xem nhiều ảnh trong một album. Nếu chọn vào một người nào đó, bạn sẽ được dẫn đến trang Timeline của họ nhưng chỉ hiển thị ảnh mà thôi, không hiện các status hay những thứ khác.

Khi nhấn giữ thanh màu trắng ở ngay dưới các ô vuông rồi kéo phần giao diện Home xuống, chúng ta sẽ thấy được tất cả các ảnh được lưu trong Camera Roll của thiết bị. Tại đây, bạn chọn lấy một ảnh nào đó hoặc chụp ảnh mới để áp dụng hiệu ứng, crop hình rồi lưu lại để chuẩn bị đăng tải lên Facebook. Facebook Camera cho chúng ta tất cả 15 hiệu ứng, từ màu trắng đen, màu đậm, kiểu cổ, tăng tông sáng, ánh đèn neon,.... nhưng thật sự mà nói thì các hiệu ứng này chưa đẹp bằng hiệu ứng trên ứng dụng Instagram, ứng dụng mà Facebook vừa mua lại với giá 1 tỉ USD. Quay lại giao diện liệt kê ảnh của Facebook Camera, chúng ta có thể nhấn vào dấu tick của các ảnh muốn tải lên hàng loạt. Bạn có thể thêm địa điểm, tag những ai có trong ảnh, đặt quyền hạn để xem ảnh rồi nhanh chóng upload toàn bộ lên album Mobile Upload của tài khoản Facebook.

Dirk Stoop nói với trang The Verge rằng ứng dụng Facebook Camera đã được phát triển nhiều tháng nay. Camera không phải là một đối thủ cạnh tranh trực tiếp với Instagram vì nó thiếu nhiều tính năng chia sẻ lên các mạng xã hội khác, và dễ thấy nhất là nó thiếu đi vài hiệu ứng đẹp. Derick Mains đến từ Facebook nói thêm rằng ứng dụng Instagram sẽ được xây dựng một cách độc lập với Facebook Camera.

Tải về Facebook Camera cho iOS (tương thích với iPhone, iPod Touch, nhưng vẫn chạy được ở dạng thu nhỏ trên iPad)

Video quảng cáo cho Facebook Camera
Ảnh chụp màn hình của ứng dụng Facebook Camera

134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gía trị của instagram là đây
hay quá
tamuct
TÍCH CỰC
12 năm
Các bác dùng iOS lợi quá
@tamuct tất nhiên,mấy em Android chỉ có ngước đầu lên nhìn bọn anh bấm iOS trên facebook camera thôi.... =)))))
@thienbao_0949964724 Bác này ko cần có những lời lẽ gây hấn như thế
Để xem ứng dụng này được nhiều người ủng hộ không.
chả có ios mà dùng
rickiwon
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngaanh87 vậy thì bạn im đi, đâu cần vô phán 1 câu đâu? tăng lượng bài viết lên à?
người dùng iPhone sướng thật đấy cái gì cũng có trước
hhlong89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@951243 Mình đã update lên bản Facebook mới nên ko còn app đó, để lục xem có backup lại ở đâu ko đã. Có thì mình tặng bạn cái app luôn 😁
hhlong89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@prin77 Chắc chắn đã có, điều mình thấy lạ là có rồi lại bỏ, giờ lại có, nhưng trên 1 HĐH khác
@hhlong89 Golauncher hay là j mà đẹp vậy bác
hhlong89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dong_tuyet93 Launcher gốc của Xperia S đó bạn.
rubinguyen
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hix... Apple Store Vietnam search ko có ứng dụng này. Làm sao cài dc ta
@rubinguyen Mấy bố này bị ba ngơ hay sao ý ? Free thì vào Appstore mà down thẳng về thôi chứ làm sao mà mấy bố cứ than vãn appstore viet nam không có ứng dụng này là sao ? Đừng bảo ko có tk itunes nhé , chém ẩu quá !
@Andykool1810 Bác mới chém ẩu á. Free nhưng trên store của VN chưa có, chỉ có store us có thôi. Ở vn đa phần ae đăng ký account thuộc store vn nên search ko ra,tuy có thể đăng ký account US nhưng ko muốn vì thích sự thống nhất account cho tất cả các app trong máy.
@rubinguyen Free mà, dùng cái acc mà down
rickiwon
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Andykool1810 cái thằng ba ngơ này nguy hiểm nhỉ? chú em này chắc chưa vào appstore vn để down này, nên nguy hiểm thế này đây? lên down thử đi rồi biết coi có ở store VN không nhé. Đừng vào chém ẩu khi chưa hiểu biết gì. Chỉ mới có ở Store US thôi đồ đần
Bao giờ mới có cho Android?
ndtrung
TÍCH CỰC
12 năm
@Kaiderella Hx hx, bó tay bác. Android có lâu rồi mà
@ndtrung Ủa. Em không để ý. 😃
951243
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ndtrung ý bác là cái này á
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.dd.fb_camera&hl=en

thật là hài hước =))

xem screen shot của nó chưa vậy =))
hhlong89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@951243 Camera Facebook thì đã có cho Android trong 1 bản cập nhật cũ hơn, lúc đó update app Facebook thi mặc định cài luôn Messenger và Camera.

Lúc đó, mình dùng thử và thấy chả có gì nổi trội, trong bản cập nhật mới hơn thì bỏ hẳn, mình nghĩ là do đã có Instagram và đó chỉ là bước thử nghiệm camera của Facebook.
951243
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hhlong89 vậy thì nó không phải là app này rồi

còn cái name và cái camera thì có lâu lắm rồi :-j
bấm luôn vào link trong bài này down về account 😃
Chưa có trên Appstore VN. 😔 lúc nào VN cũng chậm store Us.
ahenpecked
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tolamvienkhoa Có trên appstore rùi, nhưng phải id ngoài VN mới đc. Sáng nay dùng thử rùi nhưng đang bị báo lỗi không tải ảnh lên đc
Appstore VN chưa có huhu!!! Ko bik có có ko nữa ko thì phải lên apptrackr để cài!!!
phải đk sử dụng fb mới đc , mình toàn đi thụt lùi với cộng đồng ko 😁 , ip giờ rẻ mà , ko có tiền thì mua 3G trại nghiệm ios ntn ( như mình này )
1 máy iOS được 5 ACC mà, tạo 1 ACC US Store để down Apps Free và ACC VN Store để mua Apps nếu bạn muốn. 😃
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@DuCHuYnH 5 acc nhưng mà khi sync vs itune thì số phận của các app của các acc khác nhau sẽ ra sao?
@DuCHuYnH mình nghĩ là 1 acc share đc cho 5 máy tính chứ =)). còn store thì bao nhiêu chả đc.
@kasaudepyai 😃 Có vẻ như bạn không hiểu mình nói gì. 1 thiết bị iOS (iPod, iPhone, iPad) chỉ sử dụng Apps từ 5 Accounts 😃. Và 1 ACC thì share được 5 máy tính 😃. Còn máy tính thì ngày xưa chỉ Authorized 5 ACC, hiện tại giờ thì không còn 5 ACC nữa, hơn vẫn được.
@hieubf 5 ACC đã Authorized với PC thì Apps trong 5 ACC đó Sync vô iOS Devices vẫn bình thường 😃
Trời ko có iPhone dùng thì không có cái này để chơi rồi. Đành an phận với Android Phone EVO 4G+ vậy. 😔
htinfo
ĐẠI BÀNG
12 năm
Down trên AppStore của US cũng được mà, Free thì lo gì 😁
đang tải. hehe
mình download cái này lúc nó vừa ra được mấy tiếng, công nhận xài rất tiện lợi, giao diện cũng thân thiện và đẹp mắt
3077
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hay quá, giờ vào fb cũng là xem ảnh bạn bè là chính, quá tiện
😔 tại sao luôn là ios?
@dong_tuyet93 Bắc thang lên hỏi ông trời đi ạ😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095