Facebook chấm điểm tín nhiệm cho mọi người dùng để hạn chế tin vịt

Duy Luân
21/8/2018 22:5Phản hồi: 85
Facebook chấm điểm tín nhiệm cho mọi người dùng để hạn chế tin vịt
Facebook tiết lộ rằng họ đang thử một cách hạn chế tin vịt thông qua việc chấm điểm "tín nhiệm" cho mỗi người dùng. Hãng không đề cập chi tiết những yếu tố được dùng để đánh giá vì cho rằng người ta có thể lợi dụng nó để lừa hệ thống, họ chỉ nói rằng lịch sử bị report là một trong những thứ được sử dụng và thang điểm sẽ từ 0 đến 1 (tức có nhiều số thập phân ở giữa). Ví dụ, nếu một người bị chấm điểm tín nhiệm là 0.3 thì người này bị tín nhiệm thấp, tin tức do người này share bị hạn chế lan truyền hơn so với một người có điểm là 0.9.

Để ngăn tình trạng report bậy, report bừa bãi, report những thứ mình không thích trong khi đó là sự thật, Facebook nói rằng họ cũng chấm luôn cả hành vi report. Giả sử nếu Facebook đánh giá một nguồn tin là tốt, đáng tin nhưng một người X nào đó lại report đây là tin vịt thì Facebook sẽ hạ điểm của người này.

Hiện tại việc đánh giá độ tin cậy của một người đã được nhiều công ty thực hiện. Ở Việt Nam mình biết có một số đơn vị thực hiện việc này để cung cấp dữ liệu cho ngân hàng để biết liệu bạn có đáng tin để cho vay hay không. Họ sử dụng dữ liệu cào từ Facebook, từ các nhà mạng, từ hồ sơ cá nhân của bạn... để đánh giá và cho điểm. Bạn luôn nghĩ bạn an toàn mà vẫn còn chơi Facebook? Cho bạn nghĩ lại đấy 😁

Bản thân Facebook cũng dùng hệ thống tương tự để đánh giá độ tin cậy của các trang web báo chí. Họ triển khai việc đó sau nhiều cáo buộc rằng tin vịt trong đợt bầu cử Tổng thống Mỹ năm 2016 đã được sử dụng như một công cụ giúp thay đổi quyết định bầu cử của cử tri.

Nguồn: The Next Web
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hạn chế được các e hay chào hàng nữa thì tốt
Bờ Ne Nờ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ho xuan phu Cao nhân nào chỉ giúp em làm sao tạo Chatbot tự động nhận tin khuyến mãi qua facebook như thế này đc không https://m.me/1481710901946591?ref=tinhte_dangky_dealy
Em chỉ nhấn Đăng ký là nó tự động trả lời, tự động hỏi, tự động gợi ý, nói chung tự động tất trên facebook luôn.
@Bờ Ne Nờ có app bên thứ 3 đó
@Bờ Ne Nờ mà fb hình như cũng có app quản trị trang, quản trị tin nhắn trang
voanhthoai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đúng, phải vậy chứ. Đâu để bọn lộng ngôn tung hoành bừa bãi được.
Bờ Ne Nờ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@voanhthoai @cuhiep hiểu câu này không? giống Tinh tế reward chổ nào?
ca này khó đây, tạo nick ảo 1 đống rồi chấm
lucifer009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tieutuvodanh192 Ông thần ạ. Khi truy cập vào trang của nó thì nó biết dc địa chỉ ip của thiết bị truy cập. Nếu ip đó đăng ký quá nhiều acc thì nó sinh nghi chứ sao.
@lucifer009 Lậy bố, luật nào cấm tạo nhiều acc trên 1 máy tính ko cha nội, chưa kể Fake id có mà nhan nhản.
@tieutuvodanh192 chắc là fake lượng download với đánh giá ứng dụng 5* rồi
HarryVu97
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tinhte có tính năng này thì tốt =))
oh vậy có nghĩa là hạ điểm tín dụng của mình trên fb thì sẽ có khả năng né đc mấy em tiếp thị vs ngân hàng à, hay!!!
Doremono
ĐẠI BÀNG
6 năm
@darknessone @nbqvdp các bài đăng trên fb không công khai thì vào check bằng niềm tin ah? hay vào tháy vườn không nhà trống rồi bảo người này không nên tuyển?
@Doremono Cty mình cũng có trường hợp đó đấy bạn, vào face xem cũng chỉ là 1 yếu tố, có trường hợp tuyển nhân viên văn phòng, vào face 1 bạn ứng tuyển toàn thấy rao bán hàng online vào giờ hành chính, vậy là out luôn từ vòng sơ tuyển vì đơn giản bạn này toàn dành thời gian làm việc của công ty trước để làm việc riêng
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nbqvdp Project Insight của Hydra hoá ra không phải trò đùa. Dựa vào thông tin, các bản ghi cá nhân để dự đoán tính cách, cũng như hành động của mỗi con người. Xem có phải thành phần hiểm hoạ hay không diệt trừ luôn :|
@Doremono Chỉ là 1 tiểu tiết rất nhỏ trong phỏng vấn, nói như bạn ko có fb thì get out?
bb-no1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thấy face dần mất đi tính năng mạng xã hội vào toàn thấy tin buôn bán . Dần dần thấy nhãm
@bb-no1 xã hội này mà không có buôn bán thì còn gì là xã hội nữa bác ;)
Mà thực tế có khi quá nửa hoạt động trong xã hội là liên quan buôn bán đấy ạ 😁
@bb-no1 Ban hết mấy đứa bán hàng là xong. Chỉ có 1 điều là đôi khi mấy đứa bán hàng hot vãi nên k nỡ ban thôi 😁:D:D:D
xversion1
TÍCH CỰC
6 năm
@baotuan Toàn lấy ảnh phò khựa đăng lên câu khách thì chả hot, có phải chúng nó đâu. :v
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
@bb-no1 Không có bọn đấy thì facebook sập lâu rồi nhé.
duckvy
TÍCH CỰC
6 năm
@bb-no1 Ok bác. Giờ mở face ra là đập ngay vào mắt mấy ẻm bán đồ áo, giày dép, thực phẩm chức năng... Chặn hết rồi, qua bữa sau lại gặp nhiều hơn nữa. Ko biết ở đâu ra mà lắm thế.
Giờ toàn thấy rác với quảng cáo là nhiều.
Bỏ luôn cái vụ tự cho vào nhóm thì tốt.
tungviecmot
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Manhtoan112 Unfriend đứa nào cho cụ vào nhóm là hết.
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
@Manhtoan112 Giờ FB là trang ...thương mại điện tử!
@tungviecmot Cũng đang phải làm vậy à
Ủng hộ việc này. Lên fb toàn tin tào lao.
PingMD
CAO CẤP
6 năm
Thấy bạn bè mình giờ xa lánh facebook quá, không up anh hay hoạt động gì. Toàn tạo hội nhóm chat trên iMess, Zalo chơi kín với nhau. Chỉ mấy đưa bán hàng thì mới hay quảng cáo trên fb.
mình thì thấy ko ăn thua vì một khi tung tin giả thì là người có ý đồ ko tốt, họ có thể lập nick giả rồi tung một hai lần rồi thôi . cần gì tín nhiệm với ko tín nhiệm
thấy Tinh tế Reward hay quá làm theo nè @Duy Luân
@cuhiep Thêm chức năng Dislike đi Ad 😁
Bờ Ne Nờ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Nhảm! 2 cái bản chất khác nhau! fb dựa trên đánh giá uy tín, tin cậy. còn Tinh tế đánh giá dựa trên spam nhiều, tích cực spam thì giống vô mồm ah?
pepepupu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Quan trọng là hiệu quả công cụ quy ra thóc bác à 😁
ndph
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thấy có gì đó quen quen
quangduy2009
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ndph đã thank và tín dụng
Lớ ngớ là die
NH quyết định cho vay hay ko dựa vào CIC @Duy Luân ơi 😁
Nghe giống hơi hướng của Trung Quốc và Việt Nam nhỉ, điểm tín nhiệm. Có lẽ vợ người gốc Hoa nên áp dụng chăng
@mucnuong.tuongot Bác cứ nói thế, cũng có cách nào hay hơn đâu 😆
Bãi rác quá lớn rồi muốn phân loại đâu có dễ
@Yan20142297 Đúng vậy, haha
Tính ra TQ nghĩ ra đầu tiên ấy chứ, chấm điểm công dân các kiểu đồ, Zuck bắt chước chứ đâu chắc là nghe vợ làm ý tưởng này nè 😆. Nay mai là fb được vô thôi
Cần thêm block cảnh cáo và vĩnh viễn luôn. Nhưng chắc là ko rồi. Vị FB nó cần số lượng hơn là kiểm soát nội dung. Làm chắc chỉ để cho có thôi. Hehhe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019