Facebook có nghe lén bạn để hiển thị quảng cáo?

Duy Luân
12/11/2017 23:23Phản hồi: 322
322 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

congnt2506
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình nghỉ k riêng FB mà GG cũng vậy. Hôm qua mình có mua paradol về uống, ông cùng phòng mình có hỏi mua làm gì, vậy mà ngày hôm nay mình vào youtube thì xuất hiện quảng cáo paradol 3 lần ( tính đến thời điểm hiện tại). trong khi mình không hề tìm paradol hay thuốc đau đầu trên laptop hay điện thoại cả.
G.Vic
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kết nhất câu cuối! 😃
cái này có lâu rồi, cứ quan tâm đến cái gì xong hôm sau lại có quảng cáo như tiên tri ấy
Dung lượng lưu trữ sẽ giảm đi rất nhiều lần nếu chuyển từ audio sang text.
xversion1
TÍCH CỰC
6 năm
Chắc chắn là có nghe lén luôn. Nhiều lần mình ko search chỉ xem TV và nói chuyện và bị FB hiện quảng cáo rồi. Kết luận chỉ có nghe lén hoặc bật lén camera, tất nhiên nghe lén khả thi hơn. Dù các bác có đi phân tích khó khăn công nghệ trong việc nghe lén thế nào đi chăng nữa mà ko giải thích nổi tại sao nó quảng cáo đc như vậy thì vẫn phải tin vào phương án khả thi nhất là nghe lén mà thôi, hơn nữa nó giỏi gấp vạn lần bác, bác ngồi mà "nghĩ" đc cách dùng, truyền tải dữ liệu của nó thì bác giầu hơn nó rồi.

Mình bỏ app FB ko dùng nữa (cả Mes), vẫn dùng FB nhưng dùng qua trình duyệt thì ko thấy hiện tượng quảng cáo tương tự. Dùng Android thì thấy bị nhưng Windows Mobile thì ko, hình như nó cũng chả thèm theo dõi trên WinPhone.
@ ict
TÍCH CỰC
6 năm
@xversion1 Wp nó hạn chế truy cập vào hệ thống hơn, vậy nên WP mới có ít ứng dụng
OneDrive
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho nên cứ vào settings và nhấn ép stop, FB nó lại tự mở lên. Không tài nào cho nó nằm yên.
OneDrive
ĐẠI BÀNG
5 năm
@@ ict Cho nên cứ vào settings và nhấn ép stop, FB nó lại tự mở lên. Không tài nào cho nó nằm yên.
vừa nói chuyện qua mess, nhắc đến cái gì là 1 lúc sau newfeed có ngay quảng cáo cái đó :eek:
Kocoji
TÍCH CỰC
6 năm
Mình có dung tìm kiếm tai nghe, mạch Arduino... Trên safari có cài adblock, lát sau dùng điện thoại thì cái app FB cũng hiện mấy quảng cáo về tai nghe, mạch điện 😆
mackiller
TÍCH CỰC
6 năm
Bài viết không đề cập gì về AI. Và AI không chỉ nghe âm thanh mà còn đánh giá phỏng đoán thói quen người dùng qua thời gian dài. Bài viết còn nhiều kết luận võ đoán.
yumikenshi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vừa hôm qua đứng nói chuyện với bạn muốn mua cái cần câu cá. Mà hôm nay tràn ngập quảng cáo cần câu cá đây. K nghe lén thì sao mà biết mà đăng quảng cáo chuẩn thế.
Nếu FB hay hiển thị quảng cáo gần với nhu cầu của chúng ta, vậy khi dùng chúng ta cứ ẩn liên tục và nói "This ad is not relevant to me" thì AI của FB sẽ học sai về cái chúng ta cần và từ đó hiển thị quảng cáo càng không liên quan không? Điều đó liệu có tốt hơn về mặt riêng tư?
lt26h
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vừa đi đường vừa nói chuyện với vợ mua giường tầng cho con, về tới nhà mở Facebook lên thấy quảng cáo cái giường. Không nghe lén sao biết được?
gocpho8x
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ấy thế mà các anh mỗi khi nhắc đến đt khựa thì giãy nảy như đỉa phải vôi,ăn cắp dữ liệu,thông tin người dùng bla bla đúng là khổ dâm tiêu chuẩn kép
Cũng có một cách khác là họ nghe và chuyển thành text, sau đó chuyển text về xử lý. Nhưng dù thế thì cũng yêu cầu xử lý lớn tốn pin tốn data. Vì vậy cũng kệ thôi. Tốt nhất là ko có gì phải giấu cả. Hoặc ko thì khi nói chuyện thì tắt điện thoại kâk
Co gu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tôi k biết chứ mỗi lần lên lazada hay các trang bán hang online tìm kiếm sản phẩm thì sau khi vài FB là nó hiện quảng cáo lên luôn...
mancoi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tóm lại ý của bài này là FB không cần nghe lén vì điều đó là không cần thiết, dễ bị nhận ra, tốn tài nguyên và chuyện mình nói gì nó quảng cáo đó hoàn toàn là ngẫu nhiên? Kỳ vậy?
Mà cá nhân mình thì sau khi search thịt này thịt nọ trên Google xong cũng chả thấy quảng cáo bán con đó cho mình bao giờ.
@mancoi bạn giải thích hộ mình các trường mình mình bị như bên dưới
blackervn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mancoi Bạn nhầm đấy! Tôi thấy tìm gì trên gg thì sau duyệt web bằng trình duyệt gì cũng đầy quảng cáo nhé!
Đã bị nhiều. Các lần khả nghi nhất đều là những lần mình chưa bao giờ search bất cứ gì về keyword sản phẩm đó:

1. Trong cong ty giờ nghỉ trưa, mọi người ngồi tán gẫu rất nhiều về cà phê, các loại cafe và uống sao cho ngon. Sau đó là 2 tuần spam tràn ngập các loại cafe v.v..

2. Họp công ty về việc set up văn phòng mới. Nghe, Trao đổi về việc chọn nội thất nào v.v.. Sau đó tràn ngập FB suốt cả tháng
blackervn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ironic_haha Ko hẳn trên fb mới quảng cáo đâu, nếu bạn duyệt web bằng trình duyệt nào thì vẫn có quảng cáo nhé, mình test mấy lần rồi!
Cài lại app fb đc 3 hôm.

Hôm qua sang nhà gấu lúc đang lắp đặt khoá vân tay => hôm nay ăn cái quảng cáo nội thất thông minh vào mồm (trước đây ko bao h search mấy cái này)

Sáng nay đau răng ngu, mới nói chuyện với nhà, gần trưa mở FB lên ăn ngay cái quảng cáo nha khoa gần nhà, lại đúng chính xác về việc nhổ răng ngu không đau (chứ ko phải là về chỉnh răng, chụp răng các kiểu ...)

Thôi thì lại gỡ ra vậy.
blackervn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gfsrhgfdgf1 Bố hơi quá! Nghe lén khi bố nói chuyện với ai qua app nào đó hoặc điện thoại kìa! Còn việc bố vào trang nào hay tìm kiếm cái gì thì thì ăn đầu quảng cáo cái đó trên web là bình thường, cái đó chắc gì đã phải fb
@blackervn Đang nói quảng cáo trên fb mà thanh niên. Nó tự động chèn post quảng cáo đc tài trợ lên bảng tin mà.
Trên web thì chắc chắn là mình ko tìm kiếm mấy cái đó làm gì.
Apkno1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nó khoanh vùng dựa vào phân tích dữ liệu hàng ngày. Ai nhiều tiền, ai ít tiền, thu thập dữ liệu của ai cần thiết hơn? Ai sẽ mua hàng? Quá đơn giản để làm được việc đó.
phuongthao93
ĐẠI BÀNG
2 năm
3 ông nói chuyện với nhau về 1 vấn đề, 1 ông tìm kiếm về vấn đề đó thì mấy ông còn lại ăn quảng cáo. Dễ ệc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019