Facebook có nghe lén bạn để hiển thị quảng cáo?

Duy Luân
12/11/2017 23:23Phản hồi: 322
322 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tổng dung lượng của faceboook chỉ 300P thôi vào khoản 350 triệu G
quá nhỏ so với những gì mình nghĩ
halt1406
TÍCH CỰC
6 năm
tìm gì trên google là FB gợi ý ngay ý mà 😁
Này gọi là "big data" của các ông lớn đây mà. Khi mà cuộc sống của bạn không còn là cá nhân nữa mà trở thành nguồn tài nguyên cho các ông lớn kiếm tiền 😁

Chưa cần tới FB, chỉ cần xài GG search thôi đã đủ ngập tràn quảng cáo rồi. Cơ mà không xài GG search thì xài gì? Không lẽ xài Bing hay Siri :D
@smoking.devil xài duckduckgo như mấy bác trên kia nói
@muitenphale Mình nghe cái tên là thấy sợ sợ không dám xài rồi 😁
@smoking.devil tên lạ thôi chứ có j sợ đâu bác :D
qnthh
ĐẠI BÀNG
6 năm
100% là có
Trong này các bác chưa hiểu vấn đề rồi:
Khi các bác google hay search trên fb thì họ đã có lịch sử tìm kiếm của các bác. Nó sẽ có hình thức quảng cáo hướng đối tượng có sở thích là các bác.

Khi các bác dùng mail, comment hay inbox nhau về cái gì. Nó cũng ghi nhận và phân tích hết. Và đấy là quảng cáo theo sở thích. Đây là cái khá tương tự như là cái người ta nghi ngại là ghi lén giọng nói ấy.

Khi các bác vào web hay shop bán hàng. Hôm sau thấy quảng cáo của nó. Đấy gọi là remarketing, cái này track dễ ợt. Và hình thức này thì chấp nhận đi. Không có gì phải lo hay sợ gì cả vì các bác đơn giản là thích sản phẩm đó hay ít nhất tò mò về nó còn gì.

Quay lại câu chuyện nghe lén. Hồi đầu em cũng nghi ngại cái này. Nhưng tìm hiểu kĩ hơn và có thằng bạn làm big data ở M$ thì nó nói hệt như trong bài kia. Tức họ không xử lí kịp và họ cho rằng (có nghiên cứu) là số lượng từ khoá mà chúng ta nhắc tới khi hội thoại không nhiều như hành vi tìm kiếm hay đề cập trên mạng.

Đó cũng là một phần lí do mà vì sao fb hay các mạng xh khác rất khuyến khích các bác comment, thả tim hay inbox page và inbox nhau. Vì đó là thể hiện mối quan tâm thực sự. Quên, search nữa. Ảnh ọt up lên nữa, check in nữa. Bị tag nữa. ...

Nếu sợ thì bỏ xừ fb đi 😁 mà dữ liệu các bác nghe nói vẫn đc để đó tới cả chục năm hay sao đó.

Quay lại vấn đề là như @Duy Luân đề cập là sao trời mua nó quảng cáo ô với rửa xe, sao mà đói thì nó cho xem đồ ăn. Cái đó gọi là quảng cáo ngữ cảnh (không nhớ rõ thuật ngữ). Chỉ nhớ là con bạn chuyên là Big Data nó bảo đấy là fb nó dựa vào các thông tin của các bác, nó dùng AI để đưa ra các quyết định qc phù hợp cho các ngữ cảnh về thời gian, không gian hay sở thích, thói quen. Chứ không phải nghe lén phát rồi lát chạy luôn qc.

Còn cái mà gần em đang nghi kị nhiều hơn là location service, nhiều khi cho phép mà không để ý nhiều. Đi đâu nó ghi lại hết!!!
Nhiều lúc cũng không hiểu nó theo dõi mình kiểu gì, cứ đang quan tâm đến cái gì là y như rằng đầy ads hiện ra. Công nhận bọn nó giỏi 😆))
sticker
TÍCH CỰC
6 năm
Bản chất FB vs GG là 2 thằng thu thập thông tin người dùng để bán mà, nên tốt nhất k cài FB, k xài android
matrix103dpi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trường hợp của tôi còn tệ hơn, tìm thông tin về dầu nhớt xe máy, tí hồi nó hiện quảng cáo dầu bôi trơn hỗ trợ quan hệ tình dục
MrNeo8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không như thế thì doanh thu facebook từ đâu mà có. Kể cả google mỗi khi search cái gì vài 1 phút sau quảng cáo về chủ đề ấy xuất hiện.
tuan 95
CAO CẤP
6 năm
mình xài fb zalo để tiết kiệm tiền dành cho Viettel, 😁
Như thế nào nếu những gì bạn nó dc chuyển thành văn bảng và gửi về server fb
Có khi nào gọi điện cho thằng bạn nói: Ê! đi xxx ko mày?
Thế là fb nó hiện quảng cáo callgirl ko? 😁
tunglinha11
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết rất hay, cảm ơn anh Luân 😁
không biết có nghe lén hay không. chứ mình xem đồ gì trên web, tí vào fb là nó hiển thị đúng những món mình đã xem.
Nếu là AI thì sao? nó chỉ nghe và chọn lọc thông tin chứ ko lưu data?
hylan_metal
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khổ quá! tui chỉ mới nghĩ tới thôi là mở lên đã thấy rồi, chiện này đã xảy ra 2 lần, tôi vẫn đang nghĩ là trùng hợp nhưng đã có một chút sợ rồi 😆
ngoanrazo
TÍCH CỰC
6 năm
Nó sử dụng service voice to text để sinh ra từ khoá rồi gửi request về máy chủ, suy nghĩ đơn giản chút đi mod
ab125ket noi
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kết câu cuối của tác giả "Phát súng mà bạn không nghe thấy tiếng mới thật sự là phát súng kết liễu bạn!" khi chết không hiểu vì sao mình chết.
bangth
ĐẠI BÀNG
6 năm
cho bác nào chưa tin:
1. Đoạn chat tối qua trên FbMess khi topic này vừa đăng
2. Kết quả sáng nay đang đọc báot tuyển Ý ra đi có chèn vô liền
chat1.png prove.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM