Facebook đang thử nghiệm sidebar mới cho app trên iPad, hiển thị sinh nhật, bạn bè, bài báo..?

Duy Luân
24/2/2015 6:57Phản hồi: 49
Facebook đang thử nghiệm sidebar mới cho app trên iPad, hiển thị sinh nhật, bạn bè, bài báo..?

Facebook mới đây đã cập nhật giao diện cho ứng dụng của hãng trên iPad với thanh sidebar mới nằm ở cạnh phải màn hình khi xoay ngang máy. Trên thanh này hiển thị những người đang có sinh nhật trong ngày, các sự kiện mà bạn được mời tham dự, danh sách bạn bè hay liên lạc, ngoài ra còn có đề xuất những bài báo nổi bật từ các trang tin tức mà người dùng thường ghé thăm cũng như các game phổ biến. Trước đây toàn bộ cạnh phải của app chỉ được dùng làm danh sách để xem tình trạng online/offline của bạn bè mà thôi, còn bây giờ thì nó đã được tận dụng một cách tốt hơn và tiện lợi hơn.

Điều đáng nói là có vẻ như tính năng này không áp dụng cho mọi người bởi một vài người bạn của mình có thấy sidebar mới, một vài người lại không. Ghi chú của Facebook cũng cho biết rằng "những phần này chỉ hiển thị với bạn và không được chia sẻ với bất kỳ người bạn nào của bạn". Nhiều khả năng hãng đang thử nghiệm nó trước khi công bố rộng rãi. Nếu may mắn thì bạn sẽ thấy sidebar này, và bạn cũng không cần phải cập nhật app bởi mọi thay đổi đều diễn ra ở phía máy chủ Facebook.

Vài thay đổi nhỏ khác mà mình nhận thấy:
  • Thanh công cụ để post status mới trên iPad không còn cố định, nó có thể trôi nổi và tự ẩn đi khi bạn cuộn xuống bên dưới trang News Feed
  • Khi xem hình ảnh ở chế độ toàn màn hình, các nút comment, like, share... sẽ nằm dịch vào giữa hình chứ không phải ở góc trái phải như trước
  • Thanh sidebar có thể sẽ hiển thị vài nội dung khác như xu hướng nổi bật, trò chơi của bạn, video thịnh hành... tùy theo tài khoản.
Vài hình ảnh khác:

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xjchlo3gac
ĐẠI BÀNG
9 năm
kiếm thêm thu nhập từ teen 😁
Android có cái tính năng tự ẩn thanh post stt lâu rồi
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
9 năm
@quocanh_ltk iOS cho iPhone có trc Android đó bác
iPad màn to nên app riêng
Tab Adr dùng chung app mobile nên thế là phải
anhanh119
ĐẠI BÀNG
9 năm
Face cho ipad có cái hơi ngu là đang ở đâu mà muốn về đầu trang thì vuốt mỏi tay luôn, nếu ko có tin mới.
@anhanh119 Bạn này nguy hiểm vl, mình phải đawng nhập để cmt tới bạn: chạm vào status bar là lên đầu trang tuốt ko chỉ fb mà hầu như tất cả các ứng dụng

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
mrd0nlov3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hdhtrung -_- . Thì ý mình là ông kia nói như thánh. Facebook chỉ cần ấn vào thanh stt là trở về đầu trang. Ông ý bảo là phải vuốt. Hiểu chưa?
他 世 明
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhanh119 Dùng chưa mà nói thế, thánh cmnr 😆 chết cười
P/s: bản này cập nhật lâu rồi mà giờ mới có bài viết, tù nhất là không thấy bạn bè onl theo danh sách như trước
tommykp
TÍCH CỰC
9 năm
từ bản update trước đã thấy có dưng ko thích vì chật màn hình 😔, đang tìm cách bỏ được cột thông tin này thì tốt
VanThang90
TÍCH CỰC
9 năm
hiện thị tốn pin phức tạp thêm
hdhtrung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này mình thấy có từ trước tết cơ mà nhỉ???
Sao lại kêu mới nhỉ :eek:
playerjm
ĐẠI BÀNG
9 năm
thêm cái này thấy khá hay, được tinh chỉnh thêm tùy ý thì hay biết mấy...
Nhìn hình là kích thích muốn mua ipad rồi🆒
Giả sử mình là ABC, có bác nào biết cách tắt chức năng thông báo của FB "ABC liked this", "ABC commented on this" khi người khác (bạn của ABC) xem News Feed ko? Vụ này mất quyền riêng tư quá, lỡ "like" mấy trang có nội dung hơi mát mẻ hoặc cực đoan chút là bị "thành kiến khó phai" liền. 😔
@leon_1234 Nói dễ hơn làm đó bác. Giờ lịch học, họp nhóm, thông báo, bình chọn... Họ chơi qua FB hết. Mình thoát FB ư? Cũng được thôi, tự cô lập chính mình. :D
@iAnon2050 cùng câu hỏi, ko dám like stt hay cmt của các bạn nữ vì gấu ghen =.=
leon_1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iAnon2050 Nếu vậy thì chấp nhận thôi vì đặc điểm của FB là thế mà, không có tính riêng tư 😆.
Bác chấp nhận tham gia thì chấp nhận luật chơi của nó thôi.
@leon_1234 Biết là phải như vậy (chấp nhận luật chơi của đối phương), nhưng bác tìm hiểu về Innovation sẽ thấy ng ta vượt lên được đối thủ là do sản phẩm/dịch vụ của họ ưu việt hơn đối thủ (hoặc ít ra có cái mà đối thủ ko có nhưng ng dùng rất cần). FB đã tạo nhiều "điều kiện" ntn. Đến một lúc nào đó "lượng đủ, chất sẽ thay đổi". Lấy tấm gương Snapchat: ứng dụng có mốc gì đâu nhưng giá trị cty cả tỷ USD!! (FB dễ dàng "implement" feature tương tự, nhưng đã trễ rồi).
[M]inionn
TÍCH CỰC
9 năm
Cách đây 1 tuần mình đã thấy nó rồi 😁
xem được ít bạn bè online quá
no no one
TÍCH CỰC
9 năm
Công nhận là app cho iPad ngon thật ^^
Zenkelism
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bỏ fb từ lâu. Giờ toàn người già dùng 😔 như cái chợ vậy. IG thích hơn
cái nầy thấy có lâu rùi mà ta?
angelo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Là do một số người có đóng góp ý kiến với Mark đấy, gửi feedback kêu ca nhèo vào là bị đưa vào danh sách chuột bạch ngay

Sent from my 1110i using Tinhte.vn
nguythao
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sáng xài chưa thấy gì....trưa quay lại thì đổi giao diện rồi, nhìn khá gọn và đẹp
ipad mini của mình cập nhật bản mới mấy cái thông báo vs messenge là nằm phía dưới giống iphone. làm sao để như cũ mấy nút đó nằm phía trên bên trái đc nhỉ
hgbinh
TÍCH CỰC
9 năm
Giao diện mới, có ai có chưa nhỉ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019