Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Facebook hướng tới mục tiêu sử dụng 100% năng lượng tái tạo cuối năm 2020

Nam Air
29/8/2018 4:7Phản hồi: 53
Facebook hướng tới mục tiêu sử dụng 100% năng lượng tái tạo cuối năm 2020
Facebook cho biết họ đang hướng tới mục tiêu sử dụng hoàn toàn điện từ 100% năng lượng tái tạo vào cuối năm 2020, kèm theo đó là cắt giảm tới 75% khí gây hiệu ứng nhà kính cũng trong thời điểm đó. Trong thông báo, Fb nói: "Chúng tôi muốn đem lại một cách tiếp cận sáng tạo và cởi mở để tìm kiếm các giải pháp năng lượng tái tạo phù hợp với nhu cầu sử dụng của chúng tôi, và có thể giúp tăng trưởng thị trường năng lượng."

Hồi năm 2015, Fb từng đưa ra mục tiêu rằng năm 2018 có khoảng 50% các hoạt động của họ sẽ được cấp điện bởi các nguồn năng lượng tái tạo, và họ đã đạt mục tiêu đó hồi cuối năm 2017. Nhiều công ty công nghệ khác cũng đã lên kế hoạch chuyển qua sử dụng 100% năng lượng tái tạo, điển hình là Google và Apple cũng đã hoàn tất được mục tiêu đó cách đây không lâu.

Năng lượng tái tạo theo định nghĩa của con người là nguồn năng lượng gần như vô tận, khai thác từ các nguồn lực thiên nhiên như gió, mặt trời, thủy triều, mưa, sóng... để tạo ra được nguồn điện sạch và vô tận, nếu so với điện từ nhiệt điện, thủy điện.

Theo FB
53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tinh tế cũng tuyên bố thế đi? đặt server tại FB và ko dùng năng lượng khác nữa
@Lamvip379 Thật ra giờ bọn mình xài cloud này nọ cũng nhiều nên cũng không cần quan tâm lắm chuyện này, để bên làm DC lo. Khi nào mà Tinh tế lo được cả DC thì tính tiếp hihi
Lewisphi
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân :p:p
Lamvip379
TÍCH CỰC
6 năm
@#JK Hòa lưới bán tải không dùng ắc quy nhé..tức là bình thường tổng công suất nhà sử dụng nếu <= công suất ra hiện tại thu được của NLMT..thì toàn bộ điện năng sẽ được sử dụng hoàn toàn bằng NLMT..Còn Tổng Công Suất Tải Của Nhà cao hơn thì bộ inverter sẽ lấy điện lưới bù thêm vô cho đủ tải

Còn nếu NLMT dư sài,phần dư đó sẽ được bán lại cho điện lực thông qua đồng hồ 2 chiều.

Riêng Hệ thống nhà mình tính công suất vừa đủ dùng..có dư mình làm hệ thống ắc quy 14 Bình ắc quy 12v9A ghép lại cấp nguồn cho dàn camera an ninh+hệ thống Wifi+chiếu sáng vào ban đêm..Nên có thể tận dụng triệt để giảm được gần 2/3 lượng tiền điện thanh toán
@Duy Luân Sài gòn làm dc vụ Solar đấy
Ngày FB vượt mặt Apple ko còn xa nữa rồi
Usa Truong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rafaeltran88 Bớt ảo tưởng đi :mad:
@rafaeltran88 hai bên cộng sinh là ngon chứ loại bỏ nhau là hơi khó
@rafaeltran88 Cái gì đấy 😕😕
Lewisphi
TÍCH CỰC
6 năm
@rafaeltran88 Mỗi rừng một cọp, mồi ai nấy ăn 🆒🆒
@rafaeltran88 Apple ám ảnh quá hả!?!
Nghe nói BKAV cũng chuẩn bị làm nha, cạnh tranh trực tiếp với fb
Lewisphi
TÍCH CỰC
6 năm
@anhlucky2 "thật không thể tin nổi" 😁:D
AWD_TEAM
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lewisphi Haha
kl2991
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bớt ăn cắp dữ liệu người dùng đem bán, còn lại dùng năng lượng gì cũng được.
@kl2991 bác nằm mơ à, chẳng qua thằng này xui mới bị lô,
Apple hệ kín nên không ai biết
Gôogle thì nó công khai luôn, ai không dùng thì thôi.
chính ra bọn trung quốc ko ăn cắp thì lại suốt ngày bị vu oan
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@quocanh_ltk :oops::oops::oops::oops::oops:
Penn
TÍCH CỰC
6 năm
@quocanh_ltk Uh các bạn tàu không ăn cắp. "Ăn cắp" có nghĩa là lấy trái pháp luật mà chủ nhà không biết, còn tàu nó lấy công khai trước mặt người ta mà, nó còn đặt luật ra cho phép nó lấy nữa. Chưa tìm được từ nào trong từ điển cho hành vi này.
hcoi !
TÍCH CỰC
6 năm
Theo xu hướng thôi, chứ giờ mà ko thay đổi thì tiền điện theo nhiều năm lũy tiến có mà..
chim say
TÍCH CỰC
6 năm
Đi trước còn hơn sau này mang tiếng học theo
Nước mình không tuyên truyền mấy nhỉ, chỉ sợ thằng EVN chết,
@budeptrai bác dùng chưa hay nghe nó hô hào mồm
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@budeptrai không phải tương lai, mà áp dụng rồi bạn ah. bạn phải lắp công tơ ngược, phải lắp bộ hòa lưới để khi không dùng nó sẽ đẩy ra lưới điện quốc gia. Hình như giá là 3000VND/Kw bán ra.
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@quocanh_ltk Uh, tớ mới tìm hiểu thôi, hiện tại chưa dám dùng. Chi phí lắp đặt mình có thể bỏ ra, nhưng chi phí vận hành mình k chịu được.
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@quocanh_ltk Bạn có thể GG thêm, có 3 mô hình để bạn chọn lựa.
1 là bạn mua pin, mua bộ hòa lưới, khi có nắng sẽ tạo điện, nếu nhà bạn dùng sẽ cấp cho nhà bạn, nếu bạn không dùng sẽ cấp vào lưới điện.
2 là bạn mua pin, mua bộ sạc kèm inverter, mua acquy. Bạn tự kỉ.
3 là dùng cả 2 combo trên thành 1.
Mình tham khảo cấu hình mua pin, bộ hòa lưới, mua acquy. nhưng acquy là thứ có tuổi thọ kém nhất, mà lại đắt nữa. Cộng với qua 1 time tìm hiểu, chất lượng pin mấy năm trước là chuẩn nhất (toàn bảo hành 20 năm) giờ đây tớ thấy toàn bán pin BH 5 năm, và k dám cam kết hiệu suất 80% sau 20 năm sử dụng như ngày xưa.
Chameleon.
TÍCH CỰC
6 năm
Vậy tốt rồi. Sẽ đưa các doanh nghiệp theo idea này tốt cho nhiệt độ trái đất đang nóng dần
Bữa cũng lên Facebook nghiêm cứu vụ năng lượng mặt trời này cho tiết kiệm điện mà thấy chi phí đầu tư ban đầu quá mắc với các gia đình bình thường như mình nên thôi
Penn
TÍCH CỰC
6 năm
@nh0ktam01 Mình có xài qua của SolarCity/Tesla, công nghệ khá là tốt, đắt xắt ra miếng. Tiền nào của nấy thôi bác.
anhhoang02
TÍCH CỰC
6 năm
Năng lượng này nhà nước phải khuyến khích+ kết hợp EVN, Mình mua điện của EVN, mình lắp hệ thống năng lượng mặt trời rồi bán lại cho EVN, Mình dùng 10 KW, mình sản xuất 8KW thì mình chỉ trả EVN 2 KW thôi.
Hình như EVN có hỗ trợ cái này, mức điện sản sinh ra phải tối thiểu bao nhiêu KW/ngày mới được họ hỗ trợ
Phải có EVN hỗ trợ mới giảm được chi phí mua Acquy lưu trữ - Cái này tốn tiền và 3 đến 5 năm phải thay.
Kiểu như bên Đức ấy.

GG đã có trung tâm dữ liệu dùng năng lượng tái tạo rồi.
Bên anh hàng xóm của ta nhà nước hỗ trợ cái này khá tốt.

Nếu dân nghèo như em 100 T đầu tư là không thể.

Em định làm năng lượng gió: mua cái 10 củ về, mua anh hàng xóm nhưng vẫn chỉ đủ đáp ứng điện đốt đèn thôi. Gió to như ở ngoài Bắc này phải khóa cánh. Mùa hè oi bức thì không một ngọn gió nào.

Ở Sài gòn thì gió đều, nắng đều hơn.

Tinh tế lên làm cái điện gió, để thắp sáng và dự phòng mất điện cho cái modem.

Ps: các bác đừng chê nó bán số liệu,.... hãy làm được như họ rồi hãy chê. Nó nổi tiếng khắp 5 châu 4 biển đó. Các bạn như hạt cát giữa sa mạc thì cứ ủng hộ thôi.
Lewisphi
TÍCH CỰC
6 năm
@anhhoang02
umaga
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhhoang02 Các bạn nên tìm hiểu thông tin trước khi phán tội EVN HCM đang hỗ trợ rất good vụ này lắp hệ thống xong lên zalo gửi yêu cầu đến EVN họ xuống kiểm định lắp đồng hồ 2 chiều dư thì bán điện lại cho ổng giá 2085đ/kwh tất cả ổng đều free hết theo thông tư bộ công thương 1 ngày dư điện phát lên lưới 1 kw/ngày họ cũng làm free nhe Bây giờ inverter hòa lưới trực tiếp không dùng bình dư thì lên lưới cuối tháng ổng ghi điện tính trừ lại Mình dùng NLMT 1kwp ngày đi làm hết phát lên lưới 4kwh tối về xài bù
Tín Nguon
TÍCH CỰC
6 năm
Thằng EVN vẫn độc đoán... Khi nào mới khá lên được...
theo xu hướng
Wave alpha
TÍCH CỰC
6 năm
Cái gì rồi cũng sẽ đến thời điểm cạn kiệt thôi mà!
Vấn đề chi phí trên 1kw còn cao quá, muốn sài cũng fai căng đầu suy nghĩ
Hieutmo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sfvnthanh Nói là năng lượng tái tạo (sạch) tuy nhiên quy trình sản xuất và xử lý các cell pin thải ra rất kiều chất độc hại. Hiện tại giá thành đầu tư và tính ổn định là điều đáng cân nhắc.
bumbum2010
TÍCH CỰC
6 năm
VN mình cứ điện than tàu cộng thải ra mua về dùng vừa rẻ vừa đầu độc cho dân chết bớt rộng đất làm dự án, lợi đủ điều hơn mấy thèng tây làm điện tào lao đó
Apple nó dùng năg lượng mặt trời từ vài năm nay rùi còn thừa bán cả điện ra ngoài nữa. Vài năm nữa fb mới dùng có vẻ hợ muộn
wingzero
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Akay Nhím Fb nó dùng server phục vụ cả tỉ người đấy bác ạ. Apple quy mô nhỏ hơn thì triển khai nhanh hơn là đúng rồi.
namtrung70
TÍCH CỰC
6 năm
Đặt?
Điện lực buồn 5 phút
okangel
ĐẠI BÀNG
6 năm
Năng lượng tái tạo nếu không đc lưu trữ trong mà xài trực tiếp sẽ không ổn định vì không phải lúc nào cũng phát đc điện ổn định cả. Còn nếu lưu trữ trong pin (ở thời điểm hiện tại thì đa phần là vậy) thì phải cực kỳ nhiều, chi phí cao và tất nhiên pin vô cùng độc hại. Cái nào cũng có cái giá của nó cả...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019