Facebook mua công ty phát triển công cụ AI trong nỗ lực loại bỏ tin tức giả mạo

Didu
4/7/2018 4:22Phản hồi: 29
Facebook mua công ty phát triển công cụ AI trong nỗ lực loại bỏ tin tức giả mạo
Một trong những vấn đề nhức nhối nhất trên mạng xã hội với hơn 2 tỉ người dùng là tin giả mạo ảnh hưởng rất nhiều tới người dùng và các tổ chức, chính phủ... Trong nỗ lực giải quyết vấn đề này, Facebook vừa mua lại một công ty làm công cụ AI có trụ sở tại London mang tên Bloomsbury, họ là chuyên gia trong lĩnh vực dùng máy học để hiểu ngôn ngữ tự nhiên.

Facebook thông báo mua lại Bloomsbury nhằm cải thiện khả năng xử lý ngôn ngữ tự nhiên cho mạng xã hội lớn nhất hành tinh. Theo TechCrunch trước đó phân tích, công cụ AI của Bloomsbury sẽ được Facebook dùng để đối phó với nạn tin giả và các vấn đề về nội dung. Người sáng lập ra công ty AI này cũng lập thêm một startup khác chuyên lọc và loại bỏ tin giả mà cũng sẽ thuộc về Facebook sau khi thương vụ hoàn tất. Số tiền mà Facebook phải bỏ ra cho Bloomsbury được cho vào khoảng 23 - 30 triệu USD.

Nguồn: Engadget
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

metronome
TÍCH CỰC
6 năm
Riêng ở vn AI loại bỏ tin thật, qua minds thôi ae ơi
pkhoi09
ĐẠI BÀNG
6 năm
@metronome bác "sâu" vãi
trieuluu
TÍCH CỰC
6 năm
@metronome tuy AI là công nghệ mới hiện đại nhưng vẫn thua cộng nghệ cũ BS ( brain wash ) ah nha:rolleyes:
Facebook mới dính scandal xóa đảo VN trên bản đồ. Đúng là ko thằng nào bợ ass tàu khựa trơ trẽn như Mark
@hypous chả xin lỗi người việt nam nè
http://tinmoi24.vn/facebook-bac-beo-voi-60-trieu-tai-khoan-tai-viet-nam/news-26-6-a1f3e74312b5661f4cf9fba2f2bec917
@idontknow19987 Tát cho cái rồi xin lỗi 😁
qua reddit vui hơn vì có cộng đồng ẩn danh NFSW và rất ít quảng cáo, ko thừa thải tính năng, giao diện đẹp
@idontknow19987 Lên facebook mà quảng cáo biết đâu có lợi hơn, ở đây bận hết rồi.
@tuananh.today nhưng giờ họ chỉ bit lợi nhuận hơn trải nghiệm người dùng
thoigian2606
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đề nghị cấm luôn fb. Toàn tin nhảm
Dạo 1 vòng facebook thấy toàn quảng cáo
Fou.dvl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cyberat Nếu ko vì liên lạc với ng thân thì mình bỏ lâu r
làm thế méo nào nó biết cái thông tin đó là giả mạo hay ko? Hay lại căn cứ vào số lượng report của LL47?
@viettien_milo Nó áp dụng cho toàn thế giới. Ko phải dành cho mỗi Việt Nam đâu.
Yên tâm có tiền đầu tư nó sẽ làm đc thôi.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Áp dụng cho thế giới thì dễ. Áp dụng cho Việt Nam mới khó vì 90 triệu người thật còn éo biết tin tức đó là thật hay giả huống gì AI.
fancy90
CAO CẤP
6 năm
@viettien_milo Bạn có vẻ cay cú chế độ nhỉ cái quái gì cũng lái được
thelord186
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu đã dùng fb, bây h thoát khỏi tay fb cũng khó. Người thân bạn bè dùng dẫn đến ko dùng ko đc. Cố gắng xoá hết tất cả thông tin, hình ảnh rồi mà có lẽ vẫn sót đâu đó..., tin giả thì hằng hà xa số, nhìn tiêu đề rồi định lượng xem giả cỡ nào thôi.
@thelord186 Chẳng có gì là khó, vs những người bạn muốn giữ liên lạc thì bạn chủ động tìm 1 kênh mới, nếu thật sự họ muốn giữ liên lạc vs bạn thì họ sẽ dễ dàng chấp nhận kênh này.
tình trạng rip nick đang hoành hành ^^
Cùng nhau tẩy chay FB nào !!!
Mark này bị dính virut tàu hay nghe lời vợ mà vừa rồi nó bêu xấu vn mình.. Ghê tởm
Qua voz kêu gọi tẩy chay thôi ::😁
Fibbo
TÍCH CỰC
6 năm
Tam côn giáo ko thích điều này 😃 chuyên đi chụp ảnh về cắt ghép, thông tin thì cắt câu cú rồi đăng vớ vẩn.
@Fibbo Búa liềm phái thì toàn bưng bít thông tin.
Fibbo
TÍCH CỰC
6 năm
@viettien_milo Bạn cho mình xin tên bất cứ bang giáo nào ko bưng bít thông tin hộ cái 😃
@Fibbo Hiểu hiểu
KinhBac149
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em cũng quan tâm
LuuNV
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ở đây ko thèm xin lỗi cơ.
:rolleyes::rolleyes:
Mark này bị dính virut tàu hay nghe lời vợ mà vừa rồi nó bêu xấu vn mình

Xu hướng