Facebook tăng độ bảo mật bằng 2 chức năng mới

TDNC
29/10/2011 3:52Phản hồi: 36
Facebook tăng độ bảo mật bằng 2 chức năng mới
[IMGl]http://media.tinhte.vn/photo/var/resizes/Anh-Bai-/23315_31987371885_3607_n.jpg?m=1319866515[/IMGl]Facebook hôm thứ 5 vừa qua thông báo rằng họ sẽ cung cấp thêm 2 chức năng bảo mật mới cho hơn 750 triệu thành viên của mình, cho phép chúng ta có thể đăng nhập vào [TAG]Facebook[/TAG] ngay cả khi tài khoản đã bị khóa cũng như cung cấp mật khẩu phụ đùng để đăng nhập trên các ứng dụng của hãng thứ 3. Đây là nỗ lực mới nhất của Facebook gần đây nhằm nâng cao tính bảo mật cho mình. Theo thống kê từ chính công ty, mỗi ngày trên Facebook có hơn 600.000 lượt đăng nhập bị tấn công.

1. Nhờ sự trợ giúp của người thân:
Chức năng thứ nhất có tên là "Trusted Friends" hay "Những người bạn tin cậy". Nếu vì một lý do nào đó bạn không thể đăng nhập vào tài khoản Facebook của mình, ví dụ như quên mật khẩu và bạn cũng không thể đăng nhập vào email để reset mật khẩu lại thì Facebook sẽ gửi một số đoạn mã cho những người bạn của bạn. Những người bạn này sẽ nhắn lại cho bạn đoạn mã đó, bạn chỉ cần nhập các mã đó vào Facebook là có thể đăng nhập được ngay.

Để làm được điều này, trước đó bạn cần phải cài đặt cho Facebook bằng cách chọn ra từ 3 đến 5 người bạn mà bạn tin tưởng. Chính những người bạn này sẽ giao "một phần chìa khóa nhà" cho bạn mỗi khi bạn quên mất chìa khóa đăng nhập. Facebook không nói rõ liệu bạn chỉ cần nhập 1 đoạn mã của 1 người bạn là có thể đăng nhập được ngay hay bắt buộc phải nhập tất cả các đoạn mã mới được. Tuy nhiên theo mình nghĩ, bạn bắt buộc phải nhập tất cả từ 3 đến 5 đoạn mã thì Facebook mới chấp nhận. Bởi vì nếu chỉ cần nhập 1 đoạn mã thôi thì có khi chính cái người mà bạn tin tưởng giao chìa khóa đó có thể sẽ dùng đoạn mã mà họ nhận được từ Facebook để mò mẫm đăng nhập vào tài khoản của bạn (tất nhiên là họ phải bết email đăng nhập của bạn, mà điều này thì chắc không khó lắm).

Chức năng "Trusted Friends" sẽ được Facebook thử nghiệm trong một vài tuần tới.

2. Mỗi ứng dụng là một mật khẩu tạm:
Chức năng thứ hai có tên là "App Passwords" (mật khẩu dùng cho các ứng dụng). Đây là chức năng có lẽ không chỉ riêng mình mà rất nhiều người khác sẽ cảm thấy thích thú. Khi ta dùng một phần mềm nào đó để đăng nhập vào Facebook, ví dụ như phần mềm chat Facebook, Skype, tải hình lên Facebook... ta đều phải dùng mật khẩu của Facebook để đăng nhập trên các phần mềm đó. Nếu phần mềm đó là giả mạo, có hành vi ăn cắp thông tin hoặc bị hacker tấn công thì tất nhiên password của bạn sẽ bị lộ và kết quả là tài khoản Facebook của bạn cũng rất dễ bị mất.

Vì thế mà Facebook đã tạo ra một loại mật khẩu mới có tác dụng như là giấy thông hành để qua cửa. Giờ đây bạn không cần phải dùng mật khẩu Facebook của mình để đăng nhập trên các phần mềm đó nữa, Facebook sẽ tạo ra một mật khẩu tạm dùng cho mỗi ứng dụng, ví dụ bạn muốn đăng nhập Facebook trên iPhone thì nó sẽ tạo cho bạn một mật khẩu độc nhất khác với mật khẩu thật, bạn có thể dùng mật khẩu này để đăng nhập trên iPhone của mình. Bằng cách này bạn sẽ không lo mật khẩu thật của mình sẽ bị lộ.

Khác với chức năng "Trusted Friends" còn chưa xuất hiện, ngay từ bây giờ bạn có thể thử ngay chức năng "App Passwords" bằng cách vào Account Settings của Facebook > chọn thẻ Security bên tay trái > chọn App Passwords bên tay phải > Nhấn "Generate app passwords" để bắt đầu tạo mật khẩu tạm cho mình.

Mình đã thử dùng cách trên để tạo mật khẩu tạm, tuy nhiên lại không thể dùng mật khẩu tạm đó để đăng nhập vào Facebook trên máy iPod touch của mình, có lẽ chức năng này còn chưa hoàn thiện vì hiện nay nó còn đang được thử nghiệm chứ chưa hoàn chỉnh.

Gõ tên thiết bị hoặc ứng dụng cần dùng mật khẩu tạm

Mật khẩu tạm dùng để đăng nhập trên phần mềm

Quảng cáo

Để tăng thêm tính an toàn cho mỗi lần bạn đăng nhập dù là trên máy tính hay ĐTDĐ, ngoài cách trên ra bạn cũng có thể sử dụng phương pháp đăng nhập theo 2 bước (2-step verification) để mỗi khi đăng nhập trên một máy lạ thì Facebook sẽ gửi vào điện thoại của bạn một tin nhắn SMS chứa đoạn mã xác nhận, sau khi gõ mật khẩu xong thì bạn phải gõ tiếp đoạn mã đó vào ô mật khẩu thì mới có thể đăng nhập được. Lợi điểm của phương pháp này đó là dù cho ai có biết được mật khẩu thì cũng không đăng nhập vào tài khoản của bạn được. Đó là khi bạn đăng nhập trên máy tính lạ, còn nếu dùng máy tính cá nhân để đăng nhập thì máy sẽ không đòi hỏi phải nhập 2 lần như thế. Để thực hiện, bạn làm như sau:
  • Dùng máy tính cá nhân đăng nhập vào Facebook.
  • Vào lại phần Account Setttings > Security > chọn dòng Login approvals
  • Đánh dấu chọn vào dòng "Require me to enter a security code each time...".
  • Một cửa sổ nhỏ sẽ hiện ra, bấm tiếp Set up now.
  • Facebook sẽ gửi một đoạn mã số vào điện thoại của bạn qua tin nhắn SMS.
  • Nhập đoạn mã đó mà ô trống trên màn hình máy tính, bấm Submit code.
  • Gõ tên máy tính cá nhân của mình vào ô trống, bấm Next. Thế là xong.

Theo Facebook

Quảng cáo

36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lâu lắm rồi ko vào FB ^^
Fb đang ngày càng khẳng định mình để giữ vững lượng người dùng đây mà
tungdollars
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vẫn khôi phục mật khẩu bằng tin nhắn bình thường mà bạn.
kien.nh
ĐẠI BÀNG
12 năm
trước mất mật khẩu, vào khôi phục bằng tn mà ko thấy fb gửi trả lại, có lẽ ở Việt Nam còn xa lắm 😔
không biết có ăn thua gì không đây
vphuc161
TÍCH CỰC
12 năm
Hên xui may rủi thôi
Hay nhưng khá bất tiện. Nhiều lúc không thể vào tài khoản của mình nên đã xóa cách đăng nhập 2 bước rồi
phát triển ko ngừng
Zô FB để ngắm gái là chính chứ cũng ít khi post gì lên. 😆
Andy_Trinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giống hệt mình 😃)
Không biết sao dạo này FB khó chát với up hình thế nhỉ 😔
rickiwon
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chưa hề xài FB bao giờ, cái chợ nhìu chiện trên đó. Ý kiến riêng, đừng chọi

Sent from my Cùi Mía using Tinh
ngày không vào facebook vài lần là không chịu dc
cái này hay. Kg sợ mất tài khỏan nữa.
Hay nhỉ, FB liên tục cập nhật các lỗi bảo mật qua nhiều lần bị hack.. hy vọng vẫn lâu dài la social networking của thế giới
Pass FB của em là 123456 mà cũng chả ai thèm lấy mà.........💣
dkchoi
TÍCH CỰC
12 năm
Mình rất thích cái chức năng Trust Friend!
noob
TÍCH CỰC
12 năm
còn mấy hôm nữa là đến ngày Anonymous đánh sập FB rồi 😁
thanhtrixx
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình thấy tính năng đầu tiên ko có gì hay cả. nếu mất pass thì dùng email hay điện thoại khôi phuc là ok. dùng cái chức năng 1 thì còn phiền phức hơn.
lancejade
ĐẠI BÀNG
12 năm
nếu người khác ăn cắp tài khoản thì sao?người ta sẽ thay đổi email và số đt thì khôi phục bằng cái gì?
lằng nhằng phết nhỉ 😃
Google đã làm trước từ lâu, và làm rất tốt.

Còn facebook, mình vốn không tin tưởng lắm. Nâng cao bảo mật để làm gì khi mà chính facebook lại đi lưu trữ thông tin của người dùng. Hơn nữa dạo này mình ít khi vào facebook, đời tư bị soi mói quá nhiều.
FB cũng là ảo thôi, thông tin cg mịt mù mê trận, tán phét là chủ yếu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019