Facebook thay đổi chính sách tên thật: vẫn yêu cầu dùng tên được mọi người biết đến, xác thực dễ hơn

Duy Luân
4/11/2015 0:0Phản hồi: 44
Facebook thay đổi chính sách tên thật: vẫn yêu cầu dùng tên được mọi người biết đến, xác thực dễ hơn
Alex Schultz, phó chủ tịch chịu trách nhiệm về phát triển và quốc tế hóa của Facebook, vừa cho biết rằng công ty ông đang thực hiện một số thay đổi về chính sách tên thật trên mạng xã hội này. Cụ thể hơn, vào tháng 12 năm nay, Facebook sẽ bắt đầu thử nghiệm 2 thứ mới: 1/ giảm việc yêu cầu người dùng xác thực tên của họ trên Facebook khi mà họ đang dùng một nickname được mọi người biết đến, và 2/ đơn giản hóa quy trình xác thực tên nếu cần thiết. Schultz nói thêm rằng Facebook sẽ mã hóa hình ảnh, thông tin về chứng minh thư của người dùng khi hãng lưu tạm nó trên máy chủ của mình, và hơn 30 ngày sau thì dữ liệu đó sẽ bị xóa. Chưa hết, Facebook cũng sẽ yêu cầu người dùng cung cấp thêm nhiều chi tiết hơn khi họ report một ai đó nhằm tránh tình trạng chơi xấu nhau vốn đang diễn ra khá phổ biến hiện nay.

Schultz khả năng định Facebook sẽ tiếp tục yêu cầu người dùng sử dụng tên mà bạn bè, gia đình và xã hội biết đến (nickname) chứ không cho phép nặc danh hoàn toàn vì chính sách này giúp Facebook trở nên an toàn hơn. Thứ mà Facebook muốn làm đó là giúp việc xác thực danh tính trở nên dễ dàng hơn, chính xác hơn và phù hợp hơn với văn hóa của từng địa phương.

Những thay đổi nói trên được Alex Schultz đề cập trong một là thư gửi cho Nameless Coalition, một liên minh hoạt động nhằm bảo vệ sự ẩn danh của người dùng Internet. Họ than phiền với Facebook về tình trạng nhiều người dùng, trong đó có một số người ở Việt Nam, bị buộc phải dùng tên thật thay vì nickname hay bút danh của họ. Trong một số trường hợp, Facebook còn tự ý đổi tên nick thành tên thật và làm lộ danh tính người dùng. Một trường hợp khác vào tháng 12/2014, một phụ nữ tên Lily đã bị buộc phải dùng tên thật và sau đó bị quấy rối tình dục. Những điều này đã ảnh hưởng đến chính sách riêng tư của nhiều quốc gia. Mới đây tòa án ở Đức cũng tuyên rằng Facebook không có quyền đòi hỏi người dùng phải dùng tên thật, thậm chí còn cấm yêu cầu chứng minh thư.
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
8 năm
Xưa nay vẫn để tên thật nên không có gì lo cả 😁
Sao chả đứa nào quấy rối em nhỉ
akunemedia
TÍCH CỰC
8 năm
Mình bị cưỡng chế đổi tên thật xong rồi giờ hết lượt đổi tên thì có được đổi lại tên biệt danh không nhỉ?
@akunemedia sau 60 hay 90 là có thể đổi tên lại mà bác, đâu còn giới hạn mấy lần đổi tên nữa đâu
Tính đến giờ mình cũng có khoảng 20 nick fb, mỗi nick 5k friends 😆 SEO mệt nghỉ
l_q_vinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhlucky2 Kinh thế.
Facebook ép dùng tên thật để chúng nó còn thu thập thông tin bán cho bọn xấu, bọn quảng cáo .... tao ghét nhất chúng mày ép tao dùng thêm app mesenger luôn chạy ngầm tốn pin tốn ram.
.CrazieR.
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sướng từ nhỏ 1. Cài facebook.
2. Cài messenger.
3. Mở facebook và vào mục tin nhắn, nhắn tin để bật messenger lên
4. Dùng titanium backup hoặc lucky patcher .... v.v để freeze cái messenger đi
5. Xài facebook nhắn tin như bt
@.CrazieR. Thanks đại ca 😁
@.CrazieR. Sao phải khổ thế hả bạn. Cài cái messenger ảo vào là xong. Có 1mb thôi mà
.CrazieR.
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Thanh Bình shpy87 messenger ảo nhiều máy cài vào ko ăn thua bạn ạ. ko hiểu luôn vì có người vẫn dùng đc.
còn mình đã thử và ko đc.
@.CrazieR. Đây link download bản messenger ảo mới
https://db.tt/Vd99nhlM

Link bài viết facebook
https://m.facebook.com/photo.php?fbid=763515500442410&id=100003519008858

Chắc chắn đc chứ không phải máy đc máy không. Đang xài bản facebook mới nhất 54.xxx bạn nói máy đc máy không chắc là cái messenger ảo cũ năm ngoái với lại nhiều người không cập nhật facebook từ bản 27.xxx gì đó nên vậy thôi [emoji5]

Qua Tapatalk
Nó lấy tên thật để bán quảng cáo chứ làm gì, bọn này sống bằng quảng cáo mà, không có quảng cáo là nó chết thôi

Bởi vậy, đúng là không có ai cho không một cái gì

Hehehe, mình thì cứ dùng AdBlock để bớt bị làm phiền
Ko chơi facebook nên ko biết, nói mắc công bác nào ko tin chứ mình chả chơi gì từ fb, zalo, viber các kiểu này nọ... Đến nỗi còn ko hiểu mua cái smarphone về để làm gì luôn 😆))
hieu_david
TÍCH CỰC
8 năm
@Tessa.dn Vậy thui mua Iphone 6s về làm gì cho bị mất
Còn trong cái theard Chia se kinh nghiệm thì thấy cútom giao diện của bác có zalo, facebook mesenger đó thôi, nên tin lời nào của bác nhỉ
hieupn84
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Tessa.dn Vậy nên đt bác đang dùng đâu có đc coi là smash phone 😃
@Tessa.dn Để thờ
@hieu_david Thì đó, mua về có xài gì đâu bị giựt mất. Còn cái custom kia là từ năm nảo năm nao còn xài 5S rồi bác ơi, đt e giờ chả còn cái app nào cả, mới mua cái 6+ khác về cũng chỉ khui ra active lên bỏ sim nghe gọi với cài mấy cái app tinhte, tun tức thôi 😆
@hieu_david chém gió ý mà , cứ làm ra mình nguy hiểm bác ợ, thôi kệ nta đi 😆
DatHyunbin
TÍCH CỰC
8 năm
mịa,cay nhất thằng fb ở chỗ nó bắt đổi tên thật,xong nó ko cho đổi tên nữa và báo là "bạn đã đổi tên quá nhiều lần" trong khi từ hồi lập nick mình chưa đổi lần nào,chỉ đổi 1 lần duy nhất và lần đó cũng chính lần nó bắt mình đổi =.=
@DatHyunbin cùng cảnh ngộ với bác :3
DatHyunbin
TÍCH CỰC
8 năm
@winzzwin càng ngày càng ghét thằng fb,ko vì đám gấu phụ của mình toàn dùng fb và gấu chính ko dùng fb thì mình bỏ quách đi từ lâu rồi :mad:
không dùng facebook, nhưng vẫn chưa hiểu nếu dùng tên thật thì nó quản lý những trường hợp trùng họ tên như thế nào và thuật toán tìm kiếm dành cho người dùng sẽ xử lý như thế nào nhỉ?
Th Facebook công ty to mà làm app rõ cùi, ảnh upload lên chất lượng kém, video load rõ lâu, lại còn cứ đưa mấy cái like của mình lên tùm lum nhà người khác, rồi chinh sách tên thật, xóa fanpage ...
mytomxaothit
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hiện tại FB đang cấm nghiêm ngặt các quảng cáo hướng đến tên, tuổi người dùng. Tài khoản nào cố tình vi phạm đều bị xóa ads account khỏi hệ thống. Chính sách mới của FB là khuyến khích các nhà quảng cáo lấy dữ liệu người dùng dựa trên các page mà họ đã like (interest), như vậy đảm bảo tính chính xác và hạn chế việc spam vô tội vạ như trước.
Mấy ông fb này làm ăn nhảm nhí bỏ xừ, khoá tk của người ta vì ko dùng tên thật, đến lúc người ta chụp ảnh xác minh cmt, đổi tên thật rồi thì hơn tuần nay ko thấy email phản hồi, ko thấy mở tk, trong khi đã gửi xác minh đến hơn chục lần rồi
maz9717
CAO CẤP
8 năm
mình cũng bị chụp cmnd và h ko thay đổi tên được nữa,chán fb
😆 Fb nói thật là đông quá quản lý méo dc :v còn vụ tên thật thì nên dẹp, đã là thế giới ảo thì cứ để người ta sống ảo 😃) mắc mớ gì mà cứ phải thật 😃))
cvn
TÍCH CỰC
8 năm
Facebook là một nền tảng tuỳ tiện và lỏng lẻo nhất mà mình thấy:
- yêu cầu tên thật, yêu cầu chứng minh thư với nhiều người tử tế ngay khi nhận được một report nhảm nhí nào đó;
- trong khi lại không thể làm gì để bảo vệ được một người hay một thương hiệu bị mạo danh, clone nick, profile, và nội dung.

Tiếc rằng loài người đã tự lệ thuộc vào nó quá nhiều rồi! Hy vọng rằng khi đã có một núi tiền trong tay, Facebook sẽ thực sự làm cái gì đó để Facebook trở nên an toàn hơn cho người dùng, trước khi đổ tiền vào những lĩnh vực khác!
hieupn84
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân :
Schultz khả năng định Facebook sẽ tiếp tục yêu cầu

Đoạn này viết hơi khó hiểu ạ
Kèn_Nhỏ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieupn84 Là khẳng định đó :v
khim1152012
ĐẠI BÀNG
8 năm
Như vậy các tk trước bị khóa vì sd tên giả có được mở k nhỉ
CUP APPLE!
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đả đảo đả đảo...Fb nên thay đổi ngay & luôn...!😁:D:D
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
chỉ mong cho người dùng VN để tên 1 chữ, chứ tên thật hay nickname với mình ko thành vấn đề 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019