Facebook trên iOS thử nghiệm chức năng upload ảnh động Live Photo

Duy Luân
21/12/2015 21:58Phản hồi: 39
Facebook trên iOS thử nghiệm chức năng upload ảnh động Live Photo
Facebook đã bắt đầu thử nghiệm tính năng upload Live Photo (ảnh động) với ứng dụng iOS của họ và dự kiến sẽ mở nó ra cho mọi người sử dụng rộng rãi vào năm sau. Tính năng này tận dụng khả năng quay lại một vài giây ngắn ngủi trước khi chụp ảnh tĩnh bằng iPhone 6s và 6s Plus rồi up luôn đoạn video này lên mạng xã hội để mọi người cùng xem, như vậy thì ảnh sẽ sinh động và vui vẻ hơn. Những người thử nghiệm mà không có iPhone 6s và 6s Plus thì vẫn có thể xem Live Photo trên app, còn những ai nằm ngoài chương trình test nói trên hoặc xài hệ điều hành khác thì chỉ thấy mỗi ảnh tĩnh như bình thường mà thôi. Tính đến thời điểm hiện tại, ngoài Facebook và Tumblr ra thì chưa có nhiều app bên thứ ba hỗ trợ Live Photo.

Nguồn: The Verge
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
8 năm
Chưa thấy xuất hiện trên máy mình, chắc là không nằm trong chương trình thử nghiệm 😔
6445022
TÍCH CỰC
8 năm
cho phép up ảnh gif thì hay hơn, còn cái live photo thì nó là ảnh + video chứ không hẳn là ảnh động giống các hãng khác :3
@6445022 Ảnh gif sao chất lượng bằng live photo bạn? Mình xem mấy ảnh gift toàn mờ mờ, nhìn rõ cả điểm ảnh
6445022
TÍCH CỰC
8 năm
@lechien.us thì nó nén lại để giảm dung lượng mà, nhưng nó vẫn là ảnh. Còn live photo thì có khác gì một đoạn video đâu, chỉ là cái tên đặt ra để chăn gà thôi 😆
14025025
TÍCH CỰC
8 năm
living image của Lumia được không nhỉ?
mrphamvn
TÍCH CỰC
8 năm
@14025025 Chỉ cho ios và dành cho iphone thôi

Công nhận apple luôn đc ưu tiên, cho dù tính năng ko phải kẻ đầu tiên nhưng luôn đc ủng hộ 😁
@mrphamvn Công ty Mỹ phải ủng hộ đồng hương chứ bác :D
Facebook bây giờ chỉ dành để liên kết đăng nhập
Nhẹ thì làm Gif luôn đi, ko thì video, chức năng tào lao vậy mà cũng phát triển đc. Táo thật đáng sợ!
Với mình ảnh là để ghi lại khoảnh khắc, còn động đã có video. Rất nể nước ảnh thực của ip nhưng vì sự tù túng của ip nên ko theo đc. Năm nay rất sốc với g4, mong là em v10 tuyệt để sang năm ra mẫu chất hơn.
lúc đầu chưa xài thì thấy chắc bình thường, xài rồi thì công nhận là có những khoảnh khắc trong cuộc sống dùng live photo hay hơn là 1 bức ảnh tĩnh...
up duoc Gif hay hon
iPhalet
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái mình mong chờ đây
alllove_vn
TÍCH CỰC
8 năm
cũng chả làm gì
Chụp bình thường còn ko đẹp bằng note5 thế còn live photo thì so với zenfone 2 có cửa ko nữa !
@gadeptrai@genk lại qwerty quá độ, đẹp mà sao flickr chẳng thấy tên tuổi nhỉ, mơ mộng như thằng bệnh bại
3d touch rùi tới live photo. Apple n đc các nhà phát triển ưu ái quá
Victor Luu
TÍCH CỰC
8 năm
Live Photo có thể sẽ trở thành xu thế chung trong năm tới.
Stevenytu
TÍCH CỰC
8 năm
cho chụp live photo trên ip6 với nào apple, keo kiệt vừa thôi, chẳng lẽ giới hạn phần cứng
Sao ko thử nghiệm trên android 😁
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
cho mình hỏi hơi klq xíu: mình dùng cái file ảnh động living image trên Lumia để làm video đại diện đc ko?vì nó là Mp4 thì phải. nếu ko thì làm thế nào để cho fb nhận nó là video để tải lên làm video đại diện?
Cảm ơn mọi người!
Mie, ae ios sướng nhỉ, chả bù cho bọn e.
Mà cũng tại thằng gg, làm ra cái hệ điều hành ram tận 3-4gb mà vẫn méo bằng 1 gb của chúng nó.
Làm liên luỵ tới Sam, son, LG, Htc.....
vũ_tú_inh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quocanh_ltk Mình dùng cm13 gần như android gốc có 300MB này. Hệ điều hành 4GB chắc bị nhà sản xuất thêm vào nhiều ứng dụng lắm
BengPr0
CAO CẤP
8 năm
@vũ_tú_inh Android gốc có 300mb. Nhìn vô mấy con máy của ss 4gb ram mà lúc nào cũng full sẵn 2gb ram thì biết là nó thêm bao nhiêu bootloadware vào á
ranmap1989
ĐẠI BÀNG
8 năm
@BengPr0 Bác ấy đang nói về RAM thì phải!
livfc2010
TÍCH CỰC
8 năm
Trên WP có anh động lâu rồi mà chưa thấy anh Mar hỗ trợ
Mấy ông đang dùng Android bắt đầu nhảy vào chê Live Photo 😁 . Cá nhân mình thì thấy nó cũng hay đấy chứ, mặc dù ít dùng vì nhu cầu chụp ảnh điện thoại của mình là rất ít . Không thể mang ảnh GIF ra để so sánh hay thay thế Live Photo của Apple được, vì Apple đưa tính năng Live Photo vào iOS để nó tương thích và có hữu ích với tính năng 3D Touch, ảnh GIF thì nó tự động chuyển khung hình liên tục, còn Live Photo dùng trên 3D Touch thì phải chạm bằng 1 lực nhất định thì nó mới chuyển động :D Rõ ràng là nó khác biệt và có sự thú vị riêng mà

Apple luôn đi đầu trong công nghệ, thực tế là khi 3D Touch được giới thiệu thì Google cũng nghiên cứu để chuẩn bị cho ra mắt ClearForce tích hợp vào hệ điều hành Android, và chắc chắn sau này cái gì Apple có thì Android cũng có, kể cả Live Photo :D. Mấy ông Fan Android bây giờ chê Live Photo thế thôi, nhưng khi nó xuất hiện trên Android của các ông thì tôi tin là các ông lại tung hô nó lên trời :D

Trước đây mình dùng Symbian rồi sang Android, qua tay rất nhiều máy. Nhưng cuối cùng sang iOS và mình thực sự cảm thấy hài lòng, hài lòng với hệ điều hành, hài lòng với thiết bị và xứng đáng với đồng tiền bỏ ra :D
Red Man
TÍCH CỰC
8 năm
@hoangtu_miennui Mấy hãng khác (ko phải Android gốc), kể cả Nokia đã có nhưng cái tương tự live photo từ lâu rồi bác ạ, Apple như thường lệ chỉ copy thôi :D
@Red Man Đồng ý là nhiều cái không phải Apple nghĩ ra, nhưng Apple luôn làm tốt và tạo thành xu hướng chung. Ví dụ như kiểu dáng bị rất nhiều hãng copy lại. Màu gold, rose gold cũng vậy, mặc dù Nokia đã áp dụng những màu này cho các sản phẩm của họ từ rất lâu, nhưng ở phân khúc Smartphone lại chưa ai làm. Đến khi Apple nhúng tay vào thì 1 loạt các hãng ăn theo, adua theo cho ra màu tương tự :D Sự ảnh hưởng của Apple đúng là không nhỏ :D
Ngon, chờ mãi 😁 :D
Bác thử convert 1 cái video ra gif nguyên độ phân giải xem dung lượng bao nhé. :rolleyes::rolleyes:
1 ảnh trên 6s tầm 3MB thì cái .mov cũng 3-4MB thôi. E thử convert cái file đó ra gif rồi nhé, giữ nguyên đpg dung lượng có tầm 30MB thôi. Up lên fb chừng vài tấm là le lưỡi

Nhiều ông cứ đụng đến táo là chê, nhưng có những khoảnh khắc cầm máy lên bấm chụp rồi mở lại coi cái live photo thấy rất thú vị nhé, ở đó mà "có khác gì quay clip đâu"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019