FaceID trong đời thật: dễ dàng và đơn giản như đã có từ lâu

cuhiep
12/11/2017 9:19Phản hồi: 357
FaceID trong đời thật: dễ dàng và đơn giản như đã có từ lâu
Sau một thời gian sử dụng thực tế thì mình cảm thấy FaceID mang lại trải nghiệm dễ dàng cho người dùng trong việc dùng nó để đăng nhập vào máy, mở khoá máy. Điều này rất quan trọng vì chúng ta mỗi ngày phải làm nó đến hàng chục hay hàng trăm lần. Nếu khó khăn quá hay thiếu chính xác sẽ làm cho trải nghiệm của chúng ta về chiếc điện thoại giảm đi rất nhiều.

Tỉ lệ không nhận cực thấp:
Mình không đo được là bao nhiêu % nhưng chắc chắn tỉ lệ thành công cao hơn so với TouchID trên các thế hệ iPhone trước đây mình dùng rất nhiều. Gần như mình chỉ cần học lại thao tác vuốt lên và bắt đầu sử dụng, không cần quan tâm có tồn tại của FaceID hay không hay có bảo mật hay không.

Khoảng cách nhận dạng của FaceID:
Trừ khi iPhone nằm trên mặt bàn thì bạn phải cúi mặt xuống cho nó nhìn. Trong lại khi đã cầm trên tay và ở vị trí mà bạn có thể nhìn được nội dung trên màn hình thì FaceID có thể nhìn ra mặt bạn.

Cập nhật thêm data cho FaceID:
Mỗi khi bạn đeo nón bảo hiểm, trang điểm khác biệt, đổi kính râm, kính cận... mà FaceID không nhận ra bạn thì bạn nhập mật mã để vào máy như thường, tuy nhiên sau các lần đó thì FaceID sẽ cập nhật data để lần sau cũng với những thay đổi đó nó sẽ nhận ra bạn.

Đối với khẩu trang thì anh em cần kéo xuống dưới mũi thì FaceID sẽ nhận ra, còn trên mũi thì sẽ không nhận ra. Và mình thừ thì nó không cho học. Anh em có iPhoneX rảnh thử xem vụ khẩu trang nó đối xử như thế nào nhé.

Cám ơn anh em.

Ứng dụng dùng FaceID để chọn gọng kính hợp với khuôn mặt
357 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Face ID dùng tiện, không thấy nhớ Touch ID chút nào
OnlineNo1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos Có vẻ tại nhiều cảm biến được sử dụng đấy. Hôm trước mình tắt thử require attention, tắt bring up to wake, để hình nền tĩnh, được lâu hơn kha khá, chắc tầm 2-3 tiếng. Bây giờ bình thường thì 2 ngày sạc 3 lần = )), tệ hơn Plus nhiều.
@OnlineNo1 Bác cho e hỏi là bring up to wake là cái nào thía, khác raise to wake huh bác...

Thì e dùng hình nền đen hay tĩnh đấy chứ, mà pin cũng như bác 3 lần sạc 2 ngày, trc dùng plus thì bao la, xài thoải mái, h xuống lại thấy hơi tù, dc cái là fid quá ngon vượt quy định nên dùng quá thoải mái, đăng nhập website, thanh toán, có mà như k0, trong bóng tối dùng ầm ầm. Những khi fid không nhận dc thì cho nó học, sau này thì nhận dc gần như 100% haha, mong có bản ipx plus sơm sớm hehe😃
OnlineNo1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Barbatos 😁 là raise to wake đấy = )), mình viết vội quá. Cái đó sử dụng cảm biến gia tốc liên tục, khá là tốn. Bạn tắt thêm cả cái "Hey, Siri" nếu không dùng nữa nếu cần. Có 1 vụ nữa là để Color Invert nhưng mà nhìn màu tù tù nên mình ko để :D.

Nói thì nói thế, thôi thì vẫn bật tất lên để sạc 3 lần/2 ngày, dùng cho thoải mái :3, còn con 6+ back up rồi nên chả lo 😃). Fid thì mình ghét mỗi lúc thanh toán phải bấm 2 lần, vì mình dùng leather case của Apple nên hơi cứng, khó bấm. Nó cho dùng tay vuốt hoặc làm cái gì dễ hơn thì tốt 😃), còn lại thì chưa có cái gì cảm thấy khó chịu cả 😃)
@OnlineNo1 E vẫn thích bật hết lên xài cho đã. Nãy e thử tắt raise to wake thấy ít hao pin hơn đấy bác hehe. Ah, bấm 2 lần pwr, e dùng case xdoria, nó có cắt cái chỗ nút bấm nên bấm mềm và nhạy hẳn, nên lắm khi lôi phone ra là lại chạm vào nút nguồn😔 mà giá như ios có dark thêm thì chắc đỡ hao pin hơn nữa😃
Xem clip từ sáng...giờ chỉ cmt: Face ID, Apple vạn tuế 😁

Hóng Samce ID trên Ếch, Lót :D

Dân tình cứ chê cứ chửi thôi, Same cứ theo là Apple thành công rồi :D
Dr.Jackal
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Minh Chung Hứa mình không nói về khoảng bảo mật, mà mình đang nói về công nghệ của nó.
Bạn phải công nhận chưa có chiếc smartphone nào trên thị trường có khả năng quét 3D khuôn mặt để bảo mật, và nó là chiếc đầu tiên nên người ta mới bàn luận nhiều về nó, chứ trước nó có máy nào dùng rồi thì cũng chỉ bình thường thôi.
n014latoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Minh Chung Hứa 2 cái ông trong bài viết kia phải giống nhau đến 80%, ông thứ 2 có pass và nhập liên tục mới mở đc. đây là một bất lợi của faceid. nhưng một khi bạn có pass thì còn dùng face id làm gì nữa? giả sử thằng trộm nó có pass thì coi như xong, face với touch id chỉ là đồ bỏ đi. đây là 1 điểm cho thấy face id không hoàn hảo, nhưng nó ko chứng minh đc face id ko hiệu quả, ít nhất là so với touch id.
@phucmaster Có l tiền mua ấy mà dùng -))) bạn cứ hỏi thừa
Supra81
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Minh Chung Hứa Cóc ngồi đáy giếng lắm bác ạ. 😆 lôi một trường hợp hi hữu ra để nói. trong khi bao nhiêu triệu chiếc chả có mấy trường hợp. Cố gắng tỏ vẻ am hiểu làm gì 😃)
lại nâng bị iphone x , khắp trang chủ toàn iphone bla bla...
đấy bọn ko có iphone x sẽ nói vậy , còn mình thì ngon vãi đag xài
@phucmaster Ng khác thì tôi ko nghĩ nhưng chú thì tôi nghĩ vậy. Thì đúng là diễn đàn muốn nói j thì nói. Chả ai cấm, cũng như diễn đàn của họ họ muốn viết j thì viết thui, chú sồn sồn lên dc j nhỉ. A ko dám dạy đời chú, cha mẹ chú dạy chú chứ a đâu rảnh rang mà giáo huấn một cái đầu đá làm giề. Cũng như a muốn nói h a nói, ko đúng ý chú chú xù lông xù cánh ah haha. 😃
phucmaster
TÍCH CỰC
6 năm
@Barbatos ai có tật người đó giật mình 😃
@phucmaster Thôi ngủ đi, già mồm quá😃
@phucmaster à rồi gamek với chả genk =)), best lều báo viết thuê chuyên nâng bị giật tít câu view =)).
Đọc qua loạt bài oled, qled hay nâng bi note 8 là biết cái lều chuyên ăn tiền giật tít câu view =))
Lúc liên minh ra đai lưng hextech thì giật tít là trang bị tốc biến 30s 1 lần quỳ =)), ko lẽ thằng viết bài ko phân biệt nổi giữa lướt và tốc biến =)).
Top 5 game mobile hay nhất thế giới tới cái thứ 5 là lôi cái game tàu mới phát hành nào đó gọi là top game mobile =))
Best lều báo công nghệ vn đấy =))
Cái tumbler kia chắc 30oz. 😃
huynhtn87
ĐẠI BÀNG
6 năm
1. Thời gian nhận dạng của nó chậm hơn đáng kể so với TouchID.
2. Bao tay ít khi đeo nhưng khẩu trang thì là 1 vấn đề khiến FaceID giảm trải nghiệm đáng kể.
3. Độ an toàn của FaceID chỉ tương đương passcode vì chắc chắn bạn sẽ phải dùng passcode tương đối nhiều
n014latoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huynhtn87 độ bảo mật chỉ tương đương passcode.... đoạn này lỗi quá chú ơi, xóa đi nghiên cứu đoạn khác logic hơn chút
@huynhtn87 k biết nghĩ sao mà nói bảo mật ngang pass code , hiện tại pass code bảo mật cao nhất hiện nay rồi
75109
TÍCH CỰC
6 năm
@huynhtn87 Thanh biên 30 tuổi rồi mà phát ngôn chán quá. suy nghĩ vẫn còn nông cạn quá 😔
yeucodon
TÍCH CỰC
6 năm
@huynhtn87 chưa dùng nhưng suy nghĩ thế này
1 ông bảo thời gian nso chậm- cái này k trải nghiệm nên k rõ nhưng thấy cái clip của bkav thì nó mở khóa nhanh vãi chưởng kb có thua k
2. ông bảo đeo khẩu trang là 1 vvaasn đề, 10 ng mua iphone thì đến 6 7 ng đi ô tô rồi, thím hiệp kia cũng ô tô rồi, lúc ấy họ ngồi trong ô tô cần khẩu trang k
3. độ an toàn = pass ok coi như đúng nhưng độ tiện dụng thì so thế lol nào d

mình mồ hôi dầu nên tay thì 10 lần chạm touch id kiểu j cũng 2 3 lần phải nhập code nên rất thích cái face này vì tiền, còn tiền thì xd là k có rồi, k cuồng apple nhưng vẫn dùng mac kèm cục gạch 1280
dvdtth
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tóm lại là vụ BKAV cho iphone học rồi nên nó mới mở đuợc bằng mặt nạ
@dvdtth Tin bkav thì xác định, cái trình av làm ko xong mà giở giọng bảo mật an ninh j đó, nổ là giỏi😃
@MxEric Trường hợp đấy cũng giống BKAV thôi, tắt "requite attention" trong Setting của FaceID. Tắt cái đó thì ko yêu cầu mắt thật và phải nhìn vào màn hình mới mở máy nữa nhé. Bạn nên tìm hiểu thêm ;)
@dvdtth BKV nó mày mò, bắt chước theo cách iphone X đã từng làm cách hoá trang với giới Hollywood để test trước khi tung ra.
@dvdtth Đàn ếch tinhte luôn rất đông và hung hãn.
ngập tràn iphone x
@=Tử_Hải= Lời nói đã chứng tỏ mày là 1 thằng vô học rồi. M tham gia đc bn trang công nghệ kể t nghe coi. Mấy thành phần anti như chúng m đuối lý thì lại bảo ng khác cuồng. Lên youtube kênh Vật vờ xem nó review iPhone X, khen nhiều hơn chê, và mấy thằng anti giẻ rách cũng bắt đầu chụp mũ là Vật Vờ bây h cũng cuồng iPhone. Trong khi chả đưa ra đc cái ý kiến phản biện xem ng ta nói sai chỗ nào. Thậm chí cái iPhone X chưa đc sờ tới 1 lần, thấy ng ta khen thì phán ngay là cuồng. Tội nghiệp chúng m quá đi 😆
khanhtuoi
TÍCH CỰC
6 năm
@Hangu Samsung ở cái rổ táo này cũng giống như bao hãng khác, cũng đem view đem tiền về cho tinhte, nếu bài nào vùi dập vô lý thì used như mình có quyền chửi, kể cả cuhiep, còn bên sohoa thì không bao giờ. Cái vấn đề không phải là công bằng mà cái mình bức xúc là truyền thông bẩn. Mình chăngr rỗi hơi đi giành công bằng cho thằng nào vì nó có trả tiền mình đâu.
tuhai944
TÍCH CỰC
6 năm
@khanh_hikaru Tao đang nói về việc mày đọc hiểu, tao nói tinhte ăn quảng cáo, mày lại hiểu là apple bơm cho tinhte. Mỗi cái đấy là t hiểu trình mày cỡ nào rồi, thôi dẹp nó đi, tổ lái thì cũng cần phải có cái não.
@cuhiep thím này chửi và xỉ nhục ng khác, bác chém theo quy định nhé. cảm ơn bác
@=Tử_Hải= Ăn nói thì văng tục, vô học còn mách Mod cứ như mình lịch sự lắm =)) Trang nào mà chả ăn tiền quảng cáo, ko phải trình bầy những cái thừa thãi ai cũng biết. Nhưng cách kiếm tiền mỗi trang khác nhau. Tinh Tế ko thiếu cách kiếm tiền, ko phải cứ vì tiền mà đăng bài láo nháo, bậy bạ như bọn Sam Hóa. Ng có hiểu biết đọc chỉ cười khẩy với những chiều trò bẩn thỉu của Samsung thôi. Sam chỉ lừa đc gà, ng có tiền mua flagship giờ đc mấy ng chọn Sam. Vậy là hiểu hen 😆
anhthaind91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vẫn chưa thấy chán, tình hình này còn phải nghe nhiều về iP ếch...AD kiếm cái gì khác khác đi nghe nhiều cũng thấy chán lắm.
loveatoz13
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không biết mọi người nghĩ sao? Chứ tui thấy qua vụ của Snowden bảo nên che cái web cam trên laptop! Thì bây giờ lòi ra cái vụ face ID này! Tức là chúng ta cho phép cái camera của điện thoại lúc nào cũng ở chế độ ghi hình liên tục! Tôi thấy hơi bị nguy hiểm nếu đời thật ngày càng giống phim viễn tưởng!
@movingangels Thì bên nào đụng vào chả nãy lên )) Có bên còn chẳng ai đụng vào cũng giãy đành đạch đó thôi :3
Carl
CAO CẤP
6 năm
@loveatoz13 Bạn mua điện thoại nào không có cam mà xài cho an toàn.
@loveatoz13 Che hay ko cũng do mình, bảo mật nào cũng có thể vượt qua, smp nào cũng có khả năng bị hack. Nếu ko muốn bị hack thì dùng cục gạch là an toàn nhất thôi bác... hy sinh tiện ích đê tăng tính bảo mật😃
@loveatoz13 Khi các seeder tự nâng bi cho nhau =)), webcam của laptop thì chả khác nào cam trước của điện thoại =)), laptop hack được webcam thì chả lẽ hack ko được điện thoại mà bảo lo lắng với chả éo lo =)), còn bảo lo AI điều khiển thì chưa thấy vụ đó chứ thấy hằng ngày một đám thanh niên học hành ko tới nơi tới chốn phải trực chờ trước mấy tính làm seeder để lụm từng đồng bạc 1 cho khỏi chết đói thì đầy rẫy nè =)) ( AI chưa điều khiển mà cái đói nghèo dốt đã điều khiển rồi =))
thepurity81
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em dùng Lúa mì 950 thì dù khẩu trang hay đeo kính, tóc dài hay ngắn, trời sáng hay trời tối đen,... em nó vẫn nhẹ nhàng nhận ra em :p không lời hỏi han, than thở thêm nào.
Bảo mật ko bằng vân tay được. Nói chung để nghịch nghịch thôi chứ vân tay vẫn là chủ lực.
martinithek
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoang_HaoMinh Hả sao lại nghịch nghịch? M đang dùng faceid hàng trăm lần/ ngày đây. Tối hqua mới ra siêu thị mua đồ mở apple pay lên quét vù cái rồi cà máy đúng sướng =)))). Ngày trước touch id thì phải dùng passcode nhiều do đôi khi tay dính bẩn hay ẩm, hay đơn giản là máy nó đ’ thích mở. Giờ ít phải bấm code hơn hẳn sướng vl 😆
@martinithek Đúng đấy bác, dùng quen rùi h ko cảm thấy có sự hiện diện của nó, mấy cái app ngân hàng, thanh toán cứ mở là tự làm hết, tiện hơn tid nh lắm😃
@Hoang_HaoMinh Xài đi rồi nhận xét. Còn không thì im để đỡ lòi cái dốt của mình ra.
chjenchjnh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@martinithek Có cảm giác như chưa từng có touch id bác ah. Vì từ trước khi có touch id e méo bao h để pass. Vì lười ;))
😔 phải công nhận ... các ông cứ up mấy cái này khó nuốt thật. Hay cố tình để kéo view ??
@trungduca8vn Kể cũng lạ. Tất nhiên họ lập ra trang web câu view là điều tất yếu,không cạp đất mà ăn à bác. Còn bác đã xem free không mất gì, không quan tâm vấn đề này có thể lướt qua. Còn cố đấm ăn xôi vào cmt. Thật sự cạn lời.
@trungduca8vn Bác tài trợ chi phí hoặc tự lập ra 1 web thì k phải nhìn những cái khó nuốt này, đơn giản mà pk😃
Nhớ có thằng khôn nào nói là phải giữ phong cách như cái iphone 6 mới là hàng cao cấp. Thay đổi chỉ dành cho loại a dua đua đòi thôi mà, sao bây giờ trở mặt nhanh vậy =))
@hoanglam9902 Bạn nói như shet ấy.Có thằng còn bảo chó nó mới mua kìa.Vậy mà nó lại mua kìa .ahihi :p:p:p:p đã thế còn khen như Liên Xô Được mùa TQ ấy @@@
@phongba046 Biết đâu ý nta là cừu đang tiến hóa thành chó thì sao, cũng như khỉ đột biến ra cừu thôi hahahha
bánh gừng
ĐẠI BÀNG
6 năm
Từ năm ngoái đến năm nay bớt đi 1 chỗ để đút và 1 chỗ để ấn... iphone X năm nay giới tính gì thế bác Tim?
Tại sao faceid ko tích hợp móng mắt là ngon rồi
Em cũng thấy nó dễ, mà lúa chưa cho em thấy nó dễ dàng và đơn giản
Đưa lên mac sẽ ngon nữa
IHiệp nói FaceID "Tỉ lệ không nhận cực thấp" là đúng rồi đó vì đa số là gặp ai hao hao giống nhau là nó đều mở hết mà. Mặt nạ mà còn cho mở khóa nữa mà 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019