Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Family Sharing và những vấn đề liên quan, mời anh em chia sẻ thêm các thắc mắc

22/1/2018 9:19Phản hồi: 55
Family Sharing và những vấn đề liên quan, mời anh em chia sẻ thêm các thắc mắc
Family Sharing là một tính năng hay của Apple chép người dùng chia sẻ các nội dung số với những người dùng khác trong diện "gia đình". Bằng cách này chúng ta tiết kiệm được rất nhiều tiền phí từ việc chia sẻ, tuy nhiên vẫn còn anh em thắc mắc về nhiều vấn đề của tính năng này nên bài viết này sẽ tổng hợp và chia sẻ để anh em rõ hơn về Family Sharing.

Về số lượng chia sẻ và nội dung được chia sẻ
Family Sharing (FS) cho phép chia sẻ tối đa tới 6 người dùng trong đó kể cả bạn (người tổ chức ). Nội dung chúng ta có thể chia sẻ bao gồm: iTunes, iBooks, và các khoản mua App Store, Apple Music gói gia đình, và gói dịch vụ iCloud. Ngoài ra người dùng còn có thể chia sẻ album ảnh, lịch, nhắc nhở, và thậm chí có thể xác định được thiết bị của thành viên khác khi bị lạc mất.

Cơ chế hoạt động
Đầu tiên người tổ chức sẽ chọn những loại nội dung nào sẽ được chia sẻ, sau đó, tiến hành mời các thành viên khác muốn sử dụng chung. Sau khi đã mời và đồng ý, Family Sharing sẽ tự động thiết lập trên máy của những thành viên được mời, một cách tự động. Người tổ chức cũng có thể thay đổi những nội dung chia sẻ bất cứ lúc nào trong phần cài đặt.
Những thiết bị có thể dùng tính năng FS rất đa dạng như iPhone, iPad, hoặc iPod touch chạy iOS 8 và mới hơn, Mac chạy OS X Yosemite hoặc mới hơn cùng với iTunes 12, thậm chí máy tính Windows có cài đặt iCloud cho Windows. Cách thiết lập như sau:

• Trên iPhone, iPad, hoặc iPod touch, chọn Settings > [Tên hiện thị]. Sau đó chọn Set Up Family Sharing > Get Started, thực hiện thao tác theo các bước hướng dẫn. Nếu bạn dùng iOS 10.2 hoặc cũ hơn, chọn Settings > iCloud > Set Up Family Sharing và làm theo các bước hướng dẫn.
  • Nếu sử dụng Mac, và logo Apple > System Preferences > iCloud, chọn Set Up Family và thao tác theo hướng dẫn.
Anh em cũng có thể set up Family Sharing khi đăng khí Apple Music gói dành cho gia đình, hoặc khi mua các gói lưu trữ iCloud.

Sau khi đã thiết lập xong, các bài hát, hình ảnh, phim, sách, và các ứng dụng đã được mua bởi một thành viên sẽ lập tức "free" với tất cả các thành viên còn lại trong nhóm. Dĩ nhiên, các ứng dụng sẽ mua trong tương lai cũng sẽ được chia sẻ. Những ứng dụng được chia sẻ được hiển thị trong tab Purchased trong iTunes, iBooks, và Appstore trong tài khoản mỗi người. Chúng ta chỉ cần chọn thành viên nào và truy cập vào nội dung của họ để tải xuống. Trong trường hợp bạn muốn bảo vệ sự riêng tư thì có thể ẩn nội dung của mình đi hoặc tắt tính năng chia sẻ cho người khác biết.

Về vấn đề thanh toán trong các thành viên
Khi dùng tính năng này, về lý thuyết thì các thành viên khác cũng có thể sử dụng thẻ thanh toán của bạn để mua các nội dung số. Tuy nhiên bạn có thể yên tâm vì trước khi một thanh viên nào đó được xếp vào dạng Children (trẻ em) thanh toán thì sẽ có một thông báo gửi đến người tổ chức, khi được xác nhận thì thanh toán đó mới được Apple xác nhận. Nên anh em có thể yên tâm, không phải lo trường hợp thẻ của mình bị con cái, trẻ con mua một cách tuỳ tiện. Tuy nhiên mình vẫn đánh giá cao hơn nếu Apple thêm tính năng cho phép duyệt trước khi mua để được an toàn hơn
Những thành viên phải được xác nhận mới có thể thanh toán từ thẻ
Chia sẻ gia đình cho Apple Music
Khi đăng kí Apple Music gói chia sẻ gia đình với giá 89.000 đồng thì anh em và 5 thành viên khác có thể toàn quyền nghe, tải tất cả kho nhạc trên Apple với trên 40 triệu bài hát. Câu hỏi nhiều người băng khoăn liệu 5 người còn lại có thể thấy được danh sách nhạc nghe của mình không? Câu trả lời là không, mỗi thành viên sẽ được tạo một ID Apple Music riêng biệt và quản lý kho nhạc độc lập với nhau, chẳng ai động chạm tới ai cả.

Về Apple Music, tới nay mình vẫn hài lòng với chất lượng và số lượng nhạc trên đây. Dĩ nhiên nếu bạn là người thích nghe nhạc Underground, các loại nhạc không phổ biến thì kiếm nhạc trên Apple Music vẫn khá hạn chế và mình thường phải nghe thay thế bằng SoundCloud khi nghe các dòng nhạc này. Ví dụ các rapper phổ thông như Đen còn có thể kiếm được chứ anh em muốn nghe nhạc Bray thì thua 😁

Gói lưu trữ iCloud

Khi mua các gói lưu trữ iCloud với các dung lượng bắt đầu từ 200 GB (200 GB chung cho tất cả thành viên ) thì iCloud lúc này có thể chia sẻ gia đình. Tương tự như Apple Music, iCloud cũng cung cấp cho mỗi người một không gian lưu trữ riêng, rất cá nhân, vì thế anh em không phải lo việc dữ liệu nhạy cảm của mình bị soi mói.

Quảng cáo

Một số vấn đề khác
Tìm vị trí các thành viên khác:
dĩ nhiên không phải bạn muốn theo dõi bạn gái / trai hay vợ chồng của mình là theo dõi được, đâu có dễ được vậy :D Khi có được sự cho phép của một thành viên nào đó, bằng tính năng Find my friends thì bạn có thể theo dõi vị trí của họ và chia sẻ vị trí của mình để cả hai nắm được vị trí của nhau. Tính năng này tiện dụng khi bạn muốn người khác tìm vị trí của mình mà không biết phải miêu tả như thế nào. Tuy nhiên nhắc lại là cần phải có sự đồng ý mới có thể dùng tính năng chia sẻ vị trí này.
điện thoại.jpg

Tìm thiết bị của mình và các thành viên khác:
Với FS và Find my iPhone, bất kì thành viên nào cũng có thể giúp bạn tìm được thiết bị khi chẳng may bị lạc mất thiết bị. Những thiết bị này sẽ hiển thị trong một danh sách trong mục Find my iPhone và trên iCloud.com.
thiết bị.jpg

Chia sẻ hình ảnh:
Bằng cách đặt một tấm ảnh vào mục Shared Album (Chọn vào menu share trong mục chia sẻ) thì những hình ảnh đó cũng sẽ xuất hiện trên mục Shared Album của những thành viên khác. Mọi người đều có thể thêm hình ảnh, videos, và ý kiến vào bất cứ khi nào họ muốn. Sẽ có thông báo hiện lên khi có một thay đổi mới được thêm vào.

Lịch, nhắc nhở:
Tương tự như hình ảnh, tất cả các mục này đều có thể được thay đổi, thêm thắt bởi các thành viên trong gia đình. Khi có thay đổi thì bạn sẽ nhận được thông báo để biết được chuyện gì đang diễn ra. Nếu không muốn chia sẻ những thứ này thì bạn hoàn toàn có thể tắt nó đi trong phần cài đặt một cách dễ dàng.

Quảng cáo

Con nít 13 tuổi cũng có thể tạo được tài khoản: Trẻ em dưới 13 vẫn tuổi có thể có ID Apple cho riêng của mình. Cha mẹ hoặc người giám hộ, người tổ chức sẽ tạo ID Apple cho đứa trẻ và đưa đứa trẻ vào nhóm. Yêu cầu xác nhận mua hàng được bật theo mặc định và người tổ chức cũng có thể giới hạn nội dung trẻ em có quyền truy cập vào thiết bị của họ thông qua chức năng Hạn chế trên iOS hoặc tính năng kiểm soát của phụ huynh trong macOS và iTunes.

Trên đây là tất cả những thông tin cơ bản anh em cần biết về Family Sharing và các vấn đề liên quan. Anh em nếu có thắc mắc có thể comment trong Topic này để mọi người cùng trao đổi và giải đáp với nhau để hiểu rõ hơn về tính năng này.
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã từng dùng nhưng không dùng nữa.Share cho thành viên khác họ mua nó tự trừ tài khoản mình luôn,khó kiểm soát lắm.
@raulgonzalez203 Tên nó rõ ràng là Family rồi, có phải để share cho người dưng đâu
hacbq211
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lethinh282 Vào setting icloud ý bạn. Chỗ family sharing, ios 11 or macos highseirra
noalana1
TÍCH CỰC
6 năm
@raulgonzalez203 khi add vào xếp người đó vào mục trẻ em thì khi mua app phải được bạn xác nhận mới mua được mà
BBLand
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đã và đang xài. Rất tiện lợi.
hacbq211
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái thanh toán ko phải hỏi gì nhé. Người dc share tự mua inapp dc
kmtoan82
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng đang bị vấn đề này, tài khoản người khác mua in-app purchase là nó trừ ngóe luôn. Mà không cũng không có thông báo cho mình, tìm mãi mới ra được tội phạm là ai .
Mà mình bị là app đó đã xóa khỏi máy của họ rồi, mà nó vẫn tự động gia hạn (dù trong máy không còn app) đây đúng là một lỗ hổng
lethinh282
TÍCH CỰC
6 năm
@kmtoan82 Bạn phải tắt sub cái app đó đi không tới tháng nó cứ trừ tiền trong tài khoản đó. CÀI ĐẶT -> APP AND ITUNES STORE -> XEM ID APPLE -> ĐĂNG KÝ. Rồi gỡ bỏ ứng dụng đó ra.
@kmtoan82 Cái đó chắc mua IAP dạng thuê bao tháng rồi. Cứ đến tháng nó tự trừ. Phải vào để bỏ đăng ký giống bác bên trên hướng dẫn kìa
@huygapro Nó có email cho cả người mua lẫn người quản lý mà nhỉ. Nhưng đúng là mua xong rồi nó mới gửi mail.
1 cách bó buộc mọi ng vào chung 1 dịch vụ.
ngoctu208
TÍCH CỰC
6 năm
Người Việt nên dùng tiếng Việt . Nửa nạc nửa mỡ không tốt .
@ngoctu208 Không đâu có kiểu ép buộc giống bạn nói cả.
ngoctu208
TÍCH CỰC
6 năm
@Lê Phú Khương Vậy cái tinh tế này chỉ dành cho dân trí thức học rộng tài cao biết ngoại ngữ . Còn dân ngu học dốt lớn tuổi đi ra.
linhliver
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngoctu208 xã hội ngày càng tiến bộ, ko thích nghi dc thì tự đào thải.
@ngoctu208 vậy người Việt sống ở nước ngoài thì phải nói tiếng Việt suốt à?, kể cả đi làm 😃
Khí Apple nói 1 cổng là đủ 😁
m.khoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Apple Haters 2.01 :D
Mua xả láng, trừ tiền xả láng chứ chả có hỏi han gì đâu
Đang xài chung apple music 😁
Khi 1 thành viên trong Family mua app thì họ sẽ có 2 sự lựa chọn như này đúng ko mod 😁

- Dùng card của Organizer
- Dùng card của chính họ
aviator93
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khác gì phòng gia đình của Winphone trước nhỉ? Có mỗi apple music và mua hàng trong istore à?
@cuhiep ví dụ em mua nhạc trên itunes, thì có nằm trong cái family sharing này không anh. Tức là share nhạc đó cho người trong nhà luôn, chứ k phải share cái gói music
dnksoft-net
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có chức năng này cũng đỡ tốn tiền mua app nếu cả dòng họ xài iPhone 😁
viet_an
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không hỏi han gì nhé, người được share cả phần mua cứ thế là mua được luôn, nọ vừa phải gỡ vì vợ không biết toàn sub linh tinh
Xài để thêm lịch nhắc nhở cho cả nhà , chứ mua app xài chung ê răng lắm ,
sau khi bật chức năng này, mình còn xem được lịch sử trình duyệt của người khác ngay trên safari của mình, ko biết tắt nó đi ở đâu nhỉ
Awakagar
ĐẠI BÀNG
6 năm
Apple id us sử dụng fs cho apple id vn được ko anh em?
được cái chia sẽ hình ảnh lên mạng với chế độ đám may và chia sẽ hình ảnh dạng HD là thấy khoái rồi
Người mua lớn tuổi nó không hỏi đâu mà trừ luôn, từng dính rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019