FDA vừa cấp phép cho ra mắt loại thuốc phòng ngừa bệnh đau nửa đầu đầu tiên trên thế giới

Hassler
6/6/2018 8:0Phản hồi: 29
FDA vừa cấp phép cho ra mắt loại thuốc phòng ngừa bệnh đau nửa đầu đầu tiên trên thế giới
Cách đây khoảng 2 tuần FDA đã chính thức cấp phép cho 1 loại thuốc được nghiên cứu dành riêng cho việc phòng ngừa căn bệnh đau nửa đầu. Đây là 1 sản phẩm được phối hợp nghiên cứu phát triển bởi 2 hãng dược phẩm là AmgenNovartis và được đặt tên là Aimovig. Các nhà khoa học hi vọng với dạng thuốc mới này thì căn bệnh đau nửa đầu sẽ được phòng ngừa tốt hơn và giúp cho người bệnh không phải chịu những cơn đau buốt óc nữa.

Cách thức hoạt động của Aimovig là sử dụng các kháng thể để ngăn chặn tác dụng của một phân tử protein đóng vai trò chủ chốt trong việc khởi phát và duy trì đau nửa đầu, được biết với tên calcitonin gene-related peptide, hay CGRP. Trong 3 thử nghiệm lâm sàng pha 3 để chốt hạ thuốc có được đồng ý đưa vào sử dụng hay không, những người tham gia thử nghiệm đã đánh giá họ có số ngày đau đầu hàng tháng ít hơn từ 1-2.5 ngày so với nhóm sử dụng giả dược, ngoài ra họ cũng phải chịu tác dụng phụ nào.

Với những bệnh nhân bị đau nửa đầu thường họ sẽ sử dụng thuốc giảm đau không kê đơn như ibuprofen bởi sự đơn giản trong sử dụng mà vẫn có tác dụng khá tốt lên cơn đau. Ngoài ra người bệnh còn có thể sử dụng các phương pháp khác như châm cứu, tập yoga, mát xa... Tuy nhiên đấy cũng chỉ là những cách dùng khi đã bị đau, còn với Amovig, chúng ta có thể phòng ngừa trước các cơn đau này khi sử dụng thuốc đều đặn. Việc sử dụng cũng khá dễ chịu bởi khả năng phóng thích dài nên thuốc sẽ được tiêm 1 tháng 1 lần, giúp giảm thiểu thời gian người bệnh phải đến thăm khám.

Nhưng có 1 trở ngại khá lớn đối với những người muốn sử dụng thuốc này đó là chi phí cao, bởi theo tính toán để sử dụng thuốc trong 1 năm sẽ mất khoảng gần 7000$. Một con số không phải là nhỏ với cả những người thuộc lớp trung lưu ở các nước phát triển. Hi vọng rằng các nhà khoa học sẽ từ thành tựu này để tiếp tục nghiên cứu và phát triển ra các dạng thuốc phòng ngừa khác có giá thành dễ chịu hơn so với mức giá hiện tại.

Tham khảo FDA, Aimovig
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có nhiều tác nhân gây đau nửa đầu, trong đó có yếu tố ít ai để ý là việc tắm đêm thường xuyên sẽ gây đau nửa đầu.
@nhqdat Tắm trước 18h, sau thì tắm nhanh không gội đầu, sáng gội hoặc tắm chả mất đâu, mà giữ được cái đầu
@KIẾM PHÁP Đôi khi cũng do bẩm sinh, hồi mình lớp 11 đi xem tướng ông thầy đã phá mình bị đau nửa đầu và y như rằng từ 25 tuổi đến nay mình khổ sở với nó
@gauto988 Thay vì nghe theo ông thầy tướng số thì bạn nên đi khám để tìm nguyên nhân và hướng điều trị hoặc phòng ngừa hiệu quả. Biết đâu chỉ vì 1 lý do đơn giản nào đó gây đau đầu mà mình không biết.
@KIẾM PHÁP Khám rồi và nó không điều trị được nha bạn 😃. Chỉ có giảm đau đi thôi, giống như bện mãn tính thế nên người ta mới ra cái thuốc như trên đó bạn. ý mình nói ra ở đây là ông ấy thấy trước được rằng mình sẽ bị đau nửa đầu từ khi mình còn chưa bị cơ.
RuanBoCao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em bị đau nữa đầu 6 năm rồi. Mới 24 tuổi . ngày nào cũng uông ba cái thuốc chống trầm cảm. Uống hoài chả hết.
Có thuốc trị đau cả đầu chưa?
dunhill
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Scorpius DLord Có rồi, thuốc độc, thuốc này đảm bảo chữa tất cả các loại đau.
Đảm bảo bạn sẽ không còn đau bất kỳ chỗ nào nữa luôn
:p:p:p
iamvuanhson
ĐẠI BÀNG
6 năm
Pha ban đầu sau khi cấp phép thì thuốc rất đắt :3 chờ một thời gian khi các nhà cung cấp khác đc phép sản xuất thì lại rẻ thôi
teobe
TÍCH CỰC
6 năm
@sweetlove_sunny Thuốc mới báo hộ bản quyền 20 năm bạn ạ..😁
iamvuanhson
ĐẠI BÀNG
6 năm
@teobe Đó, đợi 20 năm chứ sao nữa :3
Người nào hay bị đau nửa đầu mới thấy khổ sở. Đôi khi đang khỏe mạnh, hở tí lạnh hoặc thay đổi nhiệt độ đột ngột là đau đầu ghê ghớm dù cơ thể vẫn khỏe mạnh, nhẹ thì nằm ngủ 1-2 tiếng sẽ đỡ, nặng thì toàn thân toát mồ hôi đau đầu ghê ghớm, những lúc như thế mình toàn phải dùng giảm đau, thường những cơn như thế mất 2-3 ngày để hồi phục
Bút tiêm IM dạng này tự xử ở nhà lun 😃
@Fbiprohj em nhìn cái bút tiêm thấy yêu ứ chịu được ý 😁
có loại thuốc vn nào đc FDA phê duyệt chưa vậy??😁
Noname100
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình bị đau nửa đầu (migraine) từ thời lớp 10. Giờ có kinh nghiệm là ra mua 1 vỉ 4 viên alaxan 4,000 đ. Thường uống tới 2 viên là hết đau. Biết là độc hại nhưng rẻ tiền.
@Noname100 Uống alaxan lâu dài rất dễ gây bệnh đau dạ dày, có người bị rồi. Bạn nên đi khám nơi chuyên khoa để điều trị tốt hơn.
Hoàngvueli
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Noname100 bị đau migraine là phải uống thuốc kê đơn đó bạn, mình cũng bị, mỗi đợt uống tầm 4-5 tháng là hết đau, sau thời gian đau lại thì uống lại.
bolobalaxxx
ĐẠI BÀNG
6 năm
[BÊN LỀ] FDA vừa cấp phép cho ra mắt loại thuốc phòng ngừa bệnh đau nửa đầu đầu tiên trên thế giới

ai có thể chỉnh lại câu tiêu đề cho dễ đọc nà: ..... đầu đầu .....

P/S: Mấy bạn viết bài trên tinhte.vn ko có đc đào tạo qua cách viết, cách dùng dấu chấm, phẩy,.... Nên nhìn bài viết thấy hơi nghiệp dư, mong các bạn cải thiện tí cho anh em nhờ... Minh phàn nàn vì mình đã trót yêu!
@bolobalaxxx hì, thanks bạn góp ý, mình sẽ chú ý hơn về câu cú và cách sử dụng các dấu chia trong câu cho phù hợp hơn 😃
@bolobalaxxx "FDA cấp phép cho loại thuốc đầu tiên trên thế giới phòng ngừa bệnh đau nửa đầu"

P/s: mình cũng cảm ơn báo chí vì nhờ đọc nó mình cũng học hỏi thêm vài thứ về cách viết, dù hiện nay mình viết cũng còn sai từa lưa đủ thứ 😃
@KIẾM PHÁP Viết hay đấy bác 😁
Đau nửa đầu cũng có thể còn nguyên nhân đến từ xoang nữa ấy, nhiều bữa thời tiết thất thường em nổi cả gân trán vì đau ấy. Đi khám thì bác sĩ bảo là bị xoang 😔
datmacom
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn cái giá thấy đau cả đầu luôn!
Trước khj đau có dấu hiệu hoa mắt, nổ đơm đớm, ù tai, tay chân lạnh rồi mới đến là đau nửa đầu khj đau nằm im uống panadol hay alaxan thì sẽ giảm đau. Bệnh này nữ giới bị nhiều hơn nam giới nếu bị đau nửa đầu khj ngủ vào buổi trưa thì kèm theo hiện tượng bóng đè.
teobe
TÍCH CỰC
6 năm
Bạn ơi. Xin đường link đến bài gốc với.
Hôm sau bài dịch nên được biên tập chứ không nên dịch kiểu máy móc bê post luôn, dân trong ngành như mình nghe rất buồn cười.
Ví dụ: "chốt hạ" có thể thay bằng "đưa ra đánh giá cuối cùng"
Hoặc các câu từ như "sự đơn giản trong sử dụng" "Việc sử dụng cũng khá dễ chịu" ... nghe rất là máy dịch bạn à. Cái này chỉ để đọc hiểu rồi biên tập lại bài thôi.
di_hoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chỉ cho các bác bài thuốc gia truyền sau: lấy vài giọt nc đái mèo, nếu đau bên trái thì nhỏ vào tai bên phải, hoặc ngc lại. Nhỏ vài lần là bớt thôi.
Cái quan trọng là làm sao lấy dc nc đái của con mèo. Bác lấy ớt tỏi, giả chung vs nhau, sau đó bắt con mèo xoa vào mủi nó, 1 lát là té đái thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019