Filco Minila Air Matcha - bàn phím cơ không dây, nhỏ gọn, hệ thống phím tổ hợp rất tiện

bk9sw
14/8/2019 10:28Phản hồi: 171
Filco Minila Air Matcha - bàn phím cơ không dây, nhỏ gọn, hệ thống phím tổ hợp rất tiện
Nếu anh em thích phím cơ, muốn mang theo, xài được cho cả Mac lẫn Windows thì Filco Majestouch Minila Air là một sự lựa chọn đáng cân nhắc. Mình từng dùng qua chiếc Minila Air bản đầu tiên và hôm nay thì giới thiệu đến anh em phiên bản Matcha.

Đây là một dòng bàn phím rất khác biệt của Filco và có thể nói là 1 trong những chiếc phím cơ không dây đầu tiên, hỗ trợ kết nối với nhiều thiết bị bởi nó được phát hành từ năm 2013. Sau 6 năm thì Minila Air vẫn không đổi thiết kế, phiên bản Matcha mà mình trên tay cũng chỉ đổi màu khung vỏ sang trắng và keycap phối giữa trắng và xanh matcha thôi.

Một điểm mình rất thích trên Majestouch Minila Air là trọng lượng và độ nhỏ gọn của nó. Chất liệu chế tạo khung vỏ bằng nhựa ABS dày, cảm giác tiếp xúc rất cứng cáp, bo mạch phím cũng làm dày với plate bằng kim loại như mọi dòng phím khác của Filco nhưng trọng lượng của nó chỉ 680 g. Anh em có thể thắc mắc 680 g - trên nửa ký thì nhẹ kiểu gì nhưng nếu so với bàn phím cơ thì nó rất nhẹ bởi anh em cần nhớ rằng bên dưới mỗi phím bấm là một công tắc cơ học. Nếu muốn nhẹ hơn chỉ có thể làm vỏ mỏng và mạch phím mỏng hơn mà thôi nhưng đổi lại là độ bền không cao, chịu va đập kém.

Minila Air rất gọn vì layout US 67 tức chỉ 67 phím bấm, ngắn hơn và gọn hơn so với layout TKL 87 phím. Nếu layout TKL 87 phím lược bỏ đi cụm phím số numeric trên layout Full-size 104 phím thì layout 67 lược bỏ luôn hàng phím Function (F1 - F12) và cụm phím tính năng như Home/End, Page Up/Down, Insert/Del, Prt, Scroll Lock, Pause và tích hợp vào cụm phím chính, chẳng hạn như hàng phím F1 - F12 được đưa vào hàng phím 1 đến 0, -/+ và kích hoạt bằng tổ hợp Fn.

Tương tự các phím tính năng được đưa vào phần bên phải của phím chính, kích hoạt bằng tổ hợp Fn. Trong khi đó 4 phím điều hướng được đưa vào góc dưới bên phải bàn phím, nằm sát với các phím Shift phải, Context Menu … Từ đó, chiều ngang của Minila Air chỉ còn 297 mm, trong khi TKL đã là 356 mm.

Trọng lượng nhẹ và kích thước nhỏ khiến Minila Air rất lý tưởng để đem theo. Tuy nhiên nếu có điều gì đó mình muốn Filco thay đổi thì chắc chỉ là làm mỏng chiếc bàn phím này đi bởi điểm dày nhất của nó hiện tại là 4 cm. Điều này có thể khó bởi tôn chỉ thiết kế của Filco là công thái học, bàn phím được thiết kế với độ nghiêng, độ dày và trọng lượng được tính toán kỹ để khiến người dùng có thể dễ dàng làm quen, gõ nhanh được ngay và gõ lâu ít mỏi.

Layout 67 của phím nhìn thì hơi dị nhưng anh em sẽ chỉ mất tầm 15 phút là có thể gõ quen được. Nếu anh em gõ được nhiều ngón, đặt tay ở vị trí chuẩn là 2 ngón trỏ ở nút F và J thì việc làm quen layout sẽ còn nhanh nữa.

Minila Air có đến 2 phím Fn nằm 2 bên phím Space. Phím Space trở nên ngắn lại và nhiều khi anh em sẽ có thể gõ nhầm phím Space với phím Fn. Cá nhân mình thì vẫn để nguyên chức năng của 2 phím Fn bởi nó tạo ra một thói quen dùng phím tắt mới rất lợi hại trên Minila Air. Vị trí 2 ngón cái nghỉ khi gõ phím lại nằm gần Fn thành ra thay vì sử dụng các phím điều hướng nằm tách biệt ở góc phải thì mình lại dùng tổ hợp Fn + E, S, D hay F và tương tự dùng Fn + K (Home) để về đầu trang hay Fn + L, . Để di chuyển lên xuống Page Up/Down. Không quá khó để nhớ và làm quen với các tổ hợp này và mình nhận thấy nó còn tiện hơn là với tay bấm các nút rời.

Càng sử dụng Minila Air thì mình nhận thấy nó rất lý tưởng cho những ai có nhu cầu phải gõ nhiều, gõ chính xác và đặc biệt muốn tập trung gõ, tránh phải với tay hay di chuyển tay để thực hiện các thao tác phụ. Hệ thống 2 phím Fn cho phép nhấn tổ hợp rất nhanh nên đây là điểm mà mình thấy ăn tiền nhất trên Minila Air.

Nếu không quen kiểu 2 phím Fn và hay nhấn nhầm phím Fn với Space thì anh em chỉ cần lật đáy phím lên và gạt nút số 3 (Fn trái) hoặc số 4 (Fn phải) lên On thì phím Fn tương ứng sẽ có chức năng như phím Space. Các nút còn lại cho phép tắt các phím như App (Context Menu), đổi Caps Lock thành Ctrl, đổi Backspace thành |, điều này thì tùy theo thói quen gõ phím của anh em, mình thì không dùng đến.

Về switch và keycap thì Minila Air vẫn sử dụng switch Cherry MX và keycap ABS quen thuộc. Loại switch dùng trên phiên bản Minila Air Matcha mình trên tay là Brown với lực nhấn 45 g, kích hoạt ở 2 mm, có khấc phản hồi xúc giác (tactile pump). Loại switch này mang lại cảm giác gõ rất tốt, tối ưu cho anh em thích gõ và cũng không có tiếng clicky ồn ào. Với hầu hết anh em hỏi mình về bàn phím cơ dùng để gõ, ít ồn thì mình đều ưu tiên chọn Brown.

Riêng về keycap thì bộ keycap của Minila Air Match rất đẹp với keycap của các phím chính màu trắng ngà cùng một số keycap màu trà xanh matcha của Nhật. Là keycap ABS, độ bền cao nhưng bề mặt keycap được xử lý sần giống như PBT dù không thô ráp bằng. Ký tự được đốt laser trên bề mặt keycap, độ nét cao, rõ ràng. Một số keycap có các ký tự chức năng phụ được khắc kiểu "ninja" tức nằm bên hông keycap để giúp chúng ta tìm nhấn dễ hơn. Việc tìm keycap thay cho Minila Air cũng không dễ bởi nếu mua các set keycap thường thì chỉ có thể thay một số nút, riêng nút Space ngắn cũn thế này thì mình chỉ tìm thấy trên các set SA profile giá rất đắt.

Quảng cáo

Ngoài ra Minila Air cũng là một chiếc bàn phím hỗ trợ cho Mac với các phím Cmd và Option tích hợp và tự động nhận biết luôn. Tuy nhiên chiếc bàn phím này vẫn thiếu đi nhiều nút chức năng chính của Mac chẳng hạn như mở Expose, Mission Control … Filco có tặng thêm một vài keycap để thay trong trường hợp anh em chỉ xài Minila Air thuần với Windows hay không thích màu xanh matcha.

Phần còn lại của Minila Air là kết nối Bluetooth, chiếc bàn phím này vẫn dùng Bluetooth 3.0 và hầu như không thay đổi về tính năng này so với thế hệ đầu tiên. Mặc dù hỗ trợ kết nối tối đa 3 thiết bị nhưng lại không hỗ trợ chuyển đổi nhanh giữa các thiết bị như dòng Filco Majestouch Convertible 2. Để chuyển qua thiết bị mới thì bạn buộc phải tắt Bluetooth trên thiết bị đang kết nối, bàn phím sẽ tự động chuyển sang kết nối với thiết bị được ưu tiên. Cơ chế này khá rối và không phù hợp để sử dụng giữa nhiều thiết bị. Đây là điều mà Filco đáng ra phải thay đổi trên Minila Air để khiến nó trở thành một chiếc bàn phím cơ không dây đa thiết bị thực thụ.

Chiếc lỗ kia để kích hoạt tính năng pair hoặc có thể dùng tổ hợp Ctrl + Alt + Fn. Minila Air vẫn dùng 2 cục pin AA, thời lượng sử dụng pin rất lâu, có thể đến 12 tháng. Khi hết pin anh em chỉ cần ra cửa hàng tiện lợi mua 2 cục pin AA là xong, quá sức dễ tìm.

Minila Air Matcha có giá khoảng 3,63 triệu đồng. Mức giá này khá ổn đối với một chiếc bàn phím cơ dùng switch Cherry MX xịn, kết nối không dây và hoàn thiện tốt. Anh em nghĩ sao về chiếc bàn phím này, comment ngay bên dưới nhé.

Cảm ơn phongcachxanh.vn đã cho mình mượn chiếc bàn phím này để trên tay.
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đang cần 1 bàn phím cho Mac thử em này xem sao 😁
@TriLamIT90 Do bạn ko có nhu cầu kết nối và chuyển đổi thiết bị cùng lúc. Mình lại làm việc song sonng hai thiết bị nên vấn đề chuyển đổi nhanh rất cần
@PerfectSun Mình cần chuyển nhanh giữa các thiết bị. Nên chỉ có blutooth 4.0 mới duy trì kết nối cùng lúc 2 thiết bị cùng lúc được bạn ạ
PerfectSun
TÍCH CỰC
5 năm
@denmilu M từng xài Manila Air, nó chuyển giữa 2 thiết bị cũng khá nhanh, b ghé PCX ở SG dùng thử xem. Còn nhanh nữa thì xài Logitech nhé, chỉ cần rê chuột là có thể chuyển kết nối phím 😁
LeHQ.Roy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang xài con này mà chưa đủ lúa làm nguyên góc máy đẹp như đây
dung89sr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LeHQ.Roy bác có biết con màn hình kia là con nào ko ạ?
@denmilu Tay lại hơi nhanh rồi.
riolo05
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LeHQ.Roy cái bàn phím nâu như trong ảnh là loại gì thế bác nào biết ko? Nhìn mê quá
lechautu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LeHQ.Roy Chúng ta giống nhau con chuột :$
Cũng đang dùng Filco và dùng ổn. giờ chắc kiếm thêm con Realforce nữa xài thử
Đang kiếm con này layout nhật mà không thấy ai bán buồn thật
dung3d
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tuấn Khải Trần Layout nhật thì mua bên amazon jp thôi bạn
Vu Lam Trung
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua con này ngay đúng đợt đầu hàng vừa về luôn, đã thế còn được mời khui thùng :rolleyes:
@Vu Lam Trung Ngon
@Vu Lam Trung Ăn nhằm gì, em còn được mời ăn bánh trung thu luôn nè bác =)))
Vivu051188
ĐẠI BÀNG
5 năm
ông nào cày chữ kiếm cơm thì khoái chứ cày số đếm tiền thì chắc mua thêm con tenkeypad xách đi cho tiện 😁
Chủ yếu mình chọn con này vừa xách đi làm vừa dùng ở nhà. Gọn nhẹ không dây nên lâu lâu về quê xách theo làm việc cũng tiện
bác nào muốn ăn chắc mặc bền, xài phê thì cứ filco thôi :p muốn chơi sang thì quất hẳn realforce :oops:
@anhlt bàn phím cơ thôi bác. đầu tư để làm việc cho sướng tay là chính
@anhlt Realforce tầm 5-7tr, số 1 trong Topre
anhlt
CAO CẤP
5 năm
@TriLamIT90 Mình đnag dung fulhen nhưng ban đêm đánh ồn quá có bhim nào êm không bạn
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
4 năm
@JohnnyDangRuby mình cũng đang dùng filco ko biết cảm giác gõ những hàng khác thế nào. (mình thấy em filco của mình không được nẩy cho lắm, của mình là red switch)
Dùng led hoài cũng chán đang suy nghĩ chuyển sang Filco. Bảo hành 5 năm nên chắc cũng ok o_O
@Vũ Ruby Lúc trước cũng xài con Corsair rồi giờ chuyển qua filco mới thấy ngon. Con corsair cho vào góc để làm bàn gán macro luôn rồi 🆒
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@minhduchuynh97 Brown Switch và Red Switch cái nào gõ êm hơn bác? Ngoài ra còn loại nào khác gõ êm như bàn phím laptop ko?
@hiepmu êm hay không tùy theo cách gõ, thói quen gõ và sở thích của bác thôi
êm như bàn phím laptop mà là bàn phím cơ thì bác thử realforce nha
nhưng filco thì không có led nên vẫn chọn razer thôi 😔((
@Khang IT led lúng gì tầm giờ này, xài 1 thời gian là chán thôi:p
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@duy.checker4993 thiệt luôn, mới xài thì ai cũng khoái led, xài 1 tgian thì có cũng đc, ko có đỡ đc tí tiền
Đang xài con filco fullsize rồi gõ con minila air cảm giác khá vui đầy đủ tiện nghi thì cũng ko đầy đủ mà thiếu tiện nghi cũng ko thiếu. nói chung là vừa đủ xài 😁
Đúng là tiền nào của nấy, lúc trước cũng toàn xài mấy cái cơ tàu vài trăm giờ xài Filco cảm giác đã hơn hẳn. Mình làm văn phòng gõ nhiều nên thích gõ êm tay và bền hơn
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@Hưng BK1995 Brown Switch và Red Switch cái nào gõ êm hơn bác? Ngoài ra còn loại nào khác gõ êm như bàn phím laptop ko?
bảo hành 5 năm thì muốn mua mới kiểu gì đây mấy bác :oops:
@Bình 9Team Designer quăng cho thằng em ml xài rồi mua bàn phím mới thôi bác =)))))))))))
@Bình 9Team Designer 1 con o nha , 1 con o cty hop ly that su
Xem review đau thận vl cơ mà nói cho sang mồm thôi chứ mua con này lâu rồi :oops:
Mấy ông nhà báo với coder đâu bơi hết vào đây 😆)
pokakhoaitay
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Dũng Fullstack coder thì TKL hoặc fullsize mới hợp bạn ơi
@pokakhoaitay Tui là coder và xài Filco minila air 2 năm rồi, nhỏ gọn dễ bỏ vô balo, tapping êm tay hơn hẳn, chưa hư hao gì. So vs mấy cái bàn phím cũ hãng khác từng xài thì sướng hơn dù giá sem sem nhau
pokakhoaitay
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TriLamIT90 Đối với mình thì TKL hoặc fullsize tiện hơn, đặc biệt là TKL, TKL size k quá khổ, bỏ balo khoẻ re. quan trọng là dùng thêm dc các key Home, End, Del, PgUp/Down ngay và luôn k phải ấn thêm Fn, chuyện còn tệ hơn nếu trong một vài IDE có các phím tắt kết hợp modifier key với mấy key ở trên mà còn ấn thêm Fn nữa thì... ;)

Chưa kể loại mini layout này việc debugging, shortcut liên quan cũng rât bất tiện khi mà hàng phím F phải ấn thêm Fn, mà trong coding thì hàng phím F lại xài rất thường xuyên

Mình thà hy sinh sự nhỏ gọn, đổi lại tính thực đụng để đạt hiệu suất cao trong công việc
haiduy50
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pokakhoaitay Theo trải nghiệm của mình sau khi bán bỏ 2 con fullsize của Filco và chuyển qua xài con minila air này thì mình ưng nhất, code bao phê, gọn nhẹ dễ di chuyển.
Tuy nhiên phải có sự đánh đổi phần phím fn khi debug, nhưng xài riết cũng quen
Mấy con bàn phím nhỏ nhỏ này xài cũng vui. Gắn keycap SA vô chỉ có mình xài full chức năng còn lũ bạn xài ké không biết mò đâu ra mấy nút hàng F với Home, End 🆒
@Toàn MKT Con này dễ tìm keycap không bác ?
fako*
TÍCH CỰC
5 năm
vừa đặt con k2 cho mac, ko có tiền đú mấy con filco :eek:
fako*
TÍCH CỰC
5 năm
@hoholulu có cả dây type C bạn, bluetooth trên mac hơi lởm khởm, mình dùng nhiều chuột bluetooth rồi nên biết 😁:D
bàn phím kiểu năm 1900 hồi đó ^_^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019