File sao lưu của iOS 10 qua iTunes dễ bị bẻ khóa hơn trước

TDNC
25/9/2016 1:19Phản hồi: 49
File sao lưu của iOS 10 qua iTunes dễ bị bẻ khóa hơn trước
Hãng Elcomsoft trong quá trình cập nhật app cho iOS 10 phát hiện ra một điều: các file sao lưu (backup) của iOS 10 tạo ra bằng phần mềm iTunes của Apple đã chuyển sang dùng một cơ chế xác thực mật khẩu mới và điều này làm cho nó dễ bị bẻ khóa hơn các bản iOS trước. Cơ chế này bỏ qua một vài bước kiểm tra cũ, nhờ đó mà Elcomsoft có thể dò ra password của file backup iOS 10 với tốc độ nhanh hơn gấp 2.500 lần so với các bản iOS trước.

Cụ thể, phần mềm của Elcomsoft sẽ mò mật khẩu của file backup iOS 10 với tốc độ 6 triệu password mỗi giây và xác xuất mò trúng mật khẩu lên tới 80 - 90%. Trong file backup này chứa toàn bộ dữ liệu có trong máy bao gồm cả mật khẩu, các tài khoản, tin nhắn, file tài liệu. Hiện tại Apple đã được thông báo về sự việc này và đang viết bản vá để khắc phục yếu kém đó. Đồng thời cho biết thêm các bản backup qua iCloud không bị ảnh hưởng bởi cơ chế trên.

Để tăng cường độ an toàn, nếu bạn có sao lưu qua iTunes thì nên đặt thêm mật khẩu thật tốt cho máy tính hoặc giấu những file backup đó sang một nơi khác.

Theo 9to5mac
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khongai_2212
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vẫn đang chờ jb ios 10 mới lên nên chưa quan tâm lắm [emoji5]

Sent from my iPhone 6+ using Tapatalk Pro
cáo nhỏ
TÍCH CỰC
7 năm
Ko quan tâm lắm vì mật khẩu của mình đã đủ an toàn rồi.

Muốn vào được cái Macbook mình mà mò cái bản Backup iTunes của mình thì phải mò được cái mật khẩu dài 12 kí tự bao gồm chữ thường, chữ in, số và 2 ký tự đặc biệt đã.

Chưa kể nếu đã vào được Macbook mình thì muốn mò cái password bản backup của mình, dù iTunes có còn tệ hơn như bài viết trên nói (ví dụ cho nó tương đương trên Windows XP) thì dù có nhanh hơn trước 2500 lần thì cũng phải tốn mấy chục năm nha vì nó bao gồm 12 ký tự có cả chữ thường, chữ in, số và 2 ký tự đặc biệt.

Quan trọng là password bạn đặt, bạn đặt mạnh & tốt thì có ma mà mò được.
@quocvu089 Đặt pass quan trọng không phải là đặt cho khó mà quan trọng là cách định tính hay phong cách đặt pass của mình thế nào, để khi có nhỡ quên vì có quá nhiều tài khoản, mình vẫn có thể tự mò ra được
Một trong các cách đặt pass mà mình rất hay dùng ngày trước là " Tên nick của mình( hoặc ai đó quan trọng với mình) = gõ telex + bàn phím T9"
Với nick của mình là barminhtri = bar64446644tris thì trang này tính toán hết 617.523 thiên niên kỉ, 4 thập kỉ để giải mã
Chỉ cần thay đổi chút nữa, ví dụ thêm @ vào giữa bar6444@6644tris thì kết quả sẽ là vô cùng
Ngày đó mình chỉ đổi chữ @ đi lần lượt từ đầu đến cuối cho các tài khoản thui là cực yên tâm về độ mạnh và dễ nhớ
QuangAK
ĐẠI BÀNG
7 năm
@barminhtri Cách của bạn cũng có nhiều người áp dụng rồi.
ngsangmt
TÍCH CỰC
7 năm
@quocvu089 Cai pass của mình nè:
9011:MILLENNIA
8:CENTURIES
9😁ECADES
1:YEARS
1:MONTHS
2:DAYS
3:HOURS
39:MINUTES
36:SECONDS
64:JIFFIES
8:MILLISECONDS
@QuangAK Đó là trước thui, h thì mình đặt pass kiểu khác rùi. Khó đoán hơn, độ phức tạp có thể ko bằng những dễ share vì giờ có vợ rùi
Giờ đúng là chẳng có gì an toàn cả, tự bảo vệ mình là chính thôi.
vythanh168
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chuẩn bị chiến thôi anh em 😁
ntson
TÍCH CỰC
7 năm
Anh em quên pass icloud có thể dò dễ hơn rồi.
Trong bảo lâu ???
jing
CAO CẤP
7 năm
mách cho các bạn cách giữ cho file back up bảo mật
backup , xong cắt file ra làm nhiều 3 mảnh nhỏ,
xong rồi mã hoá các mảnh đó, zip lại
xong đặt pass cho file zip
xong rồi xoá 1 trong 3 file đã bị cắt nhỏ ấy đi
hehe
@jing Cảm ơn bạn, mình vừa làm xong như bạn nói. Thằng em mình đang làm kỹ sư CNTT cũng không thể lấy được file backup đó của mình. Hihi an toàn quá, mình sẽ áp dụng với các file khác nữa. 😁

Giờ bạn chỉ mình cách để restore lại máy từ file backup đã mã hoá đó nhé, máy mình vừa bị brick xong. 😔
@Black Mamba NGuy cơ bong file rất cao nhé, split ra rồi join lại dễ lỗi lắm back up lại nhỡ máy cục gạch thì tèo.
@jing Đừng có ai làm theo thánh này. Mất sạch dữ liệu và không phục hồi được file đã xóa đâu. Mà dùng các soft phục hồi bản ..... giống như mạng mã độc vào nhà vậy
Mình ko có gì quan trọng nên cũng ko có gì phải lo lắm
anhlt
CAO CẤP
7 năm
ae co biet cách nào backup ra ổ cứng khác ngoài ổ C nhỉ? cái này làm Ổ C mình ko thể đủ dung lượng!
t2nreal
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhlt Move folder backup của iOs ra portable disk. Tạo symbolic link với folder đó vào vị trí cũ. Done.
anhlt
CAO CẤP
7 năm
@t2nreal Nó là phần mềm tạo link restore à bác? ý mình hỏi lúc backup trên itune có back up ra đc ổ đĩa khác ko?
t2nreal
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhlt Nếu bạn đang dùng mac (vì thấy bạn nói ổ C không biết có phải bạn đang dùng trong win ko, win thì cũng tương tự thế thôi). View backup trong preference của itunes cho bạn cái folder đang lưu backup file. Move cái folder đó ra ổ cứng ngoài. Rồi tạo symbolic link với folder trên ổ cứng ngoài vào vị trí cũ. Thì sau đó mỗi lần backup là backup ra ổ cứng ngoài. Không cần dùng phần mềm gì cả.
jing
CAO CẤP
7 năm
lên mạng down software recovery deleted app về,
tìm lại file đã bị xoá,
extract file zip
decrypt file đã mã hóa trước đó
merge 3 file đã cắt
xong
haha

@jing File backup vài GB, cắt ra mỗi file tầm vài trăm MB, quét cả ổ cứng nó cũng không thể recovery lại được, ngoại trừ các file tí xíu đến vài chục MB là cùng 😔😕o_O
QuangAK
ĐẠI BÀNG
7 năm
@jing
Chết cười với bạn 😆
"Giải pháp" của bạn thật là độc đáo và bá cháy (Y) 😃)
Cho mình hỏi chút xíu là nếu ai đó ngây thơ cắm iphone vào con macbook của mình sac pin mình có thể copy toàn bộ data của nó ko. Vd danh ba + tn + hình ảnh.
@traisaigon Thường thì nếu máy đó đang khóa màn hình thì ko. Nếu họ unlock để làm gì đó thì có thể 😃.
@traisaigon Phải mở khóa đt (nếu có) nhấn tin cậy (trust), rồi nhấn backup mới được, còn nêú dt ko đặt khóa màn hình thì thôi miễn bàn 😁.

Khi xưa cũng có con bạn nhờ update iOS mình cũng backup lưu lại trên iTunes, bẵng đi 1 thời gian vô tình thấy mới nhớ lại, thử restore thì rất nhiều thứ ko nên xem :D.

Đó là lần duy nhất mình làm chuyện ấy & mình cũng xóa ngay khi xem 1 vài thứ chứ ko xem hết. Tốt nhất là ko nên...
@_MyLoveIsWinter_ nếu máy đó mở khoá thì có thể làm âm thầm ko bạn?
mật khẩu đơn giản thế này : *@letmetakeyoutothemoon@*, mất bao lâu để giải mã nhỉ ^,^
Các bác thích check pass thì vô đây nhé 😃.
http://howsecureismypassword.net/
anh523110
TÍCH CỰC
7 năm
Mình quên mất pass backup itunes rùi mà giờ tính tắt cái chế độ mã hoá file backup đó thì làm sao đây?
_Kenzi_
TÍCH CỰC
7 năm
vậy là táo ngày càng đi xuống về vấn đề bảo mật
Bạn ơi, đó là mình troll đó mà, chứ ai làm thế 😁

Đây bạn:

- Của Kaspersky: http://password.social-kaspersky.com/en

- Website này còn cho biết vì sao password của bạn mạnh hay yếu: http://www.passwordmeter.com/

- Và: https://howsecureismypassword.net/
amdfanboy
ĐẠI BÀNG
7 năm
1s để phá... Pass để phá thật
iOS 10 mới ra, chưa nhiều người dùng mà cần gì suy nghĩ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019