FILM NEVER DIE - Sự trở lại của trào lưu chơi ảnh Film

ginybd
12/6/2014 12:50Phản hồi: 95
FILM NEVER DIE - Sự trở lại của trào lưu chơi ảnh Film
Hiện nay, khi công nghệ ngày càng tân tiến, các thiết bị ghi hình cũng càng hiện đại và dễ dàng để chúng ta chụp một bức ảnh cho tùy từng mục đích sử dụng. Tưởng chừng ảnh film đang chìm dần vào quên lãng, thế nhưng khá nhiều bạn trẻ vẫn giữ phong trào và ngày càng phát triển nhiếp ảnh film. Trong một lần tình cờ, mình được biết đến và mê mẩn máy film.😃
Một khoản tiền không quá lớn để mình có được chiếc máy ảnh Olympus OM10 với lens Zuiko 50 1.8 ( nghe đâu Olympus được mệnh danh là Leica của Châu Á 😁 )
https://flic.kr/p/igSo7V

Bắt đầu hẳn với máy film được nửa năm nay, mình chưa từng dùng qua DSLR. Đối với mình thì cũng khá khó khăn vất vả cho việc làm quen 😕 Tuy rằng mình không có đủ điều kiện để đầu tư buồng tối, tư tráng, tự scan nên đành phó thác cho các Lab và cũng hài lòng với thành quả.😃

- Và đây là những lý do mà mình chọn chụp ảnh với film:
1. Màu sắc: Lý do đầu tiên ảnh film thu hút mình đó chính là màu film, ảnh film mang nét hoài cổ mà đôi khi khó có màu sắc giả lập từ ảnh Digital nào có thể thay thế được. Hơn nữa, mình vừa lười vừa không thành thạo photoshop trong khi đây là công cụ đắc lực để hậu kỳ cho một bức ảnh số :mad:

Hoa hồng Đà Lạt chụp với "cục cưng" Olympus OM10 - Film Superia 200

2. Grain: Grain - những hạt li ti trên ảnh film là một trong những yếu tố chính tạo ra sự khác biệt giữa ảnh film và ảnh số. Tuy nhiên hiện nay các ứng dụng cũng hỗ trợ khá tốt cho việc add Grain/Noise giả lập cho ảnh số, nhưng với mình thì đây chính là cái hồn cho ảnh film, tùy theo loại film mà hạt mịn hoặc to nhỏ khác nhau.

Mây - film Superia 200

3. Rủi ro: Những người chụp ảnh film đa số ai cũng phải gặp "rủi ro" trong quá trình săn ảnh ít nhất một vài lần, đặc biệt là ở thời kỳ đầu mới tham gia. Mặc dù vậy, một vài rủi ro vô tình để lại những bức ảnh với hiệu ứng lạ và độc đáo đến bất ngờ ;)

Máy bị hở sáng tạo nên một vệt ở giữa bức ảnh :rolleyes:

Cuộn film Kodak Colorplus 200 vô tình được lắp vào máy chụp 2 lần nên ra ảnh như thế này :oops:

Quảng cáo

4. Rèn luyện tính kiên nhẫn: Mỗi cuộn film có từ 10 - 36 kiểu tùy từng loại film và khổ film. Ở máy số, việc một bức ảnh không ưng ý bạn có thể xóa đi và chụp lại, còn ở máy film, bạn chỉ có một cơ hội duy nhất cho mỗi khoảnh khắc cho đến hết số kiểu film cho phép trên từng loại. Vì vậy việc tính toán và cẩn thận cho từng lần bấm máy cũng vô tình tạo nên tính kiên nhẫn và chắc chắn cho người chơi ảnh. Thêm một điều kiện nữa để hình thành tính kiên nhẫn đó là sự chờ đợi khi tráng film. Ai sau khi chụp xong cũng nôn nóng muốn biết kết quả của cuộn film mình vừa hoàn thành. Nhất là khi bạn bắt gặp được khoảnh khắc quý giá, điều kiện thời tiết tốt, hoặc có sự đầu tư chuẩn bị kỹ lưỡng. ;)

Vĩnh Hy - film Superia 200

6h30h sáng ở Hồ Tuyền Lâm - Đà Lạt - film FujiColor 100 nội địa Nhật

Hành mẫu :p - Film Fuji Proplus 200

Quảng cáo

Nến - Một trong những bức ảnh film của thời gian đầu, mình mất 7 kiểu để có thành quả ưng ý nhất :-( - film kodak colorplus 200

5. Sáng tạo: Ngoài một số kỹ năng chụp ảnh cơ bản, chúng ta cũng có thể thử nghiệm thêm một số kỹ thuật chụp ảnh như chồng film, đảo film, đảo lens, chụp cháy sáng, chụp thiếu sáng, cào xướt film, tiếp sử dụng film hết hạn ( outdate) cắt ghép ảnh film v.v.. để có những tác phẩm theo như ý mình muốn :D
Chụp 3 kiểu với từng khuôn hình rồi ghép lại - kiểu này hơi hao shot :oops: - Film Fuji Proplus 200

Ràng buộc và tự do - kiểu chụp chồng film ( chụp 2 lần trên 1 kiểu film) - Kodak colorplus 200.

Bokeh trái tim :D - Bokeh được cắt từ bìa cứng theo kích thước ống kính của mình là Phi 49 -film Kodak Colorplus

6. Sự trải nghiệm:
Khi chọn tham gia vào bất cứ bộ môn nào đó, ai cũng sẽ có sự trải nghiệm của riêng mình, và từ đó hình thành nên phong cách, gu thẫm mĩ, hiểu và nắm được sở trường của bản thân để phát huy. Ở nhiếp ảnh film, tuy rằng mình chưa được sử dụng nhiều loại film, nhưng tình cảm và cái hồn mình đã tối đa gửi gấm ở từng bức ảnh. Đây là thời đại của kỹ thuật số, thế mà không ít người trên thế giới vẫn còn chơi nhiếp ảnh film như là một nét văn hóa, lưu giữ hình ảnh với góc độ mộc mạc nhất có thể. 😃

Olympus girl - Superia 200 outdate ( date 2006)

Chân dung (1) ( film gì không nhớ :D)

Chân dung (2) - film Kodak 400 TX TRI-X Out date

Với khẩu hiệu " Film never die" mình hi vọng rằng nhiếp ảnh film vẫn sẽ luôn được duy trì và ngày càng phát triển hơn nữa song song với thời đại kỹ thuật số hóa.
Film never die - It's Life Style, not life lines ;)

Film Fuji proplus 200

Cúc sao băng - Film Kodak Gold 400

Cỏ - Fuji Proplus 200

Trẻ con - Film Fuji superia 200

Cúc đồng tiền - Film Kodak gold 400

Sương - film agfa 200

Thu hoạch muối - film kodak gold 400

Cảm giác mạnh - Keep calm and snap on 😕 - film Fuji superia 200

https://flic.kr/p/iApeTE
Baby cat - Film kodak colorplus 200

Toàn bộ hình ảnh trên đều được tráng + scan tại Crop Lab ( Sài Gòn )

Cảm ơn các bạn đã xem! 😃
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tks bạn... Mình có cái máy Nikon FG hay sao ý papa để lại... Chụp không hiểu sao cứ bị như bụi vs cát khắp ảnh... Không chụp ảnh ra như binh thuong duoc... Khó quá 😃
ginybd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kennya8 có thể máy cũ và lens bẩn nên hình ảnh không được trong, 1 phần nữa là do film, bạn mang ra bác Tấn - Trần Hưng Đạo vệ sinh lại máy sẵn kiểm tra xem có gì khác nữa không nhé 😃
@ginybd Cho mình xin cái địa chỉ cụ thể được không ạ ???
ginybd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kennya8 Mình thì chưa phải sửa máy ở đây bao giờ, nghe các bạn bảo là hay sửa ở bácTấn ~ 468/29 Trần Hưng Đạo - F2 Q5 ~ 0908253441 , bạn tới đây thử xem 😃
@ginybd Mình cám ơn ạ ^^.... Mong là sẽ có nhiều bài viết hữu ích nữa
hay lắm Ginny.
Đẹp quá, chắc là toàn hình đẹp nhất (ưng ý nhất ) của bạn này ở đây hết rồi :p

P/S: Vậy là mình biết tấm "chân dung" của mình thuộc dạng "thử film" nên kg được đưa lên 😔
ảnh đẹp quá
rất có hồn. tks bạn đã có bài viết rất hay
kdttkdtt
ĐẠI BÀNG
10 năm
k biết làm gì hơn ngoài góp ảnh 😁
Fatbird1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
chị này chụp đẹp quá. Thời đại digital mà khởi đầu bằng máy film luôn mới gấu 😁
Minhnq0702
ĐẠI BÀNG
10 năm
Úi. Hay quá chị ơi 😃
henry2912
ĐẠI BÀNG
10 năm
Good ảnh tình lém bé. Kaka Văn vẻ giỏi quá sắp bằng anh @tamiflu100mg rồi =D
Góp ảnh thôi 😃

danght
TÍCH CỰC
10 năm
Good shot good gỉrl (y)
Giny chắc nhìn ảnh tui là biết tui là ai rùi nhỉ 😃 000036.JPG
conb
TÍCH CỰC
10 năm
Nhìn hình bác e chỉ muốn đập máy, quăng hết hình e vô thùng rác 😔(.
ginybd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@conb Em chơi cho vui bác ơi, bác làm em ngại quá 😆)
@conb nhà a có thùng rác đưa máy a bỏ cho 😃
Giny Bình Dương xuất hiện khắp nơi! :3
ginybd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cau123 ai dạ? :3
pmru
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tuyệt quá, màu sắc đặc trưng :rolleyes:
Đẹp quá ạ :x mình cũng mới chơi máy film, từng dùng DSLR rồi mà chụp 1-2 cuộn film đầu còn lóng ngóng lắm 😔 có bạn nào biết ở HN thì có thể tráng film ở những đâu không ạ? :"<
ginybd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Amizu zone5, x-lab, AEG lab, mình thấy các bạn mình ở HN thường tráng scan ở mấy lab này nè 😃
ảnh của chị đẹp ghê!!! Em cũng muốn chơi film lắm, nhưng không có đủ thời gian 😔 , máy số mà cả năm mới bấm máy được vài chục kiểu
ck4ami
ĐẠI BÀNG
10 năm
niềm đam mê cho những người hoài cổ, cơ ma hình chụp xong rồi làm sao up lên fb được nhỉ :p
ginybd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ck4ami hình sau khi tráng xong se đc scan file ra để up đó ạ! 😃
binh_1612
TÍCH CỰC
10 năm
kết bạn vs bạn trên fb để ngắm ảnh b chụp. Giờ vào tinhte lại thấy bài đăng của bạn 😁 ảnh b chụp đẹp lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019