Firefox 63 tích hợp Enhanced Tracking Protection chặn cookie bên thứ ba

AbihT
24/10/2018 7:39Phản hồi: 80
Firefox 63 tích hợp Enhanced Tracking Protection chặn cookie bên thứ ba
Mozilla đã phát hành Firefox 63, trong đó giới thiệu tính năng Enhanced Tracking Protection, một tính năng chặn các chương trình có thể theo dõi, đánh cắp thông tin cá nhân nhằm đảm bảo sự riêng tư của người dùng.

Trong thời gian gần đây, Mozilla đã tập trung vào việc bảo mật dữ liệu và quyền riêng tư của người dùng nhiều hơn, bằng cách cho ra mắt các tính năng sắp tới như: chặn phần mềm quảng cáo theo mặc định và hợp tác với ProtonVPN (một nhà cung cấp dịch vụ VPN) để tích hợp tính năng VPN vào cho trình duyệt của mình (người dùng sẽ phải mua)

Hiện tại, tính năng Enhanced Tracking Protection mặc định sẽ bị tắt, nhưng anh em tùy chọn chặn cookie theo dõi của các trang web cố định hoặc chặn tất cả.
Ngoài ra, anh em cũng có thể tạo danh sách các trang mà anh em tin tưởng.

Trong một bài đăng trên trang chủ của Mozilla đã mô tả chi tiết về tính năng này, họ giải thích việc tìm kiếm sự cân bằng giữa việc có sự bảo vệ quyền riêng tư mạnh hơn và vô tình làm crash các trang web nhỏ sử dụng các công cụ của bên thứ ba mà bị detect bởi tính năng này.

Safari của Apple là trình duyệt đầu tiên chặn cookie của bên thứ ba và Apple cũng đã giới thiệu tính năng Tracking Prevention vào năm 2017 nhằm giảm khả năng theo dõi người dùng trên các trang web.

Bản cập nhật này của Firefox cũng bao gồm bản cập nhật cho trang "New Tab", trang này đánh dấu các trang web hàng đầu của người dùng.

Ngoài ra, Shortcuts Siri đã xuất hiện trên Firefox của iOS, cho phép người dùng mở tab mới thông qua Siri. Cuối cùng, Firefox giờ đây sẽ tự điều chỉnh nên cho phù hợp với theme mà bạn đang sử dụng trong Settings Windows. Bạn có thể tải về phiên bản mới nhất tại đây.

Nguồn: TheVerge
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất hài lòng với Firefox chục năm nay, máy vẫn chạy bt nhưng cảm thấy gần đây firefox ngày càng nặng nề.
@Blitzwaffen Ôi firefox trên phone là 1 thảm hoạ bác ạ, tệ hết sức, em chỉ xài firefox trên máy tính thôi 😁
@SuzukiAxeloHPcity phần mềm ngày càng nặng lên là đúng rồi, đâu thể nào thêm tính năng thêm support mà bắt nó nhẹ được 😁 sức mạnh phân cứng cũng ngày một mạnh lên ,mạng internet thì ngày một mạnh do ngày một nhiều data, tương lai không xa mình còn xài máy tính lượng tử nữa, cái b làm là nc máy thêm ram hay mua ssd cao cao chút là ok thôi :p
@#JK mình dùng chrome vì khoảng sync và add-on 😁
@dangkhoa_2808 đúng rồi bác, chưa thấy trình duyệt nào sync tốt như Chrome, chỉ cần login vào là mọi thứ hầu như đc giữ lại hết từ history, cookie, password... bla bla, ngay cả theme và add-on cũng đc giữ lại. Còn thằng FF mình phải tìm và cài lại theme và add-on. Mất thời gian.
khangtn
TÍCH CỰC
5 năm
Bên thứ 5 hay thứ 6 ta
@khangtn Bên thứ xxx
Minh Duy BMW
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm thấy dùng Firefox mượt mà dễ chịu hơn Chrome 😁
sao tiêu đề thiếu 1 từ nửa hay cố tình?
.......chặn các cookie của bên thứ?
@nbqvdp hê hê, sorry bạn đã sửa nhé ;)
nghia3d
CAO CẤP
5 năm
Firefox cảm giác nặng nề,trước h chỉ xài Opera,Chrome lâu lâu xài để translate
@tuthanh1994 Mod đang bắt bẻ mấy thanh niên thích bịa chuyện đấy 😁
@Swings Onlyone cho xin link bạn nhé hihi ^^
@nghia3d opera cũng translate được chứ có gì đâu mà cần chrome, google translate là 1 trang web mà 😃
nghia3d
CAO CẤP
5 năm
@tyller end Thì mình cần mua đồ Nhật,Nga,trung quốc nên mình xài chrome cho nó dịch cả trang
Đang dùng chặn qc
keymaster
TÍCH CỰC
5 năm
Chúng tôi thu thập dữ liệu để người dùng có một trải nghiệm tốt hơn
nút Đồng ý ----------------------------nhưng-------------------------------làm gì có nút éo đồng ý

😁 :D
cảm thấy bị xúc phạm vãi
@keymaster nó có dấu check mà bác?
chrome cũng có mà nhỉ
@thanhthanh6894 đúng rồi bạn
@thanhthanh6894 vào setting bật lên là được
xversion1
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhthanh6894 Chrome làm gì có, hay mới có thì em không biết vì bỏ lâu rồi, trước thì chắc chắn không có.
Còn nếu ý bác là cái nút "Do not track" thì trình duyệt nào cũng có nhưng cái này vô dụng.
TqTTpT
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhthanh6894 chrome làm gì có, thực tế kể cả mở trình duyệt ẩn danh thì vẫn bị track cookies thôi (đoán thế) 😆
p/s: chrome có block third party cookies nhé
TqTTpT
TÍCH CỰC
5 năm
@xversion1 ơ có bác ạ, em mới search thì thấy có
KTBFFHDAN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dạo gần đây Firefox cứ dùng 1 lúc là toàn làm CPU 100% , rất lag và làm đơ máy. Tắt Firefox là máy trở về bình thường. Chán chả buồn dùng. Còn Cốc cốc, Chrome, Opera chẳng bị sao
@KTBFFHDAN Mở bao nhiêu tab ban? addon bao nhiêu?
KTBFFHDAN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Darklord.Py 2-3 tab thôi. add-on có mỗi google dịch . Máy i5, ram 8G, chạy SSD. Máy cũng k phải yếu
@KTBFFHDAN Lỗi 100% chắng phải do FF mà do Window. Máy mình cấu hình không bằng mà mở cả gần 20 tab, khoảng 1/4 là Youtube có lag gì đâu
KTBFFHDAN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hallobamboo Uhm, chắc Firefox trên máy mình nó xung đột ngầm gì đó. Mà thôi kệ vậy, dùng Cốc Cốc, Chrome, Opera cũng đc.
@KTBFFHDAN bạn bỏ add on Google dịch xem, máy mình khá nhiều add on nhưng không dùng GG add on
Edge vạn tuế hí hí ^^
@Rich Leon Edge muôn năm 😆)
@AbihT tor vô đối
Google ngon hơn
có tính năng này rất hay, hiện nay nhiều site tận dụng cookie để khai thác thói quen và cả thông tin cá nhân nữa...đã tải và thiết lập chặn ngay và luôn
nếu muốn riêng tư cao thì tải trình duyệt tor là vừa
https://www.torproject.org/projects/torbrowser.html.en
xversion1
TÍCH CỰC
5 năm
@idontknow19987 Tỏ thì hơi quá, firefox hợp lý hơn.
@xversion1 đồng quan điểm, Tor hay dung cho "dark web" hơn
@hoangdacviet darkweb thì cần gì tor!
klong1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cứ combo firefox +ublock origin medium mode+ https everywhere + privacy possum(cái này thay thế privacy badger) + decentraleyes + clear urls. Tắt third cookies, web rtc,geo location...và không sync password trên trình duyệt .
@klong1 vào topic này toàn cao thủ privacy nên cũng mót đc ít.
thanks lít addon của bác
@klong1 vạn lý tường lửa là đây chăng 😕
@klong1 Quan trọng là nhớ dùng DuckDuckGo thay vì dùng Google.
htux
CAO CẤP
5 năm
Đang dùng song song Safari & Firefox vì protect privacy khá tốt. Chrome thì mình ko thích do dc tạo ra để phục vụ cho mục đích của GG, do clear history mà ko chịu clear cookie của GG sites, mặc dù dùng để test web & login acc clone mình vẫn dùng chrome canary...
@htux học tập bác đàn mới đc, nhưng về bảo mật chrome canary khác gì bản stable vậy bác?
htux
CAO CẤP
5 năm
@hoangdacviet Canary nó update sớm nhất, như là beta vậy.
nghia3d
CAO CẤP
5 năm
@htux Đạt hả?
@htux vậy chỉ khác về tính năng về độ ổn định chứ về bảo mật như Bác nói ko khác
htux
CAO CẤP
5 năm
@hoangdacviet Độ ổn định thì ko bằng vì beta để thử nghiệm tính năng mới dễ lỗi. Bảo mật cũng có thể lỗi
Ps/ mình ko phải đạt 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019