FocusTwist - Ứng dụng cho phép chụp ảnh trước lấy nét sau dành cho iPhone, khá giống với Lytro

Blaze1st
23/4/2013 10:21Phản hồi: 69
FocusTwist - Ứng dụng cho phép chụp ảnh trước lấy nét sau dành cho iPhone, khá giống với Lytro

Một nhóm phát triển có tên là Arqball vừa mới đây đã đưa lên App Store ứng dụng có tên là FocusTwist - có tính năng cho phép người dùng chụp ảnh trước và sau đó có thể lấy nét tại bất cứ điểm nào mình thích. Có vẻ nó khá giống với chức năng trên Lytro Camera - chiếc máy ảnh số cho phép chụp trước lấy nét sau rất thú vị của hãng Lytro. Tuy nhiên, cách thức hoạt động của FocusTwist lại hoàn toàn khác (bởi camera trên iPhone không thể nào giống với camera chuyên biệt trên Lytro Camera), theo đó ứng dụng này sẽ chụp nhiều tấm hình cùng một lúc, mỗi tấm sẽ focus vào mỗi vật thể khác nhau. Ví dụ, khi chụp một dòng chữ trên tờ giấy, FocusTwist sẽ không chỉ focus vào những chữ đó, mà còn chụp nhiều tấm hình khác với các điểm focus khác.

Kết quả là gì? Khi các bạn chụp bằng FocusTwist xong, mỗi khi các bạn chạm vào điểm cần lấy nét, bức hình sẽ chuyển động - tức là nó sẽ chọn ra tấm hình có điểm focus đúng với yêu cầu của người dùng. Chính vì nguyên lý hoạt động này, sẽ có một số điểm khi chúng ta chạm vào để lấy nét, chúng cũng không nét lên mà vẫn mờ như thường, lý do là trong bộ ảnh mà FocusTwist chụp, không có tấm hình nào có điểm focus như yêu cầu của ta.

FocusTwist cũng cho phép người sử dụng chia sẻ ảnh của mình trực tiếp qua Twitter, qua Email hay qua tin nhắn. Bạn cũng có thể xem các bức ảnh đẹp chụp bởi FocusTwist từ nhiều người dùng trên toàn thế giới.

Để có được hình ảnh với chất lượng ổn, Arqball khuyên người dùng không những phải giữ iPhone chắc tay mà còn nên để iPhone trước vật cần chụp một khoảng tầm 9 cm, bởi cảm biến trên camera của iPhone 5 là khá nhỏ.

Hiện FocusTwist đang được bán trên App Store với giá 1,99 USD.

Tải về FocusTwist

Theo FocusTwist
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao android lúc nào cũng có sau iOS hết.
mog
TÍCH CỰC
11 năm
@tinducle iBooks của mình chỉ tra Anh_Anh thôi bạn ạ. Bạn chỉ mình nạp từ điển khác với. Máy của mình original ko JB nhé
prin77
CAO CẤP
11 năm
@mog ibook tra trực tiếp luôn mà..chỉ cần chút thủ thuật đổi từ điển anh anh của nó thành anh việt thôi
rất hay
1.99 mắt z
Xa_Que
TÍCH CỰC
11 năm
Iphone thi giơ lên chụp là noa lấy nét cha nó rồi. Cái này có dùng đc ko đây.
Cứ tưởng free 😔
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
Đợi có thuốc rồi tải về luôn ...ke ke
luôn có những ứng dụng chụp ảnh tuyệt vời cho iphone
Lát nữa kiếm bản lậu nghịch thử, nghịch tầm 5p sẽ xoá 😁
Khỏi tốn 2$
@ccn5841 Vừa ra mắt làm gì đã có bản ..... hả bác :p
đã test , đồ chơi thui.
Mình nghĩ app này nó không kích hoạt tính năng auto focus, khi đó toàn bộ tấm hình đều rõ, rồi sau đó xóa phông như cscs app sửa ảnh, mo phỏng dc thôi, xài chơi thì dc
David.Le
ĐẠI BÀNG
11 năm
@visaodemroi Không phải như vậy đâu, bởi vì camera trên điện thoại không thể tạo được DOF đủ sâu để lấy nét hết toàn bộ đối tượng ở những khoảng cách khác nhau.
@anhdeptrai_1505 bạn đã xài qua mấy máy như galaxy ace, bold 9900 chưa???
2$ đấy các bác ham hố làm gì hj
Smowtion
TÍCH CỰC
11 năm
Chờ appstorevn và hipstore
tuyệt quá nè, miình tin là mai mốt điện thoại hoặc máy ảnh có CPU 18 nhân siêu nhanh thì công nghệ máy ảnh này sẽ còn phát triển hơn nữa, lúc đó lightfield camera sẽ bị cạnh tranh mệt mỏi luôn!
ducminh60
TÍCH CỰC
11 năm
Giống phần mềm chỉnh sửa thuj ;)
@ducminh60 Phần mềm nào chỉnh sửa đc vậy? :v
@Armerial Cái này chẳng qua là mô phỏng hiệu ứng làm mờ ảnh, giờ thì phần mềm nào cũng chỉnh sửa được bạn ơi, có Snapseed, instagram....trên máy thì PTS thích gì chả chơi được.
@ngocdung_const Bạn mơ à? Mờ do hiệu ứng Blur do các phần mềm tạo ra chỉ là mờ toàn cục, còn mờ do tiêu cự "gần tỏ xa mờ" thì không có phần mềm chỉnh sửa ảnh nào làm được chính xác (có thể mô phỏng nhưng không chính xác).

Để cho dễ hiểu, bạn thử chụp hình 1 hàng dài những viên bida (Billiard) sao cho tất cả nét hết, rồi thử dùng Photoshop làm mờ xem có giống hiệu ứng điều chỉnh tiêu cự không nhé.

Còn nếu muốn chính xác thì bạn phải dùng 1 ảnh trắng đen. Ảnh trắng đen này có sắc độ từ trắng -> xám -> đen tùy theo độ xa gần của vật thể rồi dùng Blur --> Lens Blur --> Alpha Channel.
Ảnh này nếu muốn chính xác thì bạn phải render từ phần mềm 3D và chỉ áp dụng cho ảnh xuất ra từ phần mềm 3D. Còn nếu là ảnh đời thường thì bạn phải tự làm bằng tay (Chắc chắn sẽ không chính xác).
cái phần mềm này lừa trẻ con thôi 😆
bakery00
TÍCH CỰC
11 năm
chắc là 1 tweak chứ k thể giống những chiếc máy ảnh mới phát minh sau này, chụp trước lấy net sau đc
Chờ free thì download😁
Phần mềm khá hay và bổ ích.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019