[Kickstarter] Foldscope - kính hiển vi giá $20, phần lớn làm từ giấy, gấp lại như origami

ART+
19/12/2016 19:13Phản hồi: 38
[Kickstarter] Foldscope - kính hiển vi giá $20, phần lớn làm từ giấy, gấp lại như origami
Foldscope là chiếc kính hiển vi theo dạng giấy gấp Origami rất độc đáo, mục đích ra đời của sản phẩm này đó là giúp mọi người có được một thiết bị nghiên cứu khoa học giá rẻ, gọn gàng và dễ sử dụng. Nhìn vào ảnh các bạn sẽ thấy Foldscope phần lớn được làm từ giấy (chống thấm nước, chống xé rách).

Cách tạo ra Foldscope đầy đủ chỉ tốn 10 phút, theo nhà sáng chế. Bạn cắt hay lấy tay tháo từng miếng giấy ra, gấp chúng theo kiểu origami, sau đó gắn lại với nhau. 10 phút sau, bạn sẽ có một chiếc kính hiển vi nặng 8g, bỏ vừa túi, nhưng vẫn giữ nguyên tính năng của một chiếc kính hiển vi đúng nghĩa, và có thể phóng to vật thể hơn 2000 lần chỉ với một lens nhỏ được gắn sẵn bên trong (ở phần trung tâm). Chi phí làm chỉ tốn chưa đến 1 USD (nhớ là chi phí làm, không phải giá bán nha 😁)

Theo các nhà phát triển, Foldscope với độ phóng đại 140X và độ phân giải 2 microns sẽ tạo điều kiện cho người dùng có thể quan sát được hình ảnh sống của từng tế bào, các cơ quan tế bào, phôi, vi khuẩn, và nhiều hơn thế. Video dưới đây sẽ cho các bạn thấy Foldscope với lens 140X, gắn vào iPhone, sẽ cho thấy những gì.

Một số tiện ích khác của Foldscope
  • Gắn lên camera smartphone, bạn có thể quay video hoặc chụp ảnh các tế bào dưới ống kính hiển vi
  • Nếu gắn một nguồn sáng phía sau Foldscope, bạn sẽ biến nó thành một máy chiếu
  • Có thể chuyển thành kính hiển vi huỳnh quang
Hiện tại thì Foldscope đã gây quỹ thành công trên Kickstarter và chờ ngày bán ra. Để đặt mua Foldscope trong giai đoạn này thì các bạn phải bỏ ra từ $20 cho bộ dành cho người dùng cá nhân, ngoài Foldscope sẽ có thêm nhiều công cụ phụ trợ. Thời gian giao hàng dự kiến là vào tháng 8 năm 2017.

Hình ảnh ấu trùng ruồi được quay lại​

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này quá xá là hay. Ứng dụng thẳng vào y tế, khi cần chẩn đoán nhanh mấy bênh về máu như đông, khó đông.
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Rockiessoul mình không hiểu lắm... máu khó đông cần cái này làm gì?
@Rockiessoul Chẩn doán máu khó đông bằng kính???
@ngocchuot Dùng kính sẽ xác nhận nhanh quá trình đông máu, quá trình hình thành fibrin, chẩn đoán nhanh hơn trong thời gian chờ các thiết bị đo chuyên biệt như máy đo đông máu....
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Rockiessoul Viện nào làm cái này vậy bạn? Chẩn đoán bằng tiêu chuẩn nào vậy? Nghe có vẻ lý thuyết 😁
@ngocchuot Cái này thì bất cứ đâu có khoa tim mạch thì khả năng có xét nghiệm này. Còn khám chuyên về cái này thì em không biết ạ.
aloha_2meee
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xin lỗi các chị em chứ e thấy nó hơi giống cái Kotex. Dán lên mặt thế kia cứ kỳ kỳ sao á
@aloha_2meee Moá em đã đoán thể nào cũng có anh hùng đồng quan điểm mà 😆
finely
TÍCH CỰC
7 năm
@aloha_2meee Đầu óc của bạn thiệt là có nhiu đó thôi hả?
voicon848
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này mà vác đi soi lé bản in thì thằng nhà in nó chạy đằng trời. 😁

2 năm trước, giờ bán thương mại 20$
verybeo
TÍCH CỰC
7 năm
20$ = 450k thì quá đắt r
dgtlkachiusa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mua về soi nòng nọc xem đuôi còn hay mất. Éo phải ra bệnh viện xét nghiệm tốn xiền nữa =))
Ước mơ từ nhỏ của em mà đến bây giờ vẫn chưa một lần được nhìn qua kính hiển vi :eek:
Cái này có soi bướm gấu chắc phê lòi
thethidie
TÍCH CỰC
7 năm
@fanclubcongnghe thế bác sẽ thấy 1 đống thịt ko khác thịt trâu =))
hcnt35
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nên có 1 cái cho con nhỏ tìm hiểu. mà ngay cả mình cũng chưa đc 1 lần nhìn kính hiển vi. Đặt mua như nào các thánh nhỉ?
kunhoc7
ĐẠI BÀNG
7 năm
cần lắm ai đứng ra mua về vn, cái này rất hay.
hamyty
CAO CẤP
7 năm
nhìn mấy người thử kính khuôn mặt biểu cảm vãi, chắc thú vị lắm đâ
cái này hay quá, giá lại ổn nữa, nói chung là ngon 😃
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
7 năm
song cầu khuẩn hình hạt cà phê bắt màu gram âm... 😁
ken0106
TÍCH CỰC
7 năm
$50 cho 20 bộ bác ơi. Tính ra có 2.5$/cái thôi. Vào trang gây quỹ đọc đê.
ken0106
TÍCH CỰC
7 năm
Mod @ART+ ơi, mod chỉnh giá lại để mọi người ko hiểu nhầm 20$/bộ nhe.
Giá $50 cho block 20 bộ.
Giá $300 cho block 100 bộ.
Giá $1200 cho block 500 bộ.
lucky1193
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác nào đặt mua đi cho em ké vs ạ 😁
kuluoj
TÍCH CỰC
7 năm
Từ hồi mới lớn đã có ước mơ nhìn thấy mấy con trung tình rồi.
DKez
TÍCH CỰC
7 năm
@Quang Hưng Phạm Có ngay hình ảnh trực quan ah bác, song cầu nhìn nhiều vậy :eek:
ntthinh2006
ĐẠI BÀNG
7 năm
20$ 1 bộ + 14$ ship về VN nên tổng thiệt hại là 34$ để xem trung tình....
Có bác nào đặt số lượng nhiều về bán chắc rẻ hơn...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019