Font tiếng việt cho MacOS (VNI và TCVN3)

vuhai6
16/1/2009 4:25Phản hồi: 154
Font tiếng việt cho MacOS (VNI và TCVN3)
Hệ thống font trên MAC và trên Windows là giống nhau do đó ta hoàn toàn có thể dùng các font trên máy tính Windows để cài vào máy MAC. 3 bộ font đính kèm là bộ font VNI, TCVN và font Unicode trong Windows. VNI và TCVN chỉ cần bung ra và nhấn đúp để cài vào. Font Unicode Win sau khi bung ra ta cài vào theo hướng dẫn sau:

1 - Giản nén tập tin .zip ta có thư mục Font Unicode Win
2 - Mở ứng dụng Font Book trong thư mục Applications
3 - Kéo thư mục Font Unicode Win vào Font Book như hình dưới đây.

(Bộ VNI và TCVN có file cài thì các bạn chỉ cần double click, bấm next next ok là xong).

154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đã cài vào maý bộ font này bổ gõ Vietnam 1.6, nhưng khi mở Word gỡ, chọn font Vn_times, gõ không được.
Ví dụ: chử Ngày không thành chữ được.
Xi vui long hướng dẫn
@maibatiendung Gửi lại bạn link tải mới nhất update 2020: https://drive.google.com/open?id=1Wtt2q-ARbQ9VR3QIjp890eru9Jr9Q9CU
Giải nén file có:
1. font VNI: MacOS anh em dùng Mac ít dùng + HD cài chi tiết
2. font TCVN3: đây là font cho Mac được dùng phổ biết nhất + Hướng dẫn cài đặt chi tiết kèm hình ảnh.
Chúc bạn cài mượt nhé!
tranqky
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuongbui89 tạo pass như cc dậy mày.
ryuk_yagami
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tranqky thiệt luôn không muốn chửi cũng khó, éo muốn giúp thì thôi
@vuongbui89 Pass là 2019 cho bạn nào cần
Để gõ tiếng Việt với font Vni và với bộ gõ vietnam 1.6 thì bác phải chọn kiểu gõ là telex (vni)
hicko hiểu sao sau khi cài xong cả 3 cái trong file nén
thì máy của mình hiển thị chữ toàn bị lên ô vông
bây giờ làm sao để có thể remove 3 cái file này đi được bây giờ hả cậu ?

đang dùng mac os 10.5.6 , mbp 2,53
Bác thử cài lại 3 font này và cài thêm office 2008 vào xem như thế nào?
firefoxvn
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình cũng download bộ này về, tuyệt nhiên không thể add font chữ TCVN. Font VNI add ngon lành
kytero
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cho mình hỏi điều này chút xíu, có cách nào convert fonts từ VNI sang Unicode không vậy anh chủ topic. Mình có nhiều tài liệu đã từng dùng trên fonts VNI giờ dùng trên mac vẫn xem được nhưng không chuyển sang unicode trên mac được, cứ phải convert trên windows. Thanks
câu trả lời là có bạn à , bạn cài phần mềm vietnamese keyboard vào, rồi thì có thể convert được các định dạng font cho nhau !! 😁
Hiện thời là không có cái nào bác ơi .
Các Bác ah, em không cài được bộ font này cho Mac của em. Không hiểu làm sao nữa.
hình như có vẻ hơi khó cài
nhiều người không cài được
tôi đã cài thành công font tiếng Việt, thanks vuhai6 nhiều

MBP: 2.4, 2g
pphuc96
TÍCH CỰC
15 năm
có pác nào hướng dẫn ae cài với kg vậy
File đính kèm đã cập nhật bồ cài đặt font. Anh chị em chỉ cần nhấn đúp, cài xong khởi động lại là xong.
start2fight
ĐẠI BÀNG
15 năm
đã cài đc, thanks.
nhưng có font: vn*** ko bạn, mình chỉ thấy mỗi font: vni***
Có thể cài chạy trực tiếp từ file cài đặt đã được gửi trên diẽn đàn, hoặc kéo thả font vào font book. Tuy nhiên có 1 vấn đè là:
1. Với font VNI thì cài đặt ngon lành, hiển thị tốt, soạn thảo được, và thấy font, chọn font được khi soạn thảo các chương trình office
2. Với font ABC (TCVN3) thì cài đặt ngon lành, hiển thị tốt, soạn thảo được (chứng tổ đã có font cài đặt trên máy), nhưng không thấy font, không chọn font được khi soạn thảo các chương trình office.
Có bạn nào bị như vậy không? và có cách khắc phục nào không?
TCVN3 là có dấu . đằng trước, mà macos hiểu file có dấu . là file ẩn, vì thế nó sẽ bị ẩn đi :p
😃 Hóa ra là vậy, thảo nào trong các mục hệ thống khác vẫn kiểm tra thấy có font này. Nhưng như vậy thì trong mac kô thể tự chọn font TCVN3 để soạn thảo được à? Cũng kô sao vì mình chỉ cần đọc và chuyển mã (đã có công cụ của bạn tigermac), sau đó dùng unicode vô tư!
Bác có thể dùng cách này: Ẩn và Hiện các file ẩn
Theo mình hiểu thì làm cách này sẽ giúp MAC OSX cho phép hiện các file ẩn, và sau đó các ứng dụng của hãng thứ 3 (office) có thể hiển thị và dùng các file
này, đúng kô bạn?
Đúng rồi bác, cho nó hiện lên là có thể dùng được rồi 😃
Bác vuhai6 cho em hỏi. Em đã làm hiện các file ẩn nhưng không hiểu sao vẫn không thấy font .Vn_time ....
Đã cài thành công 2 bộ font VNI và TCVN3 rồi. Tks vuhai6 nhiều!
Sao cài font VNI chọn kiểu gõ VNI trong word 2008 ko dc vậy bác VuHai ?
Bộ gõ có sẵn không hỗ trợ gõ kiểu vni, chỉ gõ unicode được thui 😃 bác muốn gõ với vni thì tham khảo bài này nhé: http://www.tinhte.com/forum/t163903/
Cám ơn bác vuhai đã hướng dẫn.
Mình cài theo hướng dẫn của bác thấy mọi việc rất ổn. Tuy nhiên sau khi cài xong thì bị chế độ gõ vni hiển thị, mình không thể gõ số được. ví dụ gõ số một trên bàn phím ra chữ ă. Làm thế nào để tắt chế độ gõ của vni khỏi máy mac. Lúc cần bật lên vẫn sử dụng được. Cám ơn bạn.
Cám ơn bác VuHai nhiều. Bác chu đáo quá !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019