Format ổ USB sau khi làm bộ cài Mac về lại bình thường

Duy Luân
29/7/2016 3:52Phản hồi: 49
Format ổ USB sau khi làm bộ cài Mac về lại bình thường
Sau khi anh em làm bộ cài cho Mac OS X xong thì sẽ bị vấn đề ổ USB không còn xài được bình thường, nhét vào các máy Windows thì không thể ghi dữ liệu lên do sự khác biệt về định dạng file system. Ngoài ra, khi format lại theo cách mặc định thì ổ bị chia làm hai phân vùng rất khó chịu, và chỉ có phân vùng 200MB là có thể dùng được. Nếu cũng gặp tình trạng này thì anh em đừng lo, cách khắc phục rất đơn giản như sau:
  1. Gắn ổ USB vào máy Mac của bạn
  2. Chạy ứng dụng Disk Utility (có thể nhấn Command + Space > gõ "Disk Utility" và chạy app)
  3. Chọn vào tên của ổ USB
  4. Nhấn nút Erase
  5. Trong ô Format, chọn exFAT hoặc FAT32 tùy bạn. Mình chọn exFAT do nó chứa được file dung lượng lớn
  6. Trong ô Scheme, chọn Master Boot Record
  7. Nhấn nút Erase, ngồi chờ cho ổ format xong là bạn đã có thể sử dụng bình thường
Chúc anh em thành công!

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

honda_click
ĐẠI BÀNG
8 năm
chỉ cần dùng Disk Management của Win xoá hết các phân vùng của usb là lại format và dùng được ngay
toilatoi1504
ĐẠI BÀNG
8 năm
@honda_click Nhầm, Disk Management trên Windows không format được usb đã được định dạng GUID Partition Map của Mac
ntherol
TÍCH CỰC
8 năm
@honda_click Chính xác là vậy
superheo123
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình có 2 chiếc thẻ nhớ ngày trước chạy trên winphone 7 giờ ko dùng nữa mà tháo ra cho vào thẻ nhớ win ko nhận , đã dùng rất nhiều phần mềm trên mạng nhưng ko dc, thỉnh thoảng format nó nhận coppy dc cả dữ liệu vào nhưng bỏ ra cắm lại lại mất. ko biết có cách nào format dc ko nhỉ
ndlinhql
TÍCH CỰC
8 năm
@superheo123 Kiếm cái phone chạy simbyan cắm thẻ vào định dạng lại là ok
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@superheo123 Bác dùng Symbian s60 format lại xem. Trước em dính mấy phát rồi. Hồi đó may có con E72
@superheo123 Cái này bạn kiếm mấy con đt symbian s60 định dạng lại là ngon ngay. Trước mình cũng làm rồi
PhuHaMy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@superheo123 Mình cũng bị vậy,vẫn dùng bình thường nhưng không format được 😃
caichettrang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái này dễ mà. Dùng Mac ít nhất cũng phải có kiến thức cơ bản này.
DzatBuon
TÍCH CỰC
8 năm
ngon.
Có cách nào làm đc trên máy windows không anh? Em bán Mac mất rồi... 😔:(:(:(
longruoi2905
ĐẠI BÀNG
8 năm
@phongpt.neu Ông chỉ lệnh sai và thiếu rồi, coi lại kiến thức của mình trước khi nói người khác.
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@longruoi2905 Vậy ông chỉ coi tôi thiếu chỗ nào phát? Ông thử cầm cái usb của ông, gõ đúng lệnh như tôi viết coi có giải quyết được vấn đề không? Lại google mà bật thì buồn cười quá!
@phongpt.neu Chuẩn rồi
Thanks bác thớt nhiều!
Gates
TÍCH CỰC
8 năm
Nhìn giao diện của Mac OS mà phát rầu cho Windows 8, 10. Nhớ lắm "aero glass". Mac, ngày anh đến với em ko còn xa!:rolleyes:
rufa
ĐẠI BÀNG
8 năm
Làm sao tạo USB chi MACOS mà khi bấm option thì có sẵn tuỳ chọn chọn Disk Utility? Để format ổ cài hệ điều hành?
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@rufa Bộ cài macOS có sẵn Disk Utility rồi mà bác. Em toàn dùng bộ cài macOS mà format ổ đây
VietT
TÍCH CỰC
8 năm
@rufa Ủa thì khi bạn làm cái USB thành bộ cài thì khởi động từ cái USB đó sẽ cho bạn chọn Disk Utility(DU) để format mà? Nói tóm lại là topic để chỉ cách cho ai đã có cái USB bộ cài này rồi mà muốn làm cho cái USB đó trở lại bt để sdụng, còn bạn thì đi hỏi ngược lại 😃
==> Muốn có USB mà boot cái là có DU thì làm cho nó trở thành USB bộ cài đi là có vừa DU vừa cài đc macOS từ nó luôn
mình có 2 usb chỉ để cài win và mac. để sẵn đấy lúc nào cài thì lấy ra dùng.
Vãi đạn
bocua
CAO CẤP
8 năm
Dùng usb format phát xong 😁
VUHEO
TÍCH CỰC
8 năm
Rufus
Một phát xong ngay, khỏi cài cắm gì
ALOHA.DANCE
ĐẠI BÀNG
8 năm
bull shit, phí 30s
ALOHA.DANCE
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhung bai thế này mà cũng được gọi là tinh tế sao?
karok7
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod Duy Luân hình như post bài trùng nội dung rồi.
Cách đây ít lâu cũng có một bài y chang thế này trên Tinh Tế. 😃
https://tinhte.vn/threads/cach-lay-lai-dung-luong-usb-bi-mat-sau-khi-format-tren-macos.2603630/
Dù sao anh em nào chưa biết cũng nên thanks vì đây là những thông tin cơ bản nhưng rất hữu ích 😁.
@karok7 Tinh tế là chúa trùng bài mà. Mà trùng kiểu copy past luôn kìa. Các mod phần ai nấy post. Không cần xem đã có chưa. Không ai kiểm duyệt. Thậm chí nhiều topic trúng thưởng xong lặn ko trao giải. Blabla....
Cho hỏi chút, tại sao lại phải tạo bộ cài cho mac OS vậy? Trong khi đó download bản cài từ appstore của mac OS là được rồi. Có phải là tạo bộ cài để đề phòng về sau máy bị hư gì thì downgrade về version cũ như ios hả? Mà apple có khóa sign mac OS như ios không vậy? Muốn tìm hiểu chút thôi, đừng ném đá nha.
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
@fire_phoenix Tạo bộ cài usb để cài máy khác, hoặc cài lại, nâng cấp. Chứ tải file về từ Appstore nếu bác muốn xóa sạch toàn bộ thì ko đc nhé.
Không có khóa sign bác ơi :v
Không format được vì máy hiểu là Base system volume. 😆

Anh e có thể dùng transmac trên window format 1 phát là xong.
Title câu từ trúc trắc, lộn xộn. Ý tứ lộn xộn, trúc trắc.
06062004
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho em hỏi máy em khởi động đến chữ Ưelcome thì ngon ơ nhưng lúc khởi động lên rồi thì nó bị vậy,khoảng 2 phút sau thì hết.Vì nhà em bán đồ cần dùng đến máy tính nhiều mà mỗi lần như vậy khách chờ lâu quá bỏ đi thì lại lỗ mấy chục ngàn.Các bác ai là cao thủ giúp em với!!!!!!!!
supzzo
TÍCH CỰC
8 năm
Bài này cũng cho lên trang nhất @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019