Fortnite bản Android sẽ không phát hành qua Play Store vì không muốn chia 30% doanh thu cho Google

P.W
3/8/2018 21:1Phản hồi: 231
Fortnite bản Android sẽ không phát hành qua Play Store vì không muốn chia 30% doanh thu cho Google
Cuối cùng thì những tin đồn đã trở thành sự thật khi Epic Games, cha đẻ Fortnite, game sinh tồn PvP đang có doanh thu khủng nhất thế giới hiện tại công bố rằng, phiên bản Android của Fortnite sẽ không phân phối thông qua chợ ứng dụng Google Play Store, nơi tuyệt đại đa số các game và phần mềm cho thiết bị Android đều chọn làm công cụ phân phối.

Thay vào đó, để tải Fortnite về cho smartphone chạy Android, anh em sẽ phải lên trang chủ của game để tải một file đuôi .apk vài chục MB về máy và cài đặt, sau đó ứng dụng này sẽ tải nốt những dữ liệu cần thiết để đăng nhập và chơi game. Lý do Fortnite bản iOS vẫn phải phân phối qua Appstore, ăn chia lợi nhuận với Apple đơn giản vì tập đoàn này không cho phép người sử dụng thiết bị iPhone và iPad cài đặt các ứng dụng không được chính họ này đánh giá và phân phối qua Appstore.

Giải thích cho quyết định của Epic Games, CEO Tim Sweeney cho biết có hai lý do chính. Đầu tiên là Epic muốn giữ mối quan hệ trực tiếp với các khách hàng của mình. Trước đó phiên bản Fortnite PC đang được vận hành thông qua nền tảng Epic Games Launcher thay vì Steam.

Lý do thứ hai, quan trọng hơn, là vì chi phí để vận hành game trên Play Store là quá cao.

Bất kỳ giao dịch nào thông qua Play Store, Google cũng giữ lại 30%. Epic hoàn toàn không muốn điều này xảy ra, nhất là với một trò chơi cho phép anh em thưởng thức miễn phí và có tùy chọn bỏ tiền mặt mua những vật phẩm ảo chỉ có giá trị làm đẹp cho nhân vật trong game, vốn là nguồn thu chủ yếu khiến Fortnite đem về cho Epic Games cả tỷ USD tính đến tháng 05/2018.

“Chi phí 30% tổng doanh thu để phân phối một game thông qua chợ ứng dụng như Play Store là rất cao. Nếu làm như vậy chúng tôi chỉ còn có 70% doanh thu để trang trải cho các khoản chi phí phát triển, vận hành game và hỗ trợ cộng đồng gamer. Con số này trên console còn có thể chấp nhận được vì nhà sản xuất máy chơi game phải trang trải cho chi phí phát triển phần cứng vốn rất cao, cùng với những chiến dịch marketing lớn để quảng bá game cùng nhà phát triển và nhà phát hành các tác phẩm đó”, trích lời Sweeney.

Tuy nhiên trên một nền tảng mở như Android, “30% doanh thu là không hợp lý vì xét đến chi phí, Play Store chỉ có nhiệm vụ xử lý các đơn hàng user mua, quản lý ứng dụng tải về và hỗ trợ khách hàng. Bản thân chúng tôi cũng có đủ sức làm những khâu này vì đã từng có kinh nghiệm vận hành Fortnite trên PC.”

Lý do Epic Games muốn “làm tất, ăn cả” âu cũng là điều hợp lý vì trước đó khi ra mắt trên iOS, Fortnite đã kiếm về được cho hãng game Mỹ 15 triệu USD chỉ trong vòng có 3 tuần.

Thậm chí trò chơi này còn khiến Epic Games sống khỏe tới mức họ sẵn sàng giảm số tiền thu về của các artist sáng tạo và bán những asset (mô hình 3D, concept, nội dung) làm game trên nền tảng Unreal Engine 4, vốn là bộ công cụ phát triển game rất mạnh do chính Epic tạo ra.

Quảng cáo

Nghe có vẻ hợp lý cho Epic Games, nhưng không khiến user bớt lo vì nếu không phân phối thông qua Play Store, người chơi có nguy cơ bị lộ những thông tin trong máy điện thoại vì dù sao đi chăng nữa, mức độ bảo mật của Google Play Store cũng tương đối đáng nể. Nhưng vị CEO của Epic Games nghĩ khác. Ông chỉ ra rằng trên PC có không ít những nền tảng phân phối như Steam, Battle.net, Origin hay Riot Games. “Chúng tôi tự tin rằng Fortnite Android sẽ thành công như trên mọi nền tảng ra mắt trước đó của game.”

Cùng với đó, Tim Sweeney cũng cho biết Fortnite Android sẽ không phát hành ở thị trường Trung Quốc. Bản thân Google Play Store cũng không được hoạt động ở đất nước tỷ dân, và các chợ phân phối ứng dụng như Xiaomi Store hay WeChat của Tencent. Epic Games vẫn chưa tìm ra được hướng đi hợp lý để phân phối Fortnite tại Trung Quốc.

Hiện Fortnite bản Android vẫn chưa có ngày ra mắt chính thức, và Epic Games cũng từ chối bình luận về tin đồn Fortnite sẽ độc quyền trên Samsung Galaxy Note 9 trong vòng 1 tháng như ít ngày trước anh em được đọc.

Tham khảo The Verge
231 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Flazh
ĐẠI BÀNG
6 năm
biết nghĩ cho người chơi quá
nhimret
CAO CẤP
6 năm
@Flazh mấy thanh niên nghiêm túc ở trên hồi bé chắc môn văn dưới 5 phẩy. Đọc mà ko hiểu đấy là câu châm biếm thì cũng tài. Cô giáo chắc tự hào.
@Flazh Bác bị nói thế vẫn bình thường. Hôm trc tôi châm biếm xong còn bị mấy người khác vào chửi là mất dạy 😁
@vicktorbui tội bác 😆
hquangvn
TÍCH CỰC
6 năm
@Flazh Kinh nghiệm là phải thêm vài cái emoticons. Chứ người ta không biết mặt mình lúc nói nó ra làm sao 😁
Cái trò nhìn như đồ chơi con nít, k hứng thú lắm 😁
GhostRiley
TÍCH CỰC
6 năm
@nobitaadidas Trẻ trâu trong fortnite nhiều hơn pubg kha khá 😁
nhimret
CAO CẤP
6 năm
@Archibald_Mclean lol là 1 VD của hình cho con nít chơi, vẫn cả là trò cực hot. hay đơn cử mảng game khác là WoW, vẫn là game trong top
Nói chung 1 game mà nằm trong top game thì nó ko đơn giản tí nào đâu
@nhimret Em thấy nó giống như đồ hoạ con nít thì em nói vậy, đó là cảm nhận của em, cho dù nó có đứng top thế giới đi nữa, nhưng em k thích thì em k được quyền nói k thích à, các bác thích thì tuỳ các bác chứ :p
maqwert
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Archibald_Mclean đúng rồi e củng chả ưa PUBG bác ạ em thichs kiểu hoạt hình ấy hơn kiều mình thích thì thích thôi :v còn ko ưa là ko ưa thôi :v phải ko bác nhở :v
Đồ hoạ nhìn như mấy trò gắn mác E vậy 😁
Trò chơi có hỗ trợ 60fps.
Tiếc quá. Có ios là đc chơi.
@thinh060903 Android lên web của nó mà tải có cần phải IOS mới chơi được đâu
@Lý Văn Dũng AT Tức là tải file apk. Nhưng sợ lậu.
@thinh060903 trong bài đã nói là lên trang chủ nhà phát hành tải file về mà vẫn còn sợ lậu?
@buihoanganh636 Hay quá. Tôi dùng ss nên đc chơi vì chỉ độc quyền ss, ios.
Vậy mà bản dành cho iOS nó có từ lâu rồi 😁
@JoseyHan Bạn có chơi thử ko?
Trông hoạt hình vcc mà thu hút người chơi vậy à.
Lại có thằng nào nghĩ cái thông minh là đa số, cái chân thực nhiều hơn cái giả dối nữa đi
@TYA Vậy ra đồ họa là thước đo duy nhất để đánh giá, còn gameplay thì vứt mẹ đi à :eek:
haquanghieu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TYA Tóm lại bạn muốn thể hiện cái gì? Thể hiện bạn là người lớn? Thể hiện gu chơi game của bạn là hay?
Mỗi người thích 1 kiểu game, cái suy nghĩ bạn đang áp đặt người khác là game là phải máu me, hơn thua, chân thực... Còn người khác lại thấy nó bạo lực, căng thẳng... chả có lý do gì bạn có thể áp đặt người khác vào suy nghĩ của bạn.
Mấy cái trò VLTK mobile đó, đồ họa cũng cải lương, cũng trẻ con đấy, toàn đại gia bỏ trăm triệu vào chơi. Rồi mấy trò Nông trại, Candy... cũng chẳng thiếu người lớn (tuổi) chơi đâu ;))
Còn cái so sánh trẻ con thích cf đen đá người lớn thích bột ăn dặm cũng ấu trĩ không kém. Cái so sánh bạn nói là tiêu chuẩn chung của xã hội rồi, giống như tiêu chuẩn con người thì không ăn cư't. Và khá chắc là chả có người lớn nào ăn bột ăn dặm cả, trừ khi bị thần kinh hoặc mất khả năng nhai.
Hoangsonndnd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@haquanghieu @haquanghieu , @Tú art: Gặp mấy thể loại như thế này thì bạn có nói gì cũng không thay đổi được suy nghĩ của họ đâu. Thành ra vừa phí thời gian vừa phí công sức.
nhimret
CAO CẤP
6 năm
@TYA Đơn giản nhất là LoL 😁 hình cũng hoạt hoạ bỏ mẹ, sao vẫn có gần tỉ người chơi? hay wow, cũng top thế giới? gu mỗi người mỗi khác. Đừng thể hiện mình là cái rốn của vũ trụ áp đặt người khác phải thế này thế kia. Nên nhớ rốn thì thối bỏ mẹ ra ý
Đây là lách luật, trên iOS ông cũng phải trả 30% cho Apple chứ bộ. Chẳng qua Apple ko cho iOS devices đc cài đặt phần mềm ko thông qua Appstore còn Android thì làm đc. Chứng tỏ chính sách ko của Apple đúng khi ko cho cài từ nguồn ngoài: vừa đảm bảo an toàn cho người dùng khỏi mã độc vừa đảm bảo doanh thu cho mình
@poweramp3004 Nó ăn 70% trên 15tr trong khi ad dc nh đó ko, mà lương dev của ios cũng ngang vs ad, chi phí phát hành, lỗ bỏ xừ, nó tính đúng, mà nó cũng chả cần ad users, sau này gg ko cho cài apk bên ngoài nó cũng chả care, chứng tỏ dùng mà ko mua nên nó sợ haha😃
zzvilzz
TÍCH CỰC
6 năm
@Barbatos Bạn trẻ bị thiếu iot à? Fortnite nó free trên bao nhiêu nền tảng thì việc download game về nhà phát hành có mất hay được xu nào không bạn trẻ? Tiền thu đc ở đây là qua micro transaction hết nhé. Micro transaction là gì thì tự search Google đi cho biết.

Nói luôn là người chơi người ta thích mua thì mua thôi, chứ chẳng phải iOS hay Android gì đâu bạn trẻ ạ.

Thêm cái nữa, ai nói với bạn trẻ dev Android đc trả lương thấp hơn dev iOS vậy? Dev nó nhận lương ít hay nhiều là do trình độ của nó thôi nhé. Giả dụ như kêu mấy thằng fresher đi so lương với senior thì chả lương thấp hơn?

Mà bây giờ framework nó support làm game đa nền tảng hết rồi nhé, 1 mã nguồn chạy chung nhiều platform khác nhau chứ không phải đập đi xây lại tất cả từ đầu đâu bạn trẻ ạ. Tất nhiên không phải cái gì cũng compatible trên tất cả nền tảng nhưng mà chỉ cần thay đổi chút ít thôi là work rồi.

Bạn trẻ làm dev bao giờ chưa mà sao phát ngôn óc *** vậy =))
elgaucho
TÍCH CỰC
6 năm
@zzvilzz Khổ bác quá, thằng đó là chuyên gia cm không cần động não, hoặc có động tí mà chẳng ăn thua nên bác trả lời mất công lắm.
zzvilzz
TÍCH CỰC
6 năm
@elgaucho Ok lỗi của mình, mình sai rồi 😁
1 game hay và vui nhất từng chơi, đòi hỏi kỹ năng khá cao đấy.
@duongtrunghs Mấy thể loại game sinh tồn này cần kỹ năng nhiều mới sống sót dc bác à.
V1104897
ĐẠI BÀNG
6 năm
T không chơi cái này vì đồ hoạ nó chỉ dành cho con nít =)))
Chỉ chơi mỗi PUBG
Ace nào muốn thông ass vui lòng add id: Cựcthemát9x
@TYA thưa bác là e chơi từ khi nó mới ra đây, em xin mạnh dạn dơ ta để bác ý kiến😁
@Hiếu hunterxx9 Vẫn còn chơi trò chim điên, đáng nể thật.
@TYA gặp những thành phần thượng đẳng P**G em cũng chả biết nói gì , rất đông và nguy hiểm 😁
V1104897
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TYA Nói thật là mình chỉ nói là đồ hoạ dành cho con nít. Các bạn nhìn xem =)))

Game chiến tranh sinh tồn mình đã mơ ước cách đây gần 10 năm trước là muốn có 1 tựa game ntn rồi
qloved
CAO CẤP
6 năm
Haha, logic vãi, chẳng qua iOS đóng nên không có cách nào ngoài việc phải phân phối qua chợ của nó nên phí bao nhiêu cũng không hé răng chê. Android ngoài chợ thì có thể cài APK ngoài thì giở chứng "nghĩ cho người dùng". Mốt lên Android 9 nó giới hạn cài apk ngoài vào không biết bọn này nói kiểu gì nữa đây
@qloved Không cho cài ngoài lại ăn phạt mấy tỉ tội độc quyền 😃 nó là hđh mở bác.
@phồng tép2 Rồi Google cũng tìm cách bóp kiểu khác thôi, mình nghĩ vậy. Chứ thằng nào cũng đòi qua file apk rồi k đưa lên Play Store thì mất doanh thu.
@WesleyNguyen1411 Nó ko chịu mang qua Android thì GG bóp kiểu gì. Nhiều game đình đám trên iOS bn năm, Android tới 85% thị phần mang qua có thể gấp đôi gấp ba lượng người chơi mà nhất quyết ko phát hành cho Android đấy.
@nguyenminh56547 Nếu vậy thì ngoài tầm của nó nên k bóp dc. Còn trong tầm của nó nếu bóp dc vẫn cứ bóp thôi.
duckvy
TÍCH CỰC
6 năm
Đang xài android, mà ko hiểu anh google sao ăn ở vậy để người ta ko chịu hợp tác, ăn chia lợi nhuận nữa.
@duckvy Store nào nó chẳng tính phí thế bạn =]] chẳng qua Apple không cho cài ngoài vào thôi.

Bộ công sức nó duy trì server, kiểm duyệt, chống hack, tạo kênh phân phối là free sao
@duckvy Nói vậy bậy quá 😁 vì android có thể lách luật, còn ios không thể lách luật nên họ mới làm vậy. chứ chả liên quan gì 2 lý do họ nói và chả liên quan đến ăn ở gì đây cả. họ cũng cay Apple lắm nhưng làm đc gì, Apple vẫn thu 30% lợi nhuận đấy thôi. Nhớ vụ ứng dụng Chat nào bị thu 30% tiền giao dịch giữa các ng dùng không, nhà phát hành không đc gì từ việc giai dịch giữa ng dùng mà còn bị Apple thu 30% đây.
@duckvy Store nào cũng ăn hết đó bác. Chẳng qua Android còn lách được bằng file apk, chứ như iOS k lách được nên bắt buộc phải đưa lên App Store. 😁
@duckvy Giờ bạn quay ra trách android luôn đấy
@duckvy Android nó còn nương tình, còn cho xài ứng dụng ngoài chứ không thì cũng phải lên google play tải
Đàm Lý
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hơi khoai nhỉ. Điện thoại không giốn PC có thể cài các launcher từ nhà phát hành game.
Như Apple hay nhỉ..muốn có tiền phải thông qua anh trước đã😃
@uochuý1489Quốc Huy Giống trò mario.
Elnino242
TÍCH CỰC
6 năm
Trò này vui vãi ra, cần kỹ năng nhiều mà gần như không có bug hay hack , cheat , lại còn còn miễn phí éo như pubg
@Elnino242 Game miễn phí mà không có hack thì đúng là nể Epic Games thật
@Elnino242 Mình chưa thử chơi vì nó bắt iOS 11. Vẫn đang PUBG Mobile thôi. 😁
@khanhtoan.nguyen Chỉ là chưa thôi, chứ game free nào cũng sẽ có hack hết thôi
Curency
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lý Văn Dũng AT Mấy hãng phát triển game ở Mỹ epic games hay cộm cán như Blizzard không đời nào để cho hacker tung hoành mà cheat game dễ dàng như mấy nhà pt game châu á đâu(trừ thằng nhật ra),mặc dù overwatch bị hack nhưng nó giết từ trong trứng rồi
@Curency Hehe, mình không rành về những nhà phát triển game này. Thanks vì thông tin mà bạn cung cấp cho mình 😁
Haha
Trò này màu mè tùm lum nên 0 thích, thích đơn giản như pubg hơn
@daugauhp911 PUBG nhìn chân thật hơn nhiều 😁
vikingno1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vấn đề quan trọng nhất để nó thu hút người dùng là vì nó free và lối chơi khá sáng tạo
@vikingno1 Free thì người ta sẽ ít chăm chút vào nó, sau này dễ có hack lắm 😃
vikingno1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lý Văn Dũng AT Nó vẫn đang kiếm nhiều tiền mà bạn 😃). Vấn đề ko phải là free hay tính phí (nhiều trò tính phí vẫn bị hack như thường) mà do NPH có đủ kỹ năng và kiên quyết loại bỏ hack ko thôi.
@vikingno1 Có người đầu tư tiền cho nó thì nó sẽ phải chăm chút hơn nên mình nghĩ họ sẽ quan tâm và giải quyết vấn đề hacker nhiều hơn chứ
vikingno1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lý Văn Dũng AT Thì ý mình là free hay tính phí chỉ là mô hình kinh doanh, miễn là trò đó còn kiếm đc tiền cho họ, thì đương nhiên họ sẽ chăm chút nó rồi.
Mr.Seo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngon cho đội ios
@Mr.Seo Đội iOS vẫn bị bóp 30% nhưng dc cái ng chơi dễ cài app hơn.
kidhitech
TÍCH CỰC
6 năm
@Mr.Seo chả có gì ngon hết, vân thế =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019